Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใบเสร็จห้างคิดเงินผิด

ผมอายุ 32 ปีครับ ทำอาชีพค้าขายทั่วไป พอดีวันหนึ่งไปเดินซุปเปอร์ซื้อของใช้หลายรายการเหมือนที่เคยซื้อทุกครั้ง แต่ครั้งนี้ผมเลือกจะเอาใบเสร็จลองมาคิดเงินเล่นๆครับ ทุกทีก็ไม่เคยทำแบบนี้เลย แต่ปรากฎว่ารอบนี้ตัวเลขคิดผิดครับ บวกออกมาแล้วยอดรวมเกินจริงครับ ซึ่งไปแจ้งแล้วทางห้างก็ขอโทษและให้เงินคืนมาครับ เลยนึกว่าแบบนี้ที่เราไม่ได้ตรวจเลยล่ะโดนไปกี่ครั้งแล้ว เพื่อนท่านไหนเคยเจอแบบนี้บ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

kwan

ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่เคยตรวจสอบยอดรวมใบเสร็จเลย เพราะบางทีก็คิดว่าเครื่องคิดเลขจะคิดผิดได้ยังไง หรือไม่ก็ลืมๆไปแค่ตรวจของว่าหยิบมาครบไหมแค่นั้นเอง แต่หลังจากอ่านประสบการณ์จากคุณแล้วต่อจากนี้ผมคิดว่าคงต้องหันมาตรวจเช็คใบเสร็จทุกครั้งแล้วล่ะครับ ต้องขอบคุณประสบการณ์ของคุณที่เล่ามานะครับ

2020.01.24 7:35

Noon

ผมเองก็ไม่เคยตรวจเลย มีด้วยหรือครับแบบนี้ เต็มที่ผมซื้อของก็จะไปสนใจที่ของว่าหยิบมาครบไหม หรือถ้าดูใบเสร็จก็จะดูแค่ราคาตรงกับที่ซื้อมารึเปล่า เพราะบางทีเคยเจอราคาที่จุดวางของเท่านี้ แต่พอมาคิดเงินกลับแพงกว่า ไม่เคยได้บวกยอดรวมสักครั้งเลยครับ ต่อไปนี้ผมคงจะต้องตรวจยอดรวมบ้างแล้วล่ะครับ

2020.01.24 7:35

Noe

เราดูใบเสร็จเป็นประจำค่ะ แม้กระทั่งที่ซื้อจากร้านสะดวกซื้อ เรื่องเงินก็เรื่องนึงเนอะ เพื่อความมั่นใจว่าเราจ่ายเงินตามจำนวนที่เราซื้อจริงๆเพราะบางทีที่ป้ายบอกลดราคาแต่เวลาคิดเงินอาจไม่ลดต้องดูดีๆค่ะ อีกอย่างเราจะได้เช็คด้วยว่าของที่เราซื้อตรงกับใบเสร็จที่ได้มามั้ย เดี๋ยวของขาดของเกิน เงินขาดเงินเกินมา ยุ่งเข้าไปใหญ่ ที่เราเคยเจอนะ คือ เราหยิบเสื้อที่ป้ายบอกว่าลด 50% พอคิดเงินเอ๊ะ!มันถูกกว่าที่คิด ถามแคชเชียร์เขาบอก "ตัวนี้ลดพิเศษ 70% ค่ะ" แหม!อยากกลับเข้าไปหยิบมาอีกจัง555

2020.04.16 5:24

lilalila

ขอนุญาตบอกตามตรงนะคะ เวลาที่คุณซื้อของควรดูใบเสร็จทุกครั้ง ไม่ว่าจะซื้อของที่ร้านสะดวกซื้อ ซุปเปอร์มาร์เก็ต หรือห้างสรรพสินค้า ตอนไปซื้อของที่ร้านขายของชำหรือที่ตลาดเรายังคิดเงินตามที่พ่อค้าแม่ค้าบอกเลย..ใช่มั้ยคะ จะได้รู้ว่าเขาคิดราคาถูกหรือเปล่า ถ้ากลับบ้านไปแล้วมาคิดทีหลัง เกิดเขาคิดเงินผิดจริงๆต้องเสียเวลากลับไปอีก

2021.07.29 1:56

ธนาพงศ์

ใช่ว่าทุกคนจะดูใบเสร็จนะครับ ผมจะดูเวลาที่เขาคีย์ข้อมูลอย่างเดียวเลยครับ ส่วนใหญ่ที่ผมเจอคือ ราคาสินค้าที่เขาติดเอาไว้กับราคาที่เขาคิดไม่ค่อยจะตรงกันครับ หรือบางครั้งก็เจอนะครับ สินค้าบอกลดราคาแต่เวลาคิดเงินราคายังเท่าเดิมเลยครับ บางทีก็ไม่ไดุดูใบเสร็จนะครับ เพราะคิดว่ามันมีของไม่ได้มากมายอะไร ตอนนี้ต้องเชคบ่อยๆแล้วละครับ

2021.08.23 14:1

million OH!

เคยเจอบ้าง แต่ไม่บ่อยค่ะ เพราะเครื่องคิดเงินมันคิดถูกอยู่แล้ว ยิงบาร์โค้ดเข้าไปก็ราคานั้นแหละ ถ้าจะผิดก็เป็นพวกของลดราคาที่เขายังไม่ได้แก้ไขราคาให้ถูกต้อง บางรายการก็แก้ไขกลับไไปกลับมาจนพนักงานสับสน ต้องไปดูรายการสินค้าจริงก่อนที่จะคิดเงินให้เรา เสียเวลาไปกับตรงนั้นน่ะแหละ แต่ก็ดีกว่าต้องกลับไปเคลียร์ใหม่ที่ห้างฯอีกรอบ

2021.09.29 9:35

รุ่งศักดิ์

เจอบ่อยครับเรื่องแบบนี้ บางครั้งที่ผมเจอไปซื้อสินค้าที่ลดราคา แต่พอเรามาคิดเงินยังเป็นราคาเต็มอยู่ เราก็ไม่ได้เชคกลับมาย้านแล้วค่อนมาดู แต่ก็สามาถไปแจ้งเขาได้ในวันถัดไปนะ ผมจ่ายถ่ายรูปสินค้าที่บอกว่าลดราคาติดไปด้วย พอเขาเห็นก็จะแก้ไขให้ครับ ได้เงินคืนมาหลายครั้งแล้ว ถ้าไม่อยากเสียเวลาแบบผมก็เชคก่อนเดินออกมาจากห้่งดีกว่า

2022.01.30 9:37

Jay

เจอล่าสุดห้างแม็คโคร สินค้าราคา 199 คิดเงิน 299 เราเพิ่งมาดูใบเสร็จเกิน7วันแล้ว ทักเพจเฟซบุ๊กไปเกิน7วันคืนไม่ได้เสียความรู้สึกเอาเปรียบผู้บริโภค ทำงานกันแบบนี้ลูกค้าก็แย่สิ น่าเกลียด

2022.02.27 13:21

:Chonprakan:

ก็เคยเจอบ้างนะครับแต่ไม่บ่อยมาก ปกติผมดูใบเสร็จตลอดว่าตรงกับของที่เราซื้อมาหรือเปล่า นอกจากคำนวณเงินที่เราจ่ายไปแล้ว อยากแะนนำให้ดูของที่เราซื้อมาด้วยครับว่าครบตามที่ในใบเสร็จบอกไว้หรือเปล่า เพราะผมเคยลืมของครับ ไม่รู้จะเรียกว่าลืมหรือว่าอะไรดี กลับมาที่บ้านแล้วหาของไม่เจออย่างนึง คิดไปคิดมาก็ไม่รู้ว่าได้ซื้อมามั้ย

2022.04.23 14:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

เงินในแอป Truemoney wallet โอนซื้อของต่างประเทศได้ไหมคะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

LazadaกับShopeeอะไรดีกว่ากันคะ

All (การทำธุรกิจ)

การเตรียมตัวประมูลงาน จัดซื้อ จัดจ้าง ภาครัฐ ทำอย่างไรบ้าง?

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการเงิน

ใครใช้ True Money Wallet เเล้วเติมเงินไม่เข้าบ้าง

สอบถามเรื่อง wecard ของ truemoney wallet

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หมอนหนุนทำมาจากวัสดุใดบ้าง

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay อีกช่องทางเลือกของการจ่ายเงิน

mPay เป็นบริการช่องทางการชำระเงินแทบจะทุกสิ่งอย่างในชีวิตคุณเลยแหล่ะครับ ไม่ว่าจะจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ จะจ่ายค่าประกัน ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต และทุกบริการของ AIS รวมถึงเติมเงินเข้ามือถือระบบ One 2 call สะดวกมากๆไม่ต้องพกเงินสดให้กลัวโดนปล้นอีกต่อไปเพราะสินเดือนทีมีหลายอย่างมากที่เราต้องจ่าย ตอนนี้สบายมากเลยจริงๆ

mPay

mPay ลองใช้กันดู

เพ่อนๆที่กำลังมองหาแอฟเงินสดแล้วอยากทดลองใช้งานดู ขอแนะนำของmPayครับ ลองโหลดแอพมาใช้ดูก่อนก็ได้ครับ ไม่ได้มีค่าธรรมเนียมการสมัคร เครือข่ายไหนก็ใช้ได้ มีแสดงโปรโมชั่นอยู่ในแอพ ส่วนมากสำหรับลูกค้า AIS ซึ่งถ้าใช้งานอยู่แล้วก็ได้ประโยชน์ตรงนี้ไป จ่ายบิลค่าโทรศัพท์ ได้ง่ายๆครับ แถมบางเดือนmPayก็ยังมีส่วนละแล้วก็ยังมีเงินคืนให้ด้วยครับ

mPay

AirPay ซื้อตั๋วหนัง

AirPay

mPay จ่ายได้ทุกอย่าง

การชำระบิล กันบ้าง โดยจะเห็นว่า แอปพลิเคชัน mPAY ครอบคลุมการชำระบิลแทบจะทุกบริการเลยก็ว่าได้ ไม่ว่าจะเป็น ค่าสาธารณูปโภค อย่างเช่น ค่าน้ำ, ค่าไฟ, ค่าโทรศัพท์บ้าน หรือจะเป็นบัตรเครดิต, ลิสซิ่ง, ประกันภัย, ประกันชีวิต, ค่าอินเทอร์เน็ต นอกจากนี้ ยังสามารถเติมเงินสำหรับเกมออนไลน์ได้อีกด้วย เรียกได้ว่า สะดวกมากเลยครับ

mPay

Truemoney ผูกกับบัตรเครดิด มีCashback

ช่วงนี้ถือว่าเป็นโอกาศที่ดีมากสำหรับคนที่มีบัตรเครดิตในมือเพราะตอนนี้ อาจจะต้องร้องว้าวไปเลยครับ เพราะว่าคนที่มีบัตรเครดิตแล้ใใช้ผูกกับTrueMoney Wallet เขามีโปรโมชั่น Cashback นั้น จัดหนักจัดเต็มมาก! เพราะฉะนั้นใครไม่มี TrueMoney Wallet ต้องไปดาวน์โหลดมาติดสมาร์ทโฟน แล้วผูกบัตรเครดิตไว้เลยนะครับ เร็วๆเข้านะครับเพื่อนๆ โปรโมชั่นนี้ใกล้จะหมดแล้วนะครับ

Truemoney

mPay คือกระเป๋าเงินอนนไลน์

ผมใช้mPAYมาสักระยะแล้วครับในความรู้สึกที่ผ่านมาเท่าที่ผมได้ใช้นะครับ ผมใช้บ่อยมากครับช่วงนี้แล้วผมคิดว่าmPayที่ใช้อยู่ คือกระเป๋าเงินออนไลน์ บนมือถือ แค่เติมเงินเข้าไปในกระเป๋า ก็สามารถนําเงินนั้นไปใช้จ่าย ได้ตลอดเวลา เช่น ใช้เติมเงิน จ่ายบิลมือถือ ซื้อสินค้าและจ่ายบิลพวกสาธารณปโภคและบิลบัตรเครดิตต่างๆ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี