Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

เป็นคนหนึ่งที่มีทรัพย์สินอยู่บ้าง และอยากจะจัดการวางแผน ไปสะดุดกับสองคำนี้ ขอคำอธิบายว่าสินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุพรรณ

ทรัพย์สิน property คือวัตถุทั้งที่มีรูปร่างหรือไม่มีรูปร่างซึ่งอาจมีราคาและสามารถถือเอาได้ ตัวอย่างเช่น บ้านพักที่อยู่อาศัย ที่ดิน ซึ่งเหล่านี้เป็นวัตถุที่มีรูปร่าง นอกจากนั้นมีลิขสิทธิ์ สุทธิบัตร เป็นวัตถุที่ไม่มีรูปร่างแต่ก็ถูกเรียกว่าเป็นทรัพย์สินทั้งหมด

2019.08.01 18:0

ทวีวงศ์

สินทรัพย์ asset คือทรัพย์สินที่เรามีอยู่ทั้งหมด เงินที่อยู่ในบัญชีทั้งหมดอยู่ในกระเป๋าทั้งหมดรวมทั้งหนี้สินที่เรามีอยู่ทั้งหมดแต่เป็นทรัพสินหรือหนี้สินที่เราพึงเรียกร้องเอาได้ทั้งหมด อาจจะไม่ได้หมายถึงทรัพย์สินของเรา แต่เป็รายได้หรือค่าใช้จ่ายที่เราต้องมีก็ได้ก็รวมอยุ่ในสินทรัพย์ค่ะ

Tappasan

จะสังเกตได้ว่าสินทรัพย์ asset จะกินความหมายที่กว้างกว่ามากเพราะว่าได้รวมเอาถึงสิทธิในการเรียกร้องหนี้หรือรายได้ที่ผูกพันในอนาคตเข้ามาด้วยเช่นลูกหนี้การค้าธุรกิจ และเครดิตภาษีที่พึงได้ เป็นต้นดังนั้นสินทรัพย์จุงมีมุมที่กว้างกว่าเมื่อเปรียบเทียนกับคำว่าทรัพย์สิน

Jovanny

ส่วนทรัพย์สิน property นั้น มักกินความหมายที่แคบกว่ามักจะใช้สื่อความหมายถึงเรื่องที่เกี่ยวข้องกับระบบการบัญชีและทางการเงินเพื่อที่จะแสดงสิทธิและทรัพยากรที่เจ้าของมีซึ่งสามารถแสดงค่าเป็นตัวเงินได้และให้ประโยชน์ในอนาคตด้วย สามารถสร้างความมั่นคงทางการเงินได้ด้วย

Vincent

จริงๆแล้วคำว่าสินทรัพย์และทรัพย์สิน เป็นคำที่มีความหมายเดียวกัน มักใช้เป็นคำศัพท์ทางบัญชีหรือว่าทางธุรกิจมากกว่า ซึ่งคำนี้ก็หมายถึง เงิน หรือสิ่งของที่มีมูลค่าเป็นตัวเงิน ซึ่งเป็นวัตถุที่มีรูปร่างและไม่มีรูปร่างแต่มีราคาและเป็นสิ่งที่บุคคลครอบครองได้ ถ้าจะให้เข้าใจง่ายๆ ทรัพย์สินหรือสินทรัพย์ ก็คือทุนในการดำเนินธุรกิจของบุคลธรรมดา และของนิติบุคคลนั้นเองค่ะ.

2020.03.02 12:34

New

จริงๆแล้วคำว่าสินทรัพย์กับคำว่าทรัพย์สินมันก็ใช้คล้ายๆกันนั่นแหละค่ะ อาจจะมีต่างตามกันเรียกของธนาคารหรือของแต่ละสถานที่ไป แต่หลักๆแล้วก็ใช้คล้ายๆกัน แต่เห็นบอกว่าอยากจะจัดการวางแผนกับทรัพย์สินที่มีอยู่บ้าง ก็เลยถ้าจะวางแผนก็อยากจะให้โฟกัสไปตรงแผนที่จะทำนะคะ เดี๋ยวสนใจแต่ความหมายของคำว่าสินทรัพย์กับทรัพย์สินจนไม่เป็นอันทำงาน 555

2020.04.16 4:8

Tida

จริงๆก็เหมือนกันครับเหมือนกันตรงที่ เป็นสิ่งที่เราทุกคนอยากจะมี แล้วไม่มีใครอยากจะเสียไปด้วย เพราะว่าไม่ว่าจะซื้อทรัพย์สินหรือสินทรัพย์นั่นหมายถึงสิ่งที่เรามีอยู่นั่นเองจะมีมากหรือน้อยก็ตาม แล้วเป็นสิ่งที่ทางธนาคารใช้ไม่ว่าจะเรียกว่าทรัพย์สินหรือสินทรัพย์ก็เป็นสมบัติของเรา ซึ่งเราสามารถมีอภิสิทธิ์ในการใช้จ่ายหรือมีอำนาจขึ้นมาอยู่ในมือ

2020.04.24 16:22

Hathai

คำว่าสินทรัพย์คือความหมายที่กว้างและครอบคลุมมากกว่าทรัพย์สินค่ะทรัพย์สินคือสิ่งของหรือวัตถุบางอย่างที่คุณมีเป็นรูปเป็นร่างอย่างเช่นตู้เย็นทีวีบ้านพัดลม ทองคำ เพชรพลอย หรือสิ่งต่างๆอื่นๆที่มีค่า สามารถนำทรัพย์สินหรือสิ่งของเหล่านั้นมาเปลี่ยนเป็นเงินได้ส่วนสินทรัพย์จะครอบคลุมสิ่งที่คุณมีมากกว่านั้น ซึ่งนอกจากรวมสิ่งของวัตถุต่างๆที่มีค่าแล้วสินทรัพย์ยังรวมถึงเงินบริษัท หรือหุ้นหรือการลงทุนที่ควรจะได้รับในแต่ละเดือนในแต่ละปีเข้าด้วยกันอันนี้เรียกว่าสินทรัพย์ค่ะ

2020.04.28 10:4

Apisit

สินทรัพย์คือ คือพูดง่ายๆว่าเป็นของที่เรายังไม่มีมีกรรมสิทธิ์หรือเป็นเจ้าของอย่างได้เต็มที่ เช่น เราอาจจะซื้อรถ ในขณะที่เรากำลังผ่อนอยู่ รถยนต์คันนั้นถือว่าเป็นสินทรัพย์ของเรา เพราะเราสามารถใช้รถคันนั้นได้ และเมื่อจ่ายหนี้หมด รถยนต์คันนี้ถึงจะเรียกว่าเป็นทรัพย์สินของเรา หวังว่าคุณคงเข้าใจความหมายแล้วนะครับ

2020.05.16 6:38

Lelia

ส่วนตัวเรารู้สึกว่าจะคำว่าสินทรัพย์หรือคำว่าทรัพย์สินก็ไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่ เพราะสิ่งสำคัญคือเนื้อหาที่อยู่ในเอกสารที่เราอ่านมากกว่า บางทีก็เป็นแค่ที่ที่ว่าเด็กจบ ที่ไหนก็จะใช้คำนั้นอย่างเด็กจบม.ที่นึงก็ใช้คำว่าสินทรัพย์ เด็กจบอีกที่ก็ใช้คำว่าทรัพย์สิน ส่วนตัวเราโดยโฟกัสไปที่เนื้อหาข้อมูลในเอกสารที่เราอ่านมากกว่า แต่ว่าอันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะ

2020.05.24 11:38

พยนต์

เราฟังที่แรกก็คิดเหมือนกันคะว่าความหมายน่าจะคลัายกันแต่พอค้นดู ไม่ใช่คะ ทรัพย์สิน ความหมายคือ ต้องมีกรรมสิทธิ์ในสิ่งนั้น เช่น มีทรัพย์สินเป็นแก้ว แหวน เงินทอง ฯลฯ หมายถึงเป็นเจ้าของทรัพย์นั้น ส่วนสินทรัพย์ ความหมายคือ ม่ต้องมีกรรมสิทธิ์ในสิ่งนั้นก็ได้....แต่มีสิทธิครองครอง ถือเอา ใช้ทำประโยชน์ได้ เขาเรียกว่า เป็นศัทพ์ทางบัญชี

2020.05.26 8:1

Alfred

ฟังดูแล้วมันก็คล้ายกันเลยนะคะ ตอนแรกที่อ่านก็คิดในใจว่ามันคืออย่างเดียวกัน ตอนนี้จากที่หลายคนบอกเราเข้าใจแล้วว่ามันคืออะไร มันเป็นคำที่คล้ายกันแต่คนละความหมายจริงๆ แสดงว่า ถ้าเรามีทรัพย์สิน ก็ดีกว่าการที่เรามีสินทรัพย์แน่นอนใช่ไหมคะ เพราะทรัพย์สินเราสามารถจับต้องได้เสมอ ไม่เหมือนกับสินทรัพย์ ที่เราเป๋นแค่เจาของในทรัพย์แต่ถือครองไม่ได้

2020.06.17 13:31

สมหมาย

ผมคนนึงที่มีทรัพย์สินนะครับ แจ้งทรัพย์สินของผมให้เป็นประโยชน์กับค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวันก็คือเงินนั่นเองที่เป็นเหมือนตัวเลข แต่ผมก็ใช้สินทรัพย์เหมือนกัน ทุกวันนี้ผมก็ยังผ่อนสินทรัพย์ยังไม่หมดเลยครับยังไม่เป็นของผมที ก็คือบ้านรถยนต์ แล้วสิ่งของที่จับต้องได้นั่นเองครับ ไม่ว่าเราจะใช้คำไหนก็ เป็นของของเราทั้งหมดเลยครับ

2020.07.14 20:49

ตุลา

ของเราปกติแล้วใช้แต่คำว่าทรัพย์สินค่ะไม่ค่อยได้ใช้คำว่าสินทรัพย์เท่าไหร่ ความเห็นส่วนตัวรู้สึกว่าสองคำนี้ไม่ค่อยต่างกันมั้ง เพราะว่าถ้าใช้คำทั่วไปก็ใช้แต่คำว่าทรัพย์สินสินทรัพย์คงมีแต่อยู่ในพวกเอกสารราชการอะไรแบบนี้มากกว่า แต่อ่านจากความเห็นของคนอื่นๆแล้วมันก็มีความแตกต่างกันอยู่ แต่เราว่าไม่ใช่เรื่องใหญ่ขนาดที่จะต้องมานั่งซีเรียสอะไรขนาดนั้น

2020.07.20 8:4

วิธร

ตั้งแต่เด็กจนโตผมก็คิดว่าคำว่าสินทรัพย์กับทรัพย์สินมันคืออันเดียวกันนะครับ แต่พออ่านคอมเม้นท์แล้วรู้สึกว่าตัวเองโง่มากเลยครับที่คิดแบบนั้น แต่ก็อย่างว่าและครับตอนเด็กผมก็ขี้เกียจหาข้อมูลเรื่องพวกนี้เองเหมือนกันมันเลยไม่แปลกที่จะไม่รู้ถึงความแตกต่างของสองคำนี้นะครับ และผมก็คิดว่าคงมีหลายๆคนเป็นเหมือนกับผมใช่ไหมครับ555

2020.08.16 7:22

คฑา (_ _)。゜zzZ

สินทรัพย์ กับ ทรัพย์สิน ดูเหมือนจะคล้ายกันก็คล้าย ดูเหมือนจะต่างกันก็ต่าง ยังไงก็แล้วแต่ พยายามหามาให้ได้ละกัน จะเป็น สินทรัพย์ หรือ ทรัพย์สิน ก็ได้ ผมเอาหมดล่ะครับ ผมไม่เคยคิดเลยนะว่าสองคำนี้เหมือนกันหรือต่างกัน จนมาเจอโพสต์นี้แหละ แล้วเนี่ย คำตอบยังไม่ชัดเจนเท่าไหร่ ผมสงสัยอีกคำนึงขึ้นมาอีก คำว่า "สมบัติ" หมายถึงอะไรครับ?

2020.08.25 14:58

numnueng

สิ่งของ วัตถุที่มีรูปร่างและไม่มีรูปร่าง ที่เรามีสิทธิครอบครอง เช่น รถยนต์ ถ้าเราขับไปทำงาน ยังต้องผ่อนอยู่ การมีอยู่หรือการชำระ ถือว่านั้นคือทรัพย์สิน แต่ ถ้าเรานำรถมารับส่งผู้โดยสาร เปิดให้เช่ารถยนต์และคิดค่าบริการจากลูกค้า เกิดกระแสเงินไหลเข้ามา ถือว่านั้นคือสินทรัพย์

2021.01.29 3:54

Aratchai'''

เคยได้ยินกันบ่อยๆนะคำว่า ทรัพย์สิน กับ สินทรัพย์ ได้ยินได้ฟังครั้งแรกอาจคิดว่าเป็นแค่การสลับคำเวลาพูดเท่านั้นหรือเปล่า แต่จริงๆแล้วความหมายของสองคำนี้ต่างกันนะ มีคนมาตั้งกระทู้ถามแบบนี้ก็ดีเหมือนกัน ผมว่ายังมีหลายคนที่ไม่รู้ความหมายของสองคำนี้ ตัวผมเองยังอธิบายไม่ค่อยถูกเลย ดีครับ เป็นความรู้ให้กับคนที่เข้ามาอ่านด้วย

2021.09.29 13:2

ดอกไม้แห้ง

อยากจะมีทั้งสินทรัพย์และทรัพย์สินเลยค่ะ แหม!ใครๆก็อยากมีทั้งนั้นอะเนอะ จะว่าไปก็ไม่เคยนึกถึงว่าสองคำนี้มันจะต่างกันยังไงนะ มาเจอกระทู้นี้แหละเลยลองเข้ามาอ่านดูเลยได้รู้ว่าสินทรัพย์กับทรัพย์สินมันแตกต่างกันจริงๆ ขอบคุณทั้งเจ้าของกระทู้และคนที่เข้ามาคอมเนต์นะคะ พวกคุณทำให้อีกหลายๆคนได้รู้จักสองคำนี้มากขึ้น

2022.01.08 4:13

พีระยุทธ

อ่านไปอ่านมา รู้สึกว่าตัวของผมก็เริ่มจะงงกับคำสองคำนี้เหมือนกันแล้วนะครับ เอาจริงๆส่วนตัวของผมก็คิดว่าทั้งสองคำก็น่าจะเหมือนกันแหละ เป็นสมบัติของเราทั้งหมด ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมต้องมีการแบ่งคำออกมาเป็นแบบนี้ด้วย คนทั่วไปอ่านแล้วก็คิดว่าเหมือนกันแหละ แต่ถ้าคนที่มีความรู้เรื่องการลงทุนเขาน่าจะทราบความต่างดีนะ

2022.03.13 14:1

Noppol :>

มีคนมาตั้งกระทู้ถามแทนหลายๆคนด้วย ผมเองก็ไม่รู้ว่าสินทรัพย์กับทรัพย์สินมันต่างกันยังไง มารู้จากกระทู้นี้ล่ะครับว่ามันมีความแตกต่างกันอย่างไร ดีครับหลายคนก็ได้รู้กันไปด้วย แต่ถ้าจะสามารถมีได้ ผมไม่เกี่ยงนะครับ ไม่ว่าจะเป็นสินทรัพย์หรือทรัพย์สิน รับได้ทั้งนั้นล่ะครับ หลายคนน่าจะคิดเหมือนกัน ช่วงนี้อะไรก็ได้ทั้งนั้น

2022.04.09 15:6

ว่าน--

เจ้าของกระทู้บอกว่า "เป็นคนหนึ่งที่มีทรัพย์สินอยู่บ้าง" พอมาอ่านคอมเมนต์ต่างๆแล้ว คุณ "เป็นคนหนึ่งที่มีทรัพย์สินอยู่บ้าง" หรือว่า "เป็นคนหนึ่งที่มีทั้งทรัพย์สินและสินทรัพย์" คะ? ดีแล้วล่ะค่ะที่เข้ามาถาม คุณจะได้รู้ว่าทรัพย์ที่คุณมีอยู่มันคืออะไร จะได้จัดการถูก ทีทรัพย์บ้างมันก็ดีนะคะ เวลาเดือดร้อนยังมีเงินสำรองของตัวเองอยู่

2022.05.14 5:50

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ให้ชำระขั้นต่ำ 5% ซึ่งไม่น้อยกว่า 500 บาท แต่ถ้าจ่ายแค่นี้ ต่อไปมีปัญหาแน่

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (การวางแผนการเงืน)

บัตรกดเงินสดกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ให้เบิกเงินสดได้เท่าไหร่ มีค่าธรรมเนียมและมีการคิดคำนวณการจ่ายคืนยังไงครับ?

บัตรกดเงินสดกรุงศรี เฟิร์สช้อยส์คาร์ด (First Choice card) / บัตรกรุงศรีอยุธยา

เอกสารแสดงรายได้คืออะไรคะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

All (บัตรเครดิต)

อยากเพิ่มวงเงินบัญชีซิตี้เรดดี้เครดิตทำอย่างไร

สินเชื่อบัตรกดเงินสดซิตี้ เรดดี้เครดิต / ธนาคารซิตี้แบงก์

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

หลังจากปรับโครงสร้างหนี้ จะเสียเครดิตบูโรมั้ย

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ใช้กดเงินสดได้ แล้วเอาไปผ่อนชำระสินค้าได้มั้ย มีโปรโมชั่นหรือส่วนลดบ้างหรือเปล่า?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ทำไมไม่เหมือนกัน

AEON สินเชื่อยัวร์แคชวงเงินตอนนี้ 15,000 ค่ะ หมื่นห้ามา 3 ปีแล้วคะยังไม่เคยได้ปรับเพิ่มวงเงินเลยค่ะแต่เพื่อนที่ทำงานทำAEON สินเชื่อยัวร์แคชมา 2ปี วงเงิน 10,000 ได้ปรับแล้วค่ะ เป็น 40,000 บาทเพราะเวลาส่งก็ส่งเมืนกันเดือนละ 1000 ไม่เคยส่งล่าช้าและโดนเรียกปรับเลย เอาอมาตรฐานอะไรมาตัดสินเหรอว่าคนไหนเพิ่มได้เพิ่มไม่ได้

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

All (ธนาคาร),สินเชื่อระหว่างบุคคล,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ SME,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ,All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย สินเชื่อสำหรับผู้ประกอบการ

หากว่าใครที่กำลังมองหาเงินก้อนที่เหมาะสำหรับการเอาไปใช้ทำประโยชน์ต่างๆนั้น การเลือกกูสินเชื่อส่วนบุคคลเงินสดทันใจนั้นเรียกได้ว่าเหมาะเป็นอย่างมาก แต่หากว่าคุณนั้นเป็นผู้ประกอบการ ก็จะมีสินเชื่อสำหรับผู้ประกอบการเอาไว้รองรับด้วย ถือว่าสินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ทำออกมาได้ดีครับตอบโจทย์ได้หลายกลุ่มจริงๆครับ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

All (ธนาคาร),สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,All (สินเชื่อ)

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan ขอสบายไม่ต้องง้อคนค้ำ

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan

All (สินเชื่อ)

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH ไม่เข้าใจว่าต้องเสียดอกไหมถ้าขอปิด

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ใช้จ่ายเพื่อการศึกษาก็ได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plusได้วงเงินที่น่าพอใจ

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี