Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าไม่ได้ใช้บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทยไปเกินหนึ่งปี เราจะยังกลับมาใช้งานได้อยู่ไหมคะ?

กำลังจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย ค่ะ ไปอ่านรายละเอียดมา เค้าบอกว่าถ้าเราไม่ใช้งานเกินหนึ่งปีคือเราไม่ได้เคลื่อนไหวอะไรในบัญชีเลยเราจะต้องเสียค่ารักษาบัญชี 50 บาทต่อเดือน แต่ทีนี้อยากรู้ว่าสมมุติเราไม่ได้ใช้งานเกินหนึ่งปีแล้ว และ ทุกเดือนเราก็เสียค่ารักษาบัญชีหลังจากนั้นเราจะยังกลับมาใช้งานบัญชีได้ต่อไหมคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

chonticha

ใช่ค่ะ ถ้าเรามีเงินในบัญชีต่ำกว่า 2,000 บาทแล้วก็บัญชีไม่มีความเคลื่อนไหวอะไรเลยเกินหนึ่งปีธนาคารจะหักค่ารักษาบัญชีจากเงินในบัญชีของเราเดือนละ 50 บาท แต่กรณีที่บัญชีของเราขึ้นสถานะ Dormant ถ้าเป็นแบบนั้นเราจะเปิดใช้งานบัญชีของเราต่อไม่ได้ค่ะ แต่เราจะต้องไปติดต่อสาขาของธนาคารซีไอเอ็มบีเพื่อจะเปลี่ยนสถานะของบัญชีเราจาก Dormant ให้เป็น Active ก่อนค่ะ เราถึงจะใช้งานบัญชีต่อได้นะคะ

2020.07.29 11:40

Preme_77

ถ้าคุณกลัวว่าบัญชีคุณจะใช้ไม่ได้ คุณก็รีบใช้สิคะ ไม่เห็นจะยากเลย แค่เอาเงินเข้าออกบัญชีธนาคาร ถ้าจะให้ดีก็ไม่ควรที่จะเอาเงินฝากไว้ต่ำกว่า 2,000 เราเสียดายแทนคุณนะถ้าคุณจะต้องโดนหักต่อเดือนแบบนี้ หรือไม่ก็หักค่าสาธารณูปโภคผ่านทางบัญชีธนาคารก็ได้นะ เพื่อให้บัญชีมันได้มีการเคลื่อนไหวบ้าง แต่ทางที่ดีที่สุดถ้าคุณไม่ได้ใช้ก็ปิดบัญชีไปเถอะ

2020.11.10 5:54

ตะมุตะมิ

ถ้าบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว แล้วเงินในบัญชีของคุณเหลือไม่ถึง 2,000 บาทจนต้องเสียค่าธรรมเนียมเพื่อรักษาบัญชีก็ไม่เห็นเป็นไรเลยนี่ครับ ผมว่าก็ไม่เห็นจะแพงเลยนะ 50 บาทสำหรับบัญชีนี้ แต่ว่าถ้าเป็นบัญชีออมทรัพย์อื่นก็ไม่เกิน 200 บาท แต่บัญชีออมทรัพย์ดิจิตอลอันเนี้ยในไหนก็เปิดแล้วทำไมถึงไม่มีการเคลื่อนไหวล่ะครับ น่าจะเป็นบัญชีที่ มีรายการเคลื่อนไหวมากที่สุดนะเพราะว่ามันใช้งานสะดวก

2020.12.17 6:27

ทิติพัทธร์

เราเคยเจอประสบการณ์เรื่องแบบนี้ครับ ไม่ได้ใช้งานบัญชีธนาคารมานานกว่า2ปีครับ แต่พอจะไปเปิดบัญชีใหม่ ทางธนาคารก็แจ้งครับว่าเราเคยมีบัญชีธนาคารอยู่แล้ว แต่โดนงดใช้เชยๆครับ เจ้าหน้าที่ถามครับว่ายังอยากจะใช้หมายเลขบัญชีเดิมอยู่ไหม ตอนนี้ผมก็ใช้บัญ๙ีเดิมที่เคยใช้ครับ กรณีแบบคุณ ทำได้ครับแต่ต้องให้เจ้าหน้าที่ช่วยเหมือนกันครับ

2021.02.12 8:25

Vivo

@ทิติพันธร์ อ๋อมีแบบนี้ด้วยหรอครับก็ดีนะครับจะได้ไม่ต้องเปิดบัญชีใหม่ ก็ใช้บัญชีเก่าที่เคยถูกงดใช้ไปแล้ว ผมก็ยังไม่เคยมีประสบการณ์อย่างนี้นะครับเพราะเป็นคนที่มีบัญชีธนาคารไม่เยอะ ทุกบัญชีก็ใช้หมดไม่เคยที่จะไม่มีการเคลื่อนไหว แต่ก็มาอ่านไว้เป็นความรู้ครับก็ไม่แน่เผื่ออนาคตอาจจะมีบ้างจะได้รู้ไว้ว่าจะต้องทำยังไง

2021.08.11 14:22

Taenee

บัญชียังใช้ได้ไปจนกว่าธนาคารจะหักค่ารักษาบัญชีในบัญชีของคุณหมดน่ะค่ะ ถ้าไม่อยากถูกปิดบัญชีไปเฉยๆก็เอาเงินเข้าธนาคารบ้างพอให้มีการเคลื่อนไหวของบัญชี ฝากเงินสัก 500 บาทก็ได้ หากปล่อยให้บัญชีปิดไป แล้วอยากกลับมาใช้บัญชีนี้อีกมันอาจจะยุ่งยากนะคะ ตอนนี้เจ้าของกระทู้ได้ใช้บัญชีนี้อยู่มั้ย หรือว่าปล่อยให้ปิดไปแล้ว

2021.09.24 5:17

สรศักดิ์

ถ้าได้กลับมาใช้งานแล้ว อยากแยะยำว่าให้เปลี่ยนมาใช้ในแอพฯของ ธนาคารเขาดีกว่าครับ ไปแจ้งกับทางธนาคารเลยครับ ว่าอยากผูกบัญชีของคุณเข้ากับแอพฯธนาคารของ CIMB ใช้งานแบบนี้สะดวกครับ แถมไม่มีวันที่เราจะเสียเงินเพื่อเป็นการดูแลบัญชีด้วย เราสามารถเดินสมุดบัญชีของเราได้มุกเมื่ยามที่เราต้องการแถมไม่ต้องไปที่ธนาคารอีกด้วย

2022.01.21 15:27

ธรรมสิทธิ์

เสียค่าดูแลบัญชี เดือนละ 50 บาทเลยเหรอ แบบนี้ถ้าไม่ได้ใช้งานนานๆแล้วมีเงินในบัญ๙ีเท่าที่กำหนดเอาไว้เ1ปีก็หมดไปหลายบาทแล้ว ถ้าเป็นแบบนี้ไม่ได้ใช้งานก็ปิดบัญชีไปดีกว่าครับ ครั้นจะกลับมาใช้งานใหม่อีกครั้ง ยังไงคนที่เคยมีบัญชีของเราก็ลืมกันหมดแล้วละ ทำใหม่แล้วค่อยแจกหมายเลขบัญชีใหม่เลยดีกว่า เดี่ยวนี้สมัครง่ายกว่าเมื่อก่อนเยอะ

2022.02.21 12:36

/PAwan/

ต้องติดต่อเจ้าหน้าที่ธนาคารอย่างเดียวเลย คนที่จะช่วยให้คุณกลับไปใช้บัญชีธนาคารที่ไม่ได้ใช้งานนานเป็นปีจนถูกเรียกเก็บค่ารักษาบัญชี หากถูกเก็บค่ารักษาบัญชีไปจนเงินหมดบัญชีจริงๆ ก็ไม่รู้ว่าบัญชีจะถูกระงับการใช้งานไปด้วยเลยหรือเปล่า ถ้าถูกระงับการใช้งาน ต้องให้เจ้าหน้าที่ธนาคารช่วยแก้ไขให้ คุณเองต้องฝากเงินเข้าบัญชีด้วยค่ะ

2022.04.29 15:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ถ้ามีบัตรเดบิตการ์ดอยู่แล้วอยากกดเงินสดจากตู้เอทีเอ็ม ผมต้องมีบัตรเอทีเอ็มด้วยไหมครับ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์

ถ้าเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย ยังต้องเสียภาษีไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

อยากรู้ว่าถ้าผมมีเงินฝากในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย อยู่ 200,000 บาท ผมจะได้ดอกเบี้ยต่อปีเท่าไหร่ครับ?

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทยเปิดเองได้ไหม?

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

อยากรู้ว่าคนต่างชาติจะเปิดบัญชี CIMB Thai Digital Banking ได้ไหมคะ?

e-Statement คืออะไรคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

มีเงินเก็บในบัญชีเยอะจะเสียภาษีเยอะด้วยไหม?

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ความป่วยไข้

บัญชีออมทรัพย์ UOB secure จ่ายค่ารักษาพยาบาลไหม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่กรุงเทพต้องมีเงินเดือนสักเท่าไหร่ครับ

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

อยากจะไปเปิดบัญชีกับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไร? แล้วก็ขั้นต่ำเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มึงสมัครบัญชียูโอบีปลอดภาษีทวีสินมีเงื่อนไขอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ คุ้มครองเหนือระดับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ ได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 10,000,000 บาท หรือ 10 เท่าของเงินฝาก โดยได้รับความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง ได้รับดอกเบี้ยสูงและรับดอกเบี้ยเป็นรายเดือน โดยสามารถเปิดบัญชีได้ด้วยเงินขั้นต่ำ 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ สามารถฝากถอนเงินกี่ครั้งก็ได้ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์

ประกันชีวิต

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อใช้ประกันนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงทรัพย์สินต่างๆที่เสียหายจากการเดินทาง โดยเมื่อเจอกับอุบัติเหตุทางบริษัทให้ค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี และได้รับค่ารักษาพยาบาลวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท เมื่อผู้เอาประกันมีอายุ 75 ปีขึ้นไป

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

บริหารเงินกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank เมื่อสมัครบัญชีนี้สามารถเปิดบัญชีเงินบาทเป็นสกุลเงินได้หลากหลายถึง 9 สกุลเงินเลยทีเดียว และดอกเบี้ยนั้นคำนวณดอกเบี้ยของยอดเงินฝากคงเหลือในบัญชีเป็นรายวัน และนอกจากนี้ค่าธรรมเนียมในการถอนเงินสดจากตู้ ไม่ว่าจะธนาคารไหนก็ยังฟรีอีกด้วยทั้งในและนอกประเทศ เมื่อใช้ citicard ก็รับฟรีค่าธรรมเนียมรายปีไปเลย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ citibank

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย เป็นประกันภัยที่ให้ความคุ้มครองตั้งแต่ นักท่องเที่ยว มัคคุเทศก์และผู้นำเที่ยวในระหว่างการเดินทางท่องเที่ยว โดยที่บริษัทนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องขออุบัติเหตุ การสูญเสียอวัยวะ และค่ารักษาพยาบาลท่เกิดจากอุบัติเหตุ

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเราสมัครประกันนี้อุ่นใจได้เลยเพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงเรื่องปัญหาต่างๆในการเดินทาง แต่มีข้อยกเว้นอยู่อย่างหนึ่งคือจะไม่ได้รับความคุ้มครองในเรื่องของกระเป๋าเดินทางล่าช้า และทั้งนี้หากเกิดอุบัติเหตุทางบริษัทจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้สูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี และจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลสูงสุด 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่มีอายุตั้งแต่ 9 วัน - 75 ปี

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี