Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สัมภาษณ์งานแบบนี้มีโอกาสได้งานไหมค่ะ

สวัสดีค่ะ พอดีว่าวันนี้เราได้ไปสัมภาษณ์งานที่หนึ่งมาระหว่างสัมภาษณ์ผู้สัมภาษณ์ไม่ค่อยถามอะไรเลยค่ะ มีให้แนะนำตัวเอง เราก็แนะนำไปพร้อมบอกประสบการณ์ต่างๆคือเราเป็นเด็กจบใหม่ค่ะ ก็จะเน้นเรื่องของประสบการณ์ฝึกงานกับกิจกรรมเล็กน้อย พอแนะนำตัวเสร็จผู้สัมภาษณ์ก็ถามคำถามว่าจุดเด่นและจุดด้อยของเรา แล้วเข้าเนื้อหาเกี่ยวกับการเรียนให้เรา 1 ข้อ แล้วก็จบการสัมภาษณ์ แล้วเขาขอดูผลงานเราผ่านทาง gmail หลังจากนั้นก็จบการสัมภาษณ์ แล้วก็ไม่ได้ถามอะไรอีกเลย พอหลังจากสัมภาษณ์เราถึงไลน์ถามฝ่าย HR ว่าจะทราบผลนั้นรอประมาณกี่วัน HR ตอบเรากลับมาว่า หลังจากพิจารณาผลงานเสร็จบริษัทจะตอบกลับใช้เวลาประมาณ 2 สัปดาห์ คือเราไม่รู้ว่าจะได้งานไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Boonrit

แนะนำละกันครับว่าเวลาไปสัมภาษณ์อย่าไปแบบเป็นฝ่ายตั้งรับรอคำถามจากผู้สัมภาษณ์ เมื่อมีโอกาสเข้าไปแต่ละที่อยากให้ศึกษาข้อมูลให้ละเอียดแล้วทำเป็น Proposal เข้าไปคุย ว่าเราตัดสินใจมาสมัครที่นี่เพราะอะไร และเราจะมาทำอะไรให้เขาบ้าง มีโครงการอะไรมาเสนอบ้าง เพื่อที่จะพัฒนาจากสิ่งที่เขามีในปัจจุบันอย่างไร และมีเราจะดีขึ้นอย่างไร แบบนี้จะมีโอกาสที่ผู้สัมภาษณ์จะถามเพิ่มในสิ่งที่เราเตรียมมา และเราจะได้นำเสนอความสามารถตัวเองด้วย

2019.10.18 22:30

Areeya

ผมเคยไปสัมภาษณ์ บางที่คุยเป็นชั่วโมง ถามทุกเรื่อง บอกทุกอย่าง เงินเดือน สวัสดิการ การเริ่มงาน สุดท้ายก็ไม่ได้งาน ส่วนอีกที่แทบไม่ถามอะไร ไม่บอกอะไร แต่ก็ได้งาน มันไม่ได้เป็นกะเกณฑ์อะไรในการจะบอกได้หรอกว่าได้หรือไม่ได้ คุณก็เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกของเขาจากที่เขาต้องเรียกคนอื่นๆ มาสัมภาษณ์ มาเปรียบเทียบกัน อย่าเพิ่งไปคิดว่าจะได้หรือไม่ได้ ถ้ามีที่อื่นนัดก็ไปสัมภาษณ์เรื่อยๆ ก็พอ

2019.11.26 21:11

Nisarra

บอกเลยครับว่ากรณีแบบนี้ยากมากที่จะได้งาน เพราะว่าทางคนที่รับสมัครงานก็คงจะเลือกคนเพื่อที่จะโดนใจ ดังนั้นถ้าเป็นในกรณีการตั้งคำถามและเป็นฝ่ายถามอยู่ฝ่ายเดียวแบบนี้แหละให้รอนานๆ บอกเลยนะครับว่าให้สมัครงานอื่นๆเออไว้หลายๆงานเลยครับอย่าเอาแค่งานเดียว แล้วถ้าได้หลายๆงานก็ดีกว่าไม่ได้สักงานใช่ไหมครับ เพราะว่าแทนที่จะรอเฉยๆเราก็ใช้เวลานั้นไปสมัครงานอื่นด้วยครับ

2020.05.15 15:0

สุรี

ให้รอสองสัปดาห์ เวลาค่อนข้างนานเลยนะเนี๊ยะ แล้วเขาไม่ได้บอกอะไรเราด้วยนี่สิเป็นเรื่องหน้าห่วง พี่ว่าน้องทำตามที่พี่ๆเขาแนะนำเลยคะอย่าให้ถึงสองสัปดาห์เลยคะ ช่วงที่รอก็ไปหาสมัครงานเจ้าอื่นไว้เป็นตัวเลือกของเราน่าจะดีกว่านะคะ อย่ามารอเพียงแค่ที่นี่ที่เดียเลย ถ้าไม่ผ่านมาน้องต้องเสียเวลาเดินหางานอีก เอาพวกพี่ๆเอาใจช่วยละกัน

2020.05.25 13:59

พายุ

งั้นเหมือนกันนะครับเวลาที่ให้รอ ผมเป็นคนนึงที่ชอบไปสัมภาษณ์งานเพื่อจะได้งานตามที่เราต้องการสัมภาษณ์ไว้ไม่เสียหายอะไรเผื่อได้งานก็จะได้ไปทำ แล้วจะสามารถที่จะเลือกและปฏิเสธงานก็ได้ ถ้ามีตัวเลือกเยอะนะครับ แต่ถ้าไม่มีตัวเลือกอะไรผมคิดว่า ถ้ามาในทำนองนี้เป็นไปได้ยากครับที่จะได้งาน ขอดูเหมือนจะเป็นการปฏิเสธทางอ้อม

2020.07.15 5:35

ข้าว

กรณีแบบนี้อาจจะต้องทำใจไว้ค่ะ เราแนะนำว่าให้ไปสมัครงานที่อื่นรอเลย เราเคยเจอกรณีแบบนี้ที่ HR ก็มีคนที่เลือกจะให้เข้าทำงานตำแหน่งว่างไว้อยู่แล้วเพียงแต่ว่า HR จะต้องตั้งการสัมภาษณ์งานขึ้นมาเพื่อให้มันดูไม่น่าเกลียดเหมือนว่าเขาตั้งใจเลือกคนเข้ามาทำงานทำให้หลายคนต้องเสียเวลาเลยค่ะมาทำงานที่รู้ว่าจะไม่ได้อยู่แล้วแท้ๆ สู้ๆนะคะ

2020.07.25 17:55

ติ๋มซำ

เราเข้าใจความรู้สึกได้เลยค่ะ สำหรับคนที่เพิ่งจบมาใหม่ๆ และได้สัมภาษณ์สมัครงานครั้งแรก อารมณ์นี้เมื่อนึกถึงตัวเองตอนที่สมัครงานครั้งแรก เราก็กังวลว่าตัวเองตอบเป็นอย่างไรบ้าง แล้วคนอื่นเขาตอบกันอย่างไร แล้วเราจะได้งานไหม เราเป็นอย่างนี้อยู่หลายวัน กินไม่ได้นอนไม่ค่อยหลับ จนถึงวันประกาศผลนั้นแหละทำให้เราผ่อนคลายได้ สู้สู้นะคะ

2020.08.10 1:13

น้ำนิ่ง %%%

เจ้าของกระทู้ไปสัมภาษณ์งานตำแหน่งอะไรคะ? วิธีที่สัมภาษณ์แต่ละงานแต่ละตำแหน่งอาจแตกต่างกันมั้ย เขาดูว่าลักษณะท่าทาง ความรู้ ความสามารถของคุณจะเหมาะกับงานที่มาสมัครหรือเปล่า ความคิดเห็นส่วนตัวนะ ยังไงก็ตามงานนี้จะได้หรือไม่ได้ พยายามหางานต่อไปค่ะ จะพาร์ทไทม์หรืองานประจำ ถ้าสมัครได้ก็ทำไปก่อนเพื่อหาประสบการณ์นะคะ

2020.08.27 1:54

ภิภพ

ตอนนี้ ครบ 1ปีแล้วนะ งานเป็นยังไงบ้าง เดียวนี้งานหายากนะครับ ถ้าได้งานตัวนี้แล้ว ก็พยายามทำให้ดีๆนะครับ ฝึกพัฒนาตัวเองให้เก่งๆในการทำงานนะครับ เพราะเราเป็นเด็กที่จบใหม่ เราต้องขยันเรื่องนี้ครับ เหมือนกับเราต้องแสดงฝีมือให้กับทางบริษัทนั้นเห็นความสามารถของเรานะครับ ยังไงเอาใจช่วยนะครับ งานต้องอดทนนะครับถึงจะอยู่รอดได้

2021.09.26 8:40

Keng605

เพิ่งได้มาเจอกระทู้นี้ อยากรู้เหมือนกันนะครับว่าเจ้าของกระทู้ได้งานที่ไปสัมภาษณ์นี้มาหรือเปล่า อ่านจากที่คุณเล่ามาแล้วเหมือนคนสัมภาษณ์เขาเฉยๆนิ่งๆนะครับ สงสัยอยู่นะว่าไปสัมภาษณ์ตำแหน่งอะไร ถ้าคุณได้กลับมาอ่านคอมเมนต์อีก ขอบอกด้วยนะครับว่าคุณได้งานนั้นหรือเปล่า เผื่อมีประสบการณ์อะไรก็มาเล่าสู่กันฟังบ้างครับ

2022.01.11 13:48

ชาญcharn

ได้งานที่ไปสัมภาษณ์มามั้ยครับ เพิ่งเรียนจบใหม่ สมัครงานครั้งแรกคงกังวลและตื่นเต้นน่าดู จริงๆก็อยากรู้นะว่าเจ้าของกระทู้ได้งานนั้นหรือเปล่า ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรลองสมัครที่อื่นๆดูอีกครับ ถ้ายังหางานประจำทำไม่ได้ ดูเป็นงานพาร์ทไทม์ไปก่อนก็ดีนะ อย่างน้อยมันก็ทำให้เรามีงานทำ มีเงินใช้ มีประสบการณ์ใหม่ๆเพิ่มขึ้นมาด้วย

2022.03.18 5:30

-nongorn-

ไปสัมภาษณ์งาน แต่ไม่ค่อยถูกถามเท่าไหร่ก็น่าแปลกใจอย่างที่เจ้าของกระทู้รู้สึกนะคะ ว่าแต่คุณได้งานที่ไปสัมภาษณ์มาหรือเปล่า หากคุณได้งานนี้ เราก็ดีใจด้วย แต่อยากรู้ว่าทำไมเขาถามน้อยจัง เวลาไปสัมภาษณ์งานเขาก็น่าจะถามเยอะหน่อยเนอะ เพราะจะได้รู้ว่าคนที่กำลังถูกสัมภาษณ์จะสามารถทำงานนั้นได้จริงมั้ย จะทำได้ดีหรือเปล่า

2022.05.23 13:58

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

CEO คนใหม่ของนกแอร์เป็นใคร?

เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน

ก่อนลาออกจากที่เดิม ไปเริ่มที่ใหม่ เราควรเคลียร์อะไรให้เรียบร้อยก่อนบ้างครับ

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,All (การจ้างงาน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

งานพาร์ทไทม์คืออะไร

สินเชื่อรถ,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ซื้อรถตู้มาวิ่งรับส่งนักเรียนจะคุ้มไหมครับ

บัญชีออมทรัพย์

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Food panda งานนี้จะมีรายได้เพียงพอจะเป็นงานหลักไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี