Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ค่าธรรมเนียมการศึกษาแบบเหมาจ่ายคืออะไรคะ

งงมากเลยค่ะ และไม่เข้าใจมากๆเลยค่ะ อยากจะรบกวนถามหน่อยค่ะว่าค่าธรรมเนียมแบบเหมาจ่ายนี้มันคืออะไรหรอคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Rupert

ค่าธรรมเนียมการศึกษาแบบเหมาจ่ายคือ ราคาเดียวต่อเทอม ไม่ว่าในเทอมนั้นจะลงกี่หน่วยกิตก็ตาม ไม่ได้คิดราคาเป็นหน่วยกิตว่าหน่วยละเท่าไหร่ ลงมากเสียมาก ลงน้อยเสียน้อย แบบนี้ไม่ใช่คะ คือเราจะลง20 หรือ25หน่วยก็ราคาเดิม สมมุติว่าค่าเทอม15000 เทอมนั้นเค้าให้ลง25หน่วยกิต น้องจะลง20หน่วยกิตก็ได้ ก็จ่าย15000เท่าเดิม จะลงมากจะลงน้อยก็จ่ายเท่าเดิมคะ เพราะฉะนั้นต้องลงเยอะๆให้คุ้มคะ ปล.ต้องเรียนให้ไหวด้วยล่ะ5555 มันรวมค่าทุกอย่างหมดแล้วค่ะ ไม่ว่าจะเป็นค่าบำรุงการศึกษา ค่าห้องแลป อื่นๆ รวมหมดแล้ว

2019.08.01 18:0

Jessupha

ค่าธรรมเนียมเหมาจ่ายถ้าเป็นการเหมาจ่ายเพื่อการศึกษา ก็คือ ค่าใช้จ่ายที่ทางมหาวิทยาลัยเรียกเก็บครั้งเดียวซึ่งเป็นการเหมารวมค่าใช้จ่ายเกือบทุกอย่างเช่นค่าหน่วยกิต ค่าสื่ออุปกรณ์ทางการเรียน ค่าอำนวยความสะดวก ค่าสวัสดิการของนักศึกษา ค่าประกันชีวิต ประกันสุขภาพ ถึงจะเยอะแต่จ่ายครั้งเดียวจบไปเลย.

2020.02.26 16:10

Parnchand

ค่าธรรมเนียมแบบเหมาจ่ายก็คือเมื่อเราจ่ายไปแล้วเนี่ยเราจะจ่ายทุกค่าใช้จ่ายค่าธรรมเนียม หลังจากนี้ทั้งเธอมหาวิทยาลัยก็จะไม่เรียกเก็บเงินอะไรจากเราอีกเลย จะมียกเว้นก็ ถ้านักศึกษาจัดกันเอง ค่ากิจกรรมเฉพาะสาขานี้ที่เราอาจจะต้องออกเพิ่ม ส่วนตัวรู้สึกว่าสะดวกดีนะ เพราะเราจ่ายครั้งเดียวไม่ต้องกังวลว่าเทอมนี้มีเงินไม่ พอเรียนได้น้อย ถ้าเราเรียนไหวก็ลงเยอะๆเลยไม่ต้องกังวลเรื่องค่าหน่วยกิต

2020.04.15 4:52

Praves

อย่างที่ข้างบนกล่าวมาเลยครับเป็นการรวมค่าใช้จ่ายใน 1 เทอมที่ต้องจ่ายเกี่ยวกับการเรียนครับ ก็ถือว่าการเอาใจเป็นเรื่องที่สะดวกแล้วก็ประหยัดสำหรับเรานะครับเพื่อความสะดวกให้กับเราในการลงเรียนเยอะๆเลยครับเท่าที่เราสามารถจะเรียนหน่วยกิตได้ เราก็ต้องดูกำลังและความสามารถของเราด้วยครับว่าเมื่อเราลงไปแล้วเราจะสามารถเก็บหน่วยกิตได้ครบไหมว่าถ้าเราสามารถเรียนได้หมดก็ถือว่าประหยัดไปได้ครับ แต่ถ้าเราทยอยเรียนเราก็ต้องจ่ายเพิ่มค่าหน่วยกิตเหลือตอนปลายเทอมด้วยทำให้เราต้องคิดรอบคอบเกี่ยวกับการเลือกเรียนเกี่ยวกับหน่วยกิตครับว่าจะลงใน 1 เทอมกี่หน่วยกิตดี

2020.04.24 14:31

ประทุม

คำว่าเหมาจ่ายก็คล้ายๆกับค่าใช้จ่ายในเรื่องอื่นๆค่ะการเหมาจ่ายค่าธรรมเนียมการศึกษาก็เหมือนกับว่าค่าเทอมในเทอมนั้นๆคุณได้ จ่ายไปหมดแล้ว ในครั้งเดียวไม่ว่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงระหว่างการศึกษาก็ตามในเรื่องของค่าใช้จ่าย ก็เหมือนกับการเหมาจ่ายค่าโทรศัพท์นั่นแหละค่ะเมื่อจ่ายไปแล้วในราคานี้ของเดือนและภายในเดือนนั้นจะมีการโทรมากน้อยแค่ไหนหรือมีอะไรเปลี่ยนแปลงค่าใช้จ่ายก็ยังเท่าเดิมค่ะ

2020.04.28 10:1

Kantsom

ก็คือตามชื่องัยครับ จ่ายเหมาทั้งเทอม หลังจากนี้จะไม่มีเรียกเก็บในเทอมนั้น (อันนี้ไม่รวมค่าหนังสือเรียนหรือค่ากิจกรรมนะ) ทั้งนี้อาจมีมีการเปลี่ยนแปลง และเก็บค่าธรรมเนียมอื่นๆ เพิ่มเติมได้ เช่น ค่าธรรมเนียมนักศึกษาใหม่ ค่าบำรุงรักษา ค่าประกัน เป็นต้น อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับคณะด้วยนะ ไม่ใช่จะมีทุกคณะที่เค้าเหมาจ่าย

2020.05.16 8:41

Panichwit

ก็คือเป็นแบบจ่ายทีเดียว ก่อนที่เราจะเข้าเรียนไม่ว่าจะเป็นค่าเทอมค่าหน่วยกิตค่าหอหรือค่าใช้จ่ายจิปาถะต่างๆ เราจะจ่ายทีเดียวก่อนทั้งหมดเลยไม่ว่าเราจะเรียนมากหรือน้อยขนาดไหน ก็เลยเหมาะสำหรับคนที่ไม่อยากยุ่งวุ่นวายหรือปวดหัวกับการจ่ายค่าหน่วยกิตหรือคนที่ตั้งใจจะเรียนเอาจริงๆก็แนะนำให้จ่ายแบบเหมาจ่ายทีเดียวเลยค่ะสะดวกดี ยังไงก็ลองคิดดูนะคะ

2020.05.24 11:35

Yen

ผมคิดว่าที่เขาทำแบบนี้น่าจะเป็นเพราะว่าเด็กที่เรียนส่วนใหญ่ลงเรียนไม่กี่ตัวครับ อาจจะมาจากสาเหตุสองสาเหตุคือ เรียนไม่ไหว หรืออาจจะไม่มีเงินจ่ายค่าหน่วยกิจทั้งหมดครับ เมื่อเป็นแบบนี้ทำให้ทางมหาวิทยาลัยขาดรายได้ครับ เขาเลยคิดเรื่องการเรียนแบบเหมาจ่าย ซึ่งทำให้เรียนได้ทุกวิชาแ้ล้ราคาก็ไม่แพงมาก รายได้อาจไม่มากแต่ก็ทำให้มหาลัยอยู่ได้ครับ

2020.05.26 7:56

น้ำหวาน

ดีเหมือนกันนะคะในราคาเหมาจ่ายช่วยให้เราสามารถประหยัดได้ถ้าเราลองหารดู โปรโมชั่นแบบนี้เขามีไว้สำหรับคนที่ตั้งใจที่จะเรียนให้จบจริงๆค่ะ เพื่อที่จะช่วยให้คนที่อยากประหยัดเงินในการเรียน สามารถที่จะประหยัดเงินได้ และช่วยให้เห็นถึงความสำคัญของการเรียนว่าต้องให้การเรียนเป็นอันดับแรก ไม่อย่างนั้นแล้วจะเสียเงินไปโดยที่ไม่เป็นการประหยัดก็ได้ถ้าไม่ตั้งใจ

2020.07.15 3:54

โต้

ก็ค่าธรรมเนียมการศึกษาแบบเหมาจ่ายก็คือจ่ายทีเดียวและไม่ว่าเราจะเรียนกี่วิชาเรียนกี่คาบแล้วก็จ่ายแค่เท่าเดิม อย่างบางคนไม่อยากจะมานั่งคิดว่า จะเรียนเท่าไหร่ต้องใช้จ่ายค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ก็เลือกที่จะจ่ายค่าธรรมเนียมการศึกษาแบบเหมาจ่ายก็คือจ่ายทีเดียวเลยแล้วก็ไม่ต้องกังวล แต่วิธีแบบนี้เหมาะกับคนที่เรียนหนักจริงๆนะ ถ้าคนที่ไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่เราจ่ายค่าธรรมเนียมแบบเหมาจ่ายไปก็ไม่คุ้ม

2020.07.20 8:7

จีน่า

มันก็คือการรวมจ่ายทุกค่าใช้จ่ายทุกค่าธรรมเนียมค่ะ และจากนี้ก็จะไม่มีเรียกเก็บอีกจากมหาวิทยาลัยในเทอมนั้น ยกเว้นเป็นเรื่องส่วนเฉพาะสาขา เช่น กิจกรรมที่นักศึกษาจัดกันเองค่ะ แต่การจ่ายแบบนี้มันเหมาะสำหรับคนที่มีรายได้น้อยมากเลยค่ะ เพราะสะดวก จ่ายครั้งเดียว ไม่มีเรียกเก็บยิบย่อยอีก ที่สำคัญอัตราก็คงตัว โดยรวมแล้วก็เป็นทั้งค่าหน่วยกิต ค่าสื่ออุปกรณ์ทางการศึกษา ค่าดูแลและอำนวจความสะดวก ค่าสวัสดิการ เช่น ศุนย์กีฬา สถานพยาบาล เน็ตฟรี ค่ะ

2020.08.16 9:22

นิตยา

อันนี้ก็ไม่รู้ว่ามันจะเหมือนกันกับของลูกสาวหรือเปล่านะคะ ของลูกสาวฉันก็จ่ายครั้งเดียว ที่เราเรียกว่าค่าเทอมน่ะค่ะ แต่ไม่ใช่จ่ายแล้วจบเลยนะคะมันก็ยังมีค่าอื่นๆตามมาอีกเยอะเเยะค่ะ ค่ากิจกรรมบ้างค่านั่นค่านี่บ้าง ไม่จบหรอกค่ะ แต่การเหมาจ่ายมันน่าจะดีกับเรานะทำให้มีเวลาที่จะหาเงินมาจ่ายค่าเทอมได้ทัน ไม่ใช่เดี๋ยวจ่ายๆอันนี้ก็คงไม่ไหวค่ะ

2020.08.21 6:20

ไวทย์ 545

ผมไม่เคยจ่ายค่าเรียนแบบนี้ เรียกว่าอะไรนะ "ค่าธรรมเนียมการศึกษาแบบเหมาจ่าย" มันก็ดีเหมือนกันนะ กลั้นใจหาเงินมาจ่ายไปซะเลยทีเดียวจบ เพราะค่าเรียนและค่านู่น ค่านี่ มันหลายอย่างจริงๆ มีมาเรื่อยๆแหละ แต่เห็นเม้นท์นึงบอกว่า ไม่รวมค่าหนังสือเรียนหรือค่ากิจกรรม โอ้โห! แสดงว่ายังต้องเตรียมเงินไว้สำหรับส่วนนี้อีก..ว้าว!

2020.08.25 15:46

Oranee

เราไม่เคยจ่าย ค่าธรรมเนียมการศึกษาแบบเหมาจ่าย ขอถามหน่อยนะคะว่าการจ่ายแบบนี้ถูกกว่าการจ่ายแยกเป็นรายการมากมั้ยคะ มีเหมาจ่ายทุกมหาวิทยาลัยเลยหรือเปล่า แม้จะเลยวัยเรียนมหาวิทยาลัยมานานแล้วแต่เราก็อยากรู้นะ เผื่อว่ามีน้องๆหรือญาติๆที่รู้จักเข้าเรียนมหาวิทยาลัยจะได้แนะนำเขาน่ะค่ะ จ่ายเงินถูกกว่าก็น่าสนใจดีนะ

2021.09.30 7:47

รักษ์พิเชฐ

ค่าเรียนแบบเหม่าจ่ายแบบนี้จะอเจอกับ มหาลัย ที่เป็นของ เอกชนนะครับ ของรัฐบาลไม่เคยเห็นเลยนะครับ ดีนะครับ การเหม่าจ่ายแบบนี้ ถ้าสมุติเราเสียค่าหน่วยกิจต่อเทอม ถ้าเป็นของเอกชน 2หมื่นกว่าบาท ถ้าเราหันมาใช้แบบเหม่าจ่าย ก็จะลดลงประมาณ 5พันบาท ผมถือว่าเยอะเลยนะครับ เงิน 5พันบาท เอาไว้จ่ายอย่างอื่นได้เลยนะ

2021.10.06 14:2

Tanyalak rak

ตอนเรียนมหาวิทยาลัยไม่เคยเหมาจ่ายค่าธรรมเนียมการศึกษา หรือว่าที่มหาวิทยาลัยของเราไม่มี ถ้ามีกันทุกมหาวิทยาลัยเราอายเลยนะเนี่ยที่ไม่เคยรู้มาก่อน แต่ที่เราจ่ายไปก็โอเคนะ ในช่วงนี้ถ้าจ่ายค่าธรรมเนียมการศึกษาแบบเหมาจ่ายแล้วทำให้นักศึกษาหรือผู้ปกครองประหยัดเงินได้ก็ดีนะคะ เศรษฐกิจตอนนี้ใครๆก็หาเงินยากน่ะค่ะ

2021.10.09 7:38

(Moncha)

พอเห็นคำว่าเหมาจ่าย รู้สึกถึงความคุ้มค่าเลยนะครับ เมื่อเป็นการเหมาจ่ายมันต้องถูกกว่าการที่เราแยกจ่ายทีละรายการอยู่แล้ว ค่าธรรมเนียมการศึกษาก็มีการเหมาจ่ายกะเขาด้วย คงช่วยนักศึกษาและผู้ปกครองประหยัดได้บ้างนะครับ ตอนที่ผมเรียน ไม่ได้จ่ายค่าธรรมเนียมการศึกษาแบบเหมาจ่าย แต่มันก็ไม่แพงเท่าไหร่หรอก พอจ่ายได้ครับ

2021.10.23 8:45

saipa5-

ค่าธรรมเนียมการศึกษาแบบเหมาจ่ายมีมานานหรือยังครับ สมัยที่ผมเรียนไม่รู้จักคำนี้เลย เอ๊ะ หรือว่าผมไม่รู้เรื่องนี้เอง ผมจ่ายเงินแบบปกติอะครับ จ่ายเป็นเทอมๆไป เทอมนึงก็ไม่แพงหรอกเพราะว่าผมเรียนมหาวิทยาลัยเปิด พอดีต้องทำงานไปด้วยเลยเลือกเรียนแบบนี้ครับ ค่าใช้จ่ายไม่สูงด้วย แต่ต้องขยันและตั้งใจมากๆไม่งั้นไม่จบครับ

2022.01.12 7:56

มาสุข27

ตอนที่มาถาม เจ้าของกระทู้เพิ่งเข้าเรียนมหาวิทยาลัยใช่มั้ย อาจยังไม่รู้ว่าค่าใช้จ่ายต่างๆมันเยอะมากครับ ถ้าจ้ายแบบเหมาได้ก็ดีนะ จ่ายไปเลยทีเดียว แต่ถเาไม่สะดวกก็จ่ายแบบปกติไป ผมเองไม่เคยจ่ายแบบเหมา ทำงานหาเงินได้มาก็จ่ายแบบเทอมต่อเทอม แต่ลักษณะของการเรียนมหาวิทยาลัยของผมคงไม่เหมือนของคุณ เลือกที่จ่ายสะดวกครับ

2022.03.19 5:30

Pattiya^^patti

เรียนอยู่ปีไหนแล้วคะ ตอนที่น้องเจ้าของกระทู้เข้ามาโพสต์น่าจะเพิ่งเข้าเรียน การจ่ายค่าธรรมเนียมการศึกษาแบบเหมาจ่ายน่าจะถูกกว่าการจ่ายแบบปกตินะคะ จริงๆก็ไม่เคยจ่ายแบบเหมานะ พอดีว่าเรียนมหาวิทยาลัยเปิด ค่าธรรมเนียมและค่าใช้จ่ายในการเรียนเลยไม่แพงมาก แล้วก็จ่ายเป็นเทอมๆไปด้วย เลยไม่ค่อยหนักเท่าไหร่ ตามกำลังที่มีค่ะ

2022.04.12 12:37

light....

อยากรู้ที่มาของค่าธรรมเนียมการศึกษาแบบเหมาจ่ายครับ มหาวิทยาลัยไหนหรือสถาบันการศึกษาใดที่คิดการจ่ายค่าธรรมเนียมการศึกษาแบบเหมาจ่ายขึ้นมา สามารถขจ่ายแบบเหมาได้ทุกคณะเลยมั้ยครับ หรือแค่บางคณะเท่านั้น เพราะค่าใช้จ่ายของแต่ละคณะมันไม่เหมือนกัน มีใครเคยจ่ายแบบนี้บ้างมั้ย ถูกกว่าการจ่ายแบบรายเทอมเยอะมั้ยครับ

2022.05.27 14:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

อายัดบัญชีDolfin Wallet ได้หรือไม่

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

บัตร we card ใช้รูดซื้อของแทนเงินสดได้ไหม

Truemoney / ทรู มันนี่

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

ค่าใช้จ่ายในมหาลัยรวมทั้งหมด 4ปี ประมาณเท่าไหร่

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card true money wallet หมดอายุแล้วต่อยังไง

Truemoney / ทรู มันนี่

การปกป้องข้อมูล

ใบเสร็จห้างคิดเงินผิด

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย

หนัง Pu Pd pvc ต่างกันยังไง

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay สะดวกมีส่วนลด

สาเหตุที่ผมกลับมาใช้mPay หลักๆผมก็เน้นความสะดวกครับ และอาจจะมีส่วนลดบ้าง แต่ส่วนลด5%ตอนนี้มีเเต่เฉพาะผู้สมัครใหม่เท่านั้นaisครับ เมื่อวาน ผมจ่ายบิลตามเงื่อนไขแล้ว เพื่อรับโปร บัตรเครื่องดื่มสตาร์บัค ถ้าไม่มีsmsตอบกลับคือสิทธิเต็มเเล้วใช่ไหมครับ แต่ก็โอเคครับ บางเดือนได้เงินคืนจากmPayด้วยครับบางเดือนได้โปรหนึ่งร้อยบาทก็มีครับ

mPay

mPay จ่ายได้ทุกอย่าง

การชำระบิล กันบ้าง โดยจะเห็นว่า แอปพลิเคชัน mPAY ครอบคลุมการชำระบิลแทบจะทุกบริการเลยก็ว่าได้ ไม่ว่าจะเป็น ค่าสาธารณูปโภค อย่างเช่น ค่าน้ำ, ค่าไฟ, ค่าโทรศัพท์บ้าน หรือจะเป็นบัตรเครดิต, ลิสซิ่ง, ประกันภัย, ประกันชีวิต, ค่าอินเทอร์เน็ต นอกจากนี้ ยังสามารถเติมเงินสำหรับเกมออนไลน์ได้อีกด้วย เรียกได้ว่า สะดวกมากเลยครับ

mPay

mPay สะดวก

เท่าที่เราได้ใช้mPay บกเลย หลักๆ เลยคือสะดวกครับ ถ้าคุณเคยรอคิวจ่ายค่าบัตรช่วงต้นเดือนยิ่งมีหลายธนาคารคุณจะรู้เลยว่านรกมาก เสียเวลามาก แต่พอเรามาใช้mPay สามารถจ่ายเลยได้ที่บ้านไม่ต้องออกมารอคิวจ่ายเงินให้เหมื่อยขอครับ บางทีออกนอกบ้านเสียเงินมากกว่าจ่ายบิลอยู่ที่บ้านอีก เพราะเห็นอะไรก็อยากกินไปหมด แถมmPay ใช้งานสบายๆง่ายๆ

mPay

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

mPay ชำระเงินจากใบเสร็จได้ง่ายๆ

mPay มีให้เลือก ว่าจะจ่ายเงินแบบไหน ผมชอบ เลือกที่จะจ่ายบิลทึกอย่างจากที่บ้านเลยครับไม่ต้องออกมาข้างนอกครับ การใช้งานของmPayก็ง่ายๆครับเพียงแค่ เลือกสแกนบาร์โค้ดก็ได้ หรือถ้าไม่มีใบแจ้งยอดบัตรเครดิต ก็กรอกรหัสบนบัตรเครดิตที่ช่อง หมายเลขสมาชิก ง่ายดีครับ ถ้าเพื่อนๆไม่อยากออกนอกบ้านแนะนำเลยครับ mPay ใช้งานง่ายครับ

mPay

Rabbit LINE Pay ปลอดภัย

Rabbit LINE Pay

Dolfinได้แต้มเพิ่มขึ้น

Dolfin

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี