Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เป็นหนี้บัตรเครดิต มีหมายศาลมาถึงบ้านแล้วเราสามารถติดต่อประนอมหนี้ก่อนได้หรือไม่ครับ

ผมเป็นหนี้บัตรเครดิตและบัตรกดเงินสด ธนาคารแห่งหนึ่อยู่ครับงรวมดอกเบี้ยก็ประมาณ 94,500 บาท มีหมายศาลมาแล้วเราสามารถจะไปประนอมหนี้กับธนาคารก่อนได้ไหม หรือรอไปขึ้นศาลเลยทีเดียวครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ญาณิน

เดี๋ยวก่อนที่ศาลจะขึ้นบัลลังก์ก็จะมีเจ้าหน้าที่เข้ามาเพื่อไกล่เกลี่ยระหว่างเรากับทนายเจ้าหนี้ก่อนครับ ช่วงนั้นจะเป็นช่วงที่ทนายจะมาเสนอส่วนลดให้กับเราครับ ก็ให้เราต่อรองไป ถ้าฝ่ายทนายเค้าให้ได้ก็ทำหนังสือประนีประนอมยอมความ แต่ถ้าเค้าให้ไม่ได้ ก็จะต้องสู้ครับ แนะนำว่าให้ต่อมากๆ หรือขอผ่อนยาวๆ ครับ

2020.01.24 7:35

Prinya

หากมีหมายมาคุณก็ไปตามนัด และควรโทรเช็คไปที่ศาลก่อนนะครับว่ามีคดีความของคุณหรือไม่ เมื่อไปถึงทางทนายฝ่ายโจทย์จะหว่านล้อมคุณทุกวิธีทาง หากคุณคิดว่าโดนเอาเปรียบจากการคิดดอกเบี้ยก็ให้คุณปฏิเสธลูกเดียวครับ ก็ให้ต่อรองให้เยอะๆ และเลือกผ่อนไปน้อยๆนานๆครับ (การต่อรองคือดอกเบี้ยนะครับ เงินต้นต่อไม่ได้นะครับ)

2020.01.24 7:35

นารี

เมื่อได้รับหมายศาลไม่ต้องตกใจค่ะก่อนอื่นต้องตรวจสอบรายละเอียดของหมายศาลก่อนว่าฟ้องที่ศาลไหนกำหนดขึ้นศาลเมื่อไหร่ ดูรายละเอียดยอดหนี้ที่เจ้าหนี้ยื่นฟ้อง+ดอกเบี้ยเป็นเงินเท่าไหร่ เจ้าหนี้ฟ้องเกินอายุความมั้ยบัตรเครดิตมีอายุความ 2ปีแล้วก็พิจารณาว่าจะสู้คดีหรือต่อรองกับเจ้าหนี้ และเราต้องกำหนดจุดยืนในการชำระหนี้ว่าจะเลือกวิธีไหน จะให้ทนายช่วย หรือไปไกล่เกลี่ยในวันที่ศาลนัดโดยขอผ่อนชำระเป็นงวดและขอให้หยุดดอกเบี้ยระหว่างชำระหนี้ค่ะ

2020.03.14 15:13

Kamalanan

ไม่ต้องตกใจไปนะคะ เพราะว่าถ้าเราเป็นหนี้บัตรเครดิตแล้วมีหมายศาลมาเนี่ย ส่วนใหญ่ที่เราโดนคือเป็นคดีแพ่ง และโทษของคดีแพ่งหนักสุดก็แค่ชำระหนี้ที่เราติดค้าง หรือจ่ายค่าเสียหายแค่นั้น ไปตามหมายศาลเลยค่ะ ส่วนเห็นบอกว่าดอกเบี้ยจากบัตรเครดิตแล้วก็บัตรกดเงินสดเนี่ยรวมกันแล้วประมาณ 9 หมื่นกว่าบาทใช่ไหมคะ ที่จริงแล้วลดได้นะคะ แต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าเราไปทำบัตรในเครือของธนาคารอะไร บางทีก็อาจจะลดให้ 50 ถึง 60 เปอร์เซ็นต์ แต่ก็แล้วแต่ที่จริงๆนะคะ

2020.04.13 7:4

Pawarut

ขอแนะนำว่าให้คุยกับทางเจ้าหนี้เลยครับ ถือหมายศาลไปที่ทางธนาคารแล้วลองคุยประนีประนอมกับทางธนาคารดูครับว่ามีเงื่อนไขหรือคำแนะนำอะไรที่จะช่วยให้เราลดหนี้หรือผ่อนจ่ายได้นานๆไหม คือถ้าเราหนีหรือไม่ยอมไปตามที่หมายศาลเรียกก็จะมีบทลงโทษที่หนักขึ้นหรือต้องเป็นเรื่องยุ่งยากมากขึ้นนะครับ แต่ถ้าเห็นว่าทางธนาคารเอาเปรียบเราเกี่ยวกับค่าดอกเบี้ยของคิดว่าให้สู้กันในชั้นศาลได้เลยครับ แต่ถ้าไม่อยากให้ถึงขั้นนั้นก็ควรคุยกับทางธนาคารให้เรียบร้อยดีกว่า

2020.04.23 4:36

Natchaya

การเป็นหนี้บัตรเครดิตหรือหนี้สินเชื่ออื่นๆแล้วค้างชำระจนมีหมายศาลมาถึงบ้านทั้งหมดนี้ ถึงแม้จะต้องขึ้นศาลเพื่อต่อสู้คดีกันแต่ก็เป็นคดีที่ไม่ร้ายแรงสามารถประนีประนอมกันได้หรือพูดคุยกับเจ้าหนี้ได้ ดังนั้นทั้งก่อนขึ้นศาลหรือหลังจากนั้นก็สามารถติดต่อเพื่อประนีประนอมหนี้กับสถาบันทางการเงินได้ค่ะ เพราะยังไงเขาก็อยากให้เราชำระหนี้คืนอยู่แล้ว

2020.04.27 9:16

ชนะ

อย่าตกใจไปคะ ถ้าได้รับหมายสารแล้วสิ่งที่ต้องทำคือ ตรวจสอบรายละเอียดต่างๆในหมายศาลก่อน มีอะไรบ้างที่ต้องตรวจสอบ สิ่งที่ต้องดูคือ ดูว่าจะฟ้องที่ศาลไหน กำหนดวันขึ้นศาลเมื่อไร จะได้จัดตารางได้ถูกต้อง แต่ถ้าเค้าฟ้องศาลพื้นที่ที่ไม่ใช่ที่อยู่ตามทะเบียนบ้านของคุณ ก็ยกประเด็นนี้ขึ้นสู้ได้คะ เพราะมันมีกฏหมายเรื่องการฟ้องที่พื้นที่ด้วยคะ

2020.05.26 10:10

Muhammad

ผมเคยมีหมายศาลมาเหมือนกันนะแต่ผมค้างไม่เยอะเหมือนคุณ นี่ยังไม่ถึงเวลาที่เขานัดไปขึ้นศาลเลยก็กังวลอยู่เหมือนกันแต่ผมถือว่าการเป็หนนี้ไม่ได้ไปฆ่าใครตายครับยอมรับผลกันไปเขาจะเจรจามายังไงเราก็ตอบไปตามสภาพการณ์ของเรา เขาจะมาบีบคั้นบีบคอเราก็ไม่ได้ ยังไงเขาคงอยากได้เงินคืนเท่านั้นก็ต้องมาช่วยกันหาทางออก คิดแบบนี้แล้วสบายใจครับ

2020.05.30 10:18

ณัฐิมา

คุณบอกว่า หนี้ที่ค้างอยู่ รวมดอกเบี้ยก็ประมาณ 94,500 บาท นี่มันค่อนข้างมากเลยนะนั้น ผมว่าไปเลยครัยไปคุยกับทางธนาคารก่อนครับ ไปช่วยกันหาทางออกก่อนครับ เรื่องหมายศาลยังไงเขาก็เรียกเราไปอยู่ดีครับ แต่ที่ให้ไปก็ลองไปคุยดูครับว่าเราสามารถทำอะไรได้บ้างตอนที่ขึ้นศาลนะครับ ทางธนาคารเขาก็อยากได้เงินเขาคือนะครับ ถ้าคุยกันได้ด้วยดีธนาคารเขายิ่งชอบครับ

2020.06.16 6:49

บรรเทิง

ดีนะครับที่มีการคิดและหาทางออกก่อน เพราะว่าการที่เราพยายามที่จะหาทางออกก็เป็นวิธีหนึ่งที่จะทำให้เรื่องจบง่ายขึ้นครับ ซึ่งวิธีการเพื่อนๆก็คงจะแนะนำไปแล้ว เหมือนกับตัวอย่างของผมผมก็ทำอย่างที่เพื่อนๆบอกนัดไปคุยประนีประนอมเหมือนกันครับ เพราะว่าการทำแบบนี้ถึงแม้ว่าจะต้องใช้หนี้นานๆแต่ก็ดีนะครับไม่ต้องเป็นเรื่องใหญ่โตต่อไป

2020.07.17 1:10

สิงโต

เดี๋ยวธนาคารก็จะส่งทนายมาคุยด้วยนะครับ ไม่ต้องกังวลไป หรือว่าถ้าโดนหมายศาลเรียกแล้วเราก็ไปตามที่หมายศาลนัด ไปไกล่เกลี่ยขอประนีประนอมหนี้ได้ครับ เพราะว่าตราบใดที่เราไม่ได้หนีหนี้ หรือว่าหนีหมายศาล คดีที่ธนาคารจะฟ้องเราได้ก็เป็นแค่คดีแพ่ง แค่จ่ายเงินค่าเสียหายก็ไม่มีปัญหาอะไรแล้วครับ แต่ว่าถ้าเราหนีหรือพยายามหลบหลีก อันนี้เราก็จะเจอหนักของจริงครับ

2020.07.20 8:15

Lady finger

การได้รับหมายศาลมาถึงบ้าน จากการที่คุณไม่ได้จ่ายหนี้บัตรเครดิตใช่ไหมคะ คุณไม่ต้องกลัวหรือกังวลนะคะ การที่ได้รับหมายศาลเป็นการไปประนีประนอมและเป็นการตกลงชำระหนี้กับเจ้าหนี้ ไม่ใช่เป็นการดำเนินคดีนะคะ ฉันแนะนำว่าคุณควรไปตามหมายศาล และควรติดต่อกับเจ้าหนี้ก่อนเพื่อขอทำการต่อรองให้ลดยอดชำระให้ได้มากที่สุดก่อนค่ะ

2020.08.05 8:15

🎵พิณเพียะ🎵

เป็นความคิดที่ดีมากค่ะเจ้าของกระทู้ ที่คุณเป็นหนี้บัตรเครดิตแล้วอยากจะประนีประนอมไกล่เกลี่ยหนี้ เป็นบางคนนะปล่อยไปละ ทวงก็ทวงไปเราไม่จ่ายซะอย่าง แบบนั้นไม่ไหวค่ะ สมัครบัตรเครดิตไปใช้เอง ทั้งๆที่รู้ว่ามันเป็นการยืมเงินจากบัตรเครดิตมาใช้ก่อน ยังไงก็ต้องจ่ายคืนแต่ใช้จนเพลินจ่ายไม่ทัน จนไม่มีเงินจ่ายเป็นหนี้บานเลย

2020.08.26 5:54

See_ya

@Prinya ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคะ แล้วก็เป็นคำแนะนำที่ดีด้วยค่ะ ใครที่เจอเหตุการณ์เหมือนจขกทสามารถที่จะทำตามที่คุณคนนี้แนะนำได้ก็ดีนะคะ จะเป็นประโยชน์กับคุณมากๆเลย แต่ก็นะมันก็ยากเหมือนกันเพราะบางครั้งเวลาขึ้นศาลเราก็อาจจะตื่นเต้น แล้วพูดอะไรไม่ออก ขายที่ได้เปรียบก็เป็นฝ่ายฟังเจ้าหนี้มากกว่าที่มีทนายที่เป็นผู้เชี่ยวชาญ

2021.05.27 15:14

..เข้าใจปะ!

เจ้าของกระทู้เป็นหนี้บัตรเครดิตและบัตรกดเงินสดรวมกันแล้วเกือบแสนบาทเลยเหรอครับ..ตกใจแทน คุณบอกว่าเป็นหนี้กับธนาคารแห่งหนึ่ง หมายถึงว่า บัตรเครดิตและบัตรกดเงินสดที่ีคุณเป็นหนี้อยู่ด้วยเป็นของธนาคารเดียวกันเหรอครับ ถ้าเป็นของธนาคารเดียวกัน เวลาคุยเรื่องการชำระหนี้หรือขอผ่อนผันการชำระหนี้น่าจะคุยง่ายนะครับ

2021.05.30 13:44

อรรถพล

โห่ บัตรกดเงินสดของ อะไรเหรอครับ ให้วงเงิน กับดอกเบี้ย เกลือยแสนเลยนะครับ ของผมบัตรกดเงินสด ได้ แค่ไม่กี่หมื่นเองครับ เรื่องประนอมหนี้ พี่สามารถติดต่อทางบัรกดเงินสดได้เลยครับ ไม่ต้องรอจดหมายหลอกครับ เพราะถ้าขึ้นศาล เราต้องยอมทำตามเจ้าหนี้เรานะครับ ผมว่า ตอนนี้รีบๆเลยได้ก็ดีครับ หรือขอเขาปรับโครงสร้างหนี้ก็ได้ครับ

2021.09.30 6:12

กรชนก

ได้หมายศาลก็ไปตามนัดเลยคะ ถ้าเราไม่ไปมันจะเป็นเรื่องอย่างอื่นไปอีกคะ ไปคุยกันที่ศาลเลยคะ ทางศาลเขาต้องฟังความจากเราแน่นอนคะว่าทำไมเราไม่สามารถจ่ายได้ตามเวลาที่เขากำหนด อาจจะมีการประนอมหนีเกฺดขึ้นก็เป็นได้คะ หรือว่าทาง บัตรพวกนี้ อาจจะให้เราปรับโครงสร้างหนี้กับเขาก็ได้คะ อย่าไปกังวลแบบที่เพื่อนๆแนะนำคะ

2021.10.04 16:4

Chamnan O.

เกือบแสนเลยนะครับเงินที่เจ้าของกระทู้เป็นหนี้บัตรเครดิตเนี่ย ไม่น้อยเลย นี่บัตรเครดิตใบเดียวหรือว่าหลายใบครับ เห็นตัวเลขสูงผมเลยคิดว่าเป็นหนี้บัตรเครดิตหลายใบหรือเปล่า แล้วตกลงเรื่องคดีนี้เป็นยังไง จริงๆผมว่าประนอมหนี้แบบหาทางออกร่วมกับเจ้าหนี้ทำได้อยู่แล้ว เมื่อตกลงกับเขาแล้วก็ต้องชำระเงินคืนตามที่ตกลงไว้ด้วยนะครับ

2021.10.06 15:9

ออดอ้อน^_^

@ชนะ เพิ่งเคยได้ยินว่ามีกฏหมายเรื่องการฟ้องที่พื้นที่ มันคืออะไรเหรอคะ? ถ้าใครคนหนึ่งเป็นหนี้บัตรเครดิต เมื่อมีหมายศาลมาไม่ตรงกับบ้านที่คนๆนั้นอยู่ เขาไม่ต้องไปขึ้นศาลก็ได้เหรอ? แล้วเรื่องหนี้สิน เรื่องคดีความล่ะคะมันจะเป็นอย่างไรต่อไป คงไม่จบลงไปเฉยๆนะ อยากขอข้อมูลเพิ่มเติม คุณพอจะทราบอะไรบ้าง ขอแนะนำด้วยค่ะ

2021.10.22 5:7

SiRiPong

โอ้โห!เจ้าของกระทู้เป็นบัตรเครดิตเกือบแสนบาทเลยเหรอครับ ค้างการชำระหนี้ไว้กี่ใบครับถึงได้เป็นเงินจำนวนมากขนาดนี้ ผมเห็นแล้วยังตกใจเลย คุณเองคงกังวลไม่น้อย เรื่องมันก็นานมาแล้ว ตอนนี้เป็นอย่างไรบ้างเคลียร์หนี้เรียบร้อยหรือยังครับ การดำเนินการต่างๆมีขั้นตอนอะไรบ้างมาบอกคนอื่นๆไว้เป็นความรู้กันบ้างก็ดีนะครับ

2022.01.08 3:49

ชวกร

ที่บ้านน้องสาวก็โดนหมายศาลมาเหมือนกันครับ เคยถือเอกสารจดหมายตัวนี้ไปที่ธนาคารครับ แต่ก็ไม่สามารถทำอะไรได้แล้ว ทางธนาคารเขาแจ้งว่าเรื่องทั้งหมดถึงชั้นศาลแล้วแล้วแถมเขายังโอนคดีแบบนี้มห้กับบริษัทเอกชนทำการฟ้องร้องแทนเข้าไปแล้ว เขาไม่สามารถช่วยอะไรได้แล้ว ค่อยไปคุยที่ศาลเอาแล้วกัน ทางเจ้าหน้าที่ของธนาคารเขาบอกแบบนี้นะ

2022.03.12 15:10

Waroj[]

เรื่องการชำระหนี้บัตรเครดิตไปถึงไหนแล้วครับ จำนวนหนี้สินเยอะนะเกือบแสนบาทเลย นี่บัตรเครดิตใบเดียวหรือว่าหลายบัตรรวมกันครับ ถ้าพอจะมีขั้นตอนการชำระหนี้ที่สามารถมาแนะนำกันได้ ก็บอกกันบ้างนะครับ บางคนอาจจะประสบปัญหาเดียวกับคุณอยู่ ผมก็ไม่เคยมีบัตรเครดิต ไม่รู้ว่าขั้นตอนการชำระหนี้มันเป็นยังไง ขอให้หมดหนี้เร็วๆครับ

2022.04.24 3:31

-KowiN-

ใครเห็นโพสต์นี้ก็คงตกใจ เป็นหนี้บัตรเครดิตจะแตะหลักแสนอยู่แล้ว ตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ เจ้าของกระทู้จัดการเรื่องหนี้สินเรียบร้อยแล้วมั้ย ถ้ายังไม่เรียบร้อย จากวันที่มาโพสต์จนถึงวันนี้ ดอกเบี้ยคงจะบานไปเยอะนะครับ ผมเองเห็นตัวเลขที่คุณบอกว่าเป็นหนี้จากบัตรเครดิตยังตกใจเลย มีจริงๆนะเนี่ย หนี้บัตรเป็นแสนอะครับ

2022.05.13 16:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,เจ้าของธุรกิจ

เจ้าของกิจการหรืออาชีพอิสระเนี่ยต้องใช้เอกสารประกอบการสมัครอะไรบ้าง

บัตรเครดิตซิตี้ แคชแบ็ก แพลทินั่ม / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

ใช้จ่ายผ่านบัตรไม่ถึง 200,000บาท ทำไงดี

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรซิตี้แบงค์ แคชแบ็กกดเงินได้ไหมครับ

บัตรเครดิตซิตี้ แคชแบ็ก แพลทินั่ม / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (เกษียณอายุ),เงินบำนาญ

ข้าราชการรับเงินบำนาญสามารถทำบัตรเครดิตได้มั้ยคะ

All (บัตรเครดิต)

อายุเท่าไหร่ถึงจะสมัครบัตรหลักได้

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

ระงับการใช้บัตรชั่วคราวได้อย่างไร

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ มีสิ เติมน้ำมันให้ตังค์คืน

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ ดำเนินการขอวีซ่าไปอิตาลีสะดวก

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด โปรฯเรื่องกิน ฟินหนัก

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ ไปต่างประเทศมีประกันให้

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิต เคทีซี แคช แบ็ก แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด เที่ยวก่อนนะ จะกลับมาผ่อน

บัตรเครดิต เคทีซี แคช แบ็ก แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร KTC Vejthani Hospital Visa Signature มีบริการดีด้วยนะเธอ

บัตรเครดิต เคทีซี โรงพยาบาลเวชธานี วีซ่า ซิกเนเจอร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี