Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูมีสิทธิประโยชน์อะไรบ้างแก่สมาชิก?

เป็นครูและอยากทราบประโยชน์จากสหกรณ์ออมทรัพย์ว่า สหกรณ์ออมทรัพย์ครูมีสิทธิประโยชน์อะไรบ้างแก่สมาชิก ครูเองได้รับอะไรบ้าง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Patt

สามารถให้เงินปันผลตอนสิ้นปีสหกรณ์ออมทรัพย์จะจ่ายเงินปันผลตามที่สมาชิกได้ถือหุ้นไว้ทั้งนี้ต้องเป็นไปตามมติที่ประชุมใหญ่สามัญประจำปีในอัตราไม่เกินอัตราสุงสุดที่พระราชบัญญัติสหกรณ์กำหนดไว้คือไม่เกินร้อยละ สิบ ต่อปี และนี่คือประโยชน์ที่ครูจะได้จากสหกรณ์นี้คือรอรับเงินปันผล

2019.08.01 18:0

ชวน

สหกรณ์ออมทรัพย์จะให้เงินเฉลี่ยคืน สมาชิกที่กู้เงินจากสหกรณ์ออมทรัพย์เมื่อสิ้นปีบัญชี สหกรณ์ออมทรัพย์จะจ่ายเงินเฉลี่ยคืนให้ตามส่วนจำนวนรวมถึงดอกเบี้ยเงินกู้ที่ได้ส่งให้สหกรณ์ในระหว่างปีตามมติการประชุมใหญ่สามัญประจำปีอัตราเฉลี่ยอาจเพิ่มขึ้นหรือลดลงก็ได้ไม่จำเป็นต้องเท่ากันทุกปี

Rocio

จะได้รับดอกเบี้ยเงินฝากจากสหกรณ์ออมทรัพย์ สมาชิกของสหกรณ์ออมทรัพย์จะได้รับอัตราดอกเบี้ยเงินฝากที่สุง หรืออย่างน้อยเทียบเท่ากับอัตราดอกเบี้ยเงินฝากของธนาคารพาณิชย์ทั่วไปและยัวได้รับการยกเว้นภาษีเงินได้จากดอกเบี้ยเงินฝากออมทรัพย์อีกด้วยนี่ทำให้มีรายได้เพิ่มขึ้นอีกทาง

Sawatdi

สหกรณ์ออมทรัพย์สามารถให้ดอกเบี้ยเงินกู้ที่ต่ำกว่า และยังมีการจัดเตรียมให้มีสวัสดิการต่างต่างเพื่อเป็นการบรรเทาความเดือดร้อนแก่สมาชิกและครอบครัวอีกทั้งย้งส่งเสริมให้สมาชิกและครอบครัวมีความเป็นอยู่ที่ดีมากขึ้นด้วย ครุสามารถขอความช่วยเหลือทางทรัพย์ต่อสหกรณ์ครูได้เมื่อจำเป็น

ขจี

สหกรณ์ออมทรัพย์ เป็นนิติบุคคล หรือเป็นบุคคลตามกฎหมายที่เกิดจากการที่สมาชิกรวมหุ้นกันเพื่อช่วยเหลือกันในทางเศรษฐกิจของเหล่าสมาชิกและเป็นแหล่งลงทุนในรูปแบบของหุ้นและเงินฝาก ซึ่งในการซื้อหุ้นสมาชิกจะได้รับค่าตอบแทนกลับไปในรูปแบบของเงินปันผล และยังได้รับดอกเบี้ยในอัตราสูงกว่าด้วย และสมาชิกด้วยกันเองสามารถค้ำประกันเงินกู้ให้กันได้ด้วย และสมาชิกยังได้รับการช่วยเหลือในกรณีเจ็บป่วย แต่งงาน และเสียชีวิตด้วย.

2020.03.02 12:45

Nibun

มีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมผลประโยชน์ทางเศรษฐกิจและสังคมของบรรดาสมาชิก โดยวิธีช่วยตนเองและช่วยเหลือซึ่งกันและกันตามหลักสหกรณ์ 1. ส่งเสริมให้สมาชิกออมทรัพย์ โดยช่วยให้สามารถสงวนส่วนแห่ง รายได้ของตนไว้ในทาง อันมั่นคงและได้รับประโยชน์ตามสมควร 2. ร่วมมือกับทางราชการ สันนิบาตสหกรณ์แห่งประเทศไทย ชุมนุม สหกรณ์และสหกรณ์อื่นเพื่อส่งเสริม และปรับปรุงกิจการของสหกรณ์ 3. ให้ความช่วยเหลือทางวิชาการแก่สมาชิก

2020.04.22 9:38

ชนมพันธ์

พูดง่ายเลยว่า ถ้าฝากเงินกับสหกรณ์ครูจะได้รับดอกเบี้ยสูงและได้รับเงินปันผลด้วย เพราะว่าสหกรณ์เป็นรูปแบบของทั้งการลงทุนและการฝากเงิน อีกอย่างถ้าต้องการใช้เงินด่วนไม่จำเป็นต้องไปกู้ยืมเงินกับธนาคาร สามารถกู้ยืมเงินจากสหกรณ์ได้เลย ( เพราะครูบางคนรายได้ไม่ถึงที่จะขอสินเชื่อธนาคารบางทีขอสินเชื่ออาจจะไม่ผ่าน ) อีกอย่างดอกเบี้ยถูกกว่าธนาคารด้วย ดังนั้นอันนี้เป็นข้อดีของสหกรณ์ออมทรัพย์ครู

2020.07.14 8:49

กร

ดีนะครับสหกรณ์ออมทรัพย์เป็นประโยชน์มากสำหรับคุณครูที่ใหญ่จะใช้วงเงิน หรือว่าอยากจะได้รับผลประโยชน์เกี่ยวกับเรื่องของเงินแล้ว ต้องเลือกใช้บริการของสหกรณ์ออมทรัพย์ครูเลยครับ เพราะว่าเป็นการจัดตั้งขึ้นไว้ช่วยเหลือสำหรับคนที่เป็นคุณครูของหน่วยงานราชการ เพื่อที่จะได้รับสิทธิประโยชน์ต่างๆตามที่ทางรัฐบาลได้กำหนดไว้ให้

2020.07.20 7:37

Sangsanggol

เรารู้สึกตลกมากก ขึ้นชื่อว่าสหกรณ์ออมทรัพย์เเต่ว่าสหกรณ์ให้กู้ได้จนเป็นหนี้เเถมยังมีดอกเบี้ยด้วย ไม่ใช้ให้กู้ยืมฟรี (ไม่ได้ใจดีอย่างที่เราคิด) ป้าเราก็เป็นครูกศน.เเต่ตอนนี้เป็นหนี้สหกรณ์ครูอยู่ล้านกว่าบาทเพราะเอามาซื้อบ้าน เเต่เราว่ามันเป็นประโยชน์ต่อครูราชการมากนะเพราะว่าป้าเราได้เงินเดือนน้่อยจริงๆ ถึงเเม้ทำงานมากนานมากก็ตาม

2020.08.26 9:6

Sky

มันก็มีทั้งข้อดี และข้อเสียแหละนะ สหกรณ์ออมทรัพย์ครูมีประโยชน์มากด้วย แต่ถ้าใช้ประโยชน์ตรงนี้ไม่เป็นก็จะเป็นอันตรายแทน คือเป็นหนี้บานเลย เห็นข่าวมาเยอะเมื่อก่อนนะ ว่ามีครูเป็นหนี้เพราะกู้เงินจากสหกรณ์ออมทรัพย์ครูมากเกินไปจ่ายหนี้ไม่ไหว คือครูอะเงินเดือนน้อยแต่ไปกู้เงินมาเยอะเกินไง กว่าจะผ่อนหมดก็นานมากแต่ครูหลายคนก็เลือกจะกู้เพราะลำพังเงินเดือนที่มีทำอะไรก็ไม่ค่อยได้ ก็เลยจำเป็น

2020.08.30 11:56

กษิดิศ

ที่ผมเห็นๆมานะครับ ส่วนใหญ่แล้วจะกู้เงินซื้อบ้านกันอย่างเดียวเลยครับ ไม่ค่อยจะกู้มาใช้อย่างอื่นนะครับ แล้วคิดว่าดอกเบี้ย ที่ ครู กู้เงินมาจากสหกรณ์ ครู น่าจะดอกเบี้ยน้อยกว่าสินเชื่อของธนาคารมากนะครับ แล้วอีกอย่าง ก็ไม่ต้องกับเงินมาจ่ายหนี้นะครับ เพราะสามารถให้เขาหักจากเงินเดือนที่ได้รับออกไปได้เลยครับ

2021.08.30 14:24

ต้นไผ่

เห็นหลายคอมเม้นท์พูดถึงเรื่องกู้ยืมเงินจากสหกรณ์ออมทรัพย์ครูกันเยอะ ไม่ว่าจะกู้เงินจากที่ไหนก็ต้องจ่ายดอกเบี้ยนะคะ มีใครให้กู้ฟรีๆคิดแต่เงินต้นเหรอ แต่มันดีกับคนที่เป็นครูไง ถ้าอยากกู้เงินไปซื้อบ้านหรือไปทำอะไรก็แล้วแต่ ไม่ต้องไปหากู้ที่อื่น มากู้ของสหกรณ์ออมทรัพย์ครูได้เลย แต่ต้องคำนวณดีๆว่าจะมีเงินพอใช้ในแต่ละเดือนมั้ย

2021.09.26 12:55

วินิตา

@ต้นไผ่ ใช่คะ ที่บอกว่า ไม่ว่าจะกู้เงินจากที่ไหนก็ต้องจ่ายดอกเบี้ย ครูกู้เงินจากที่นี้ไปก็ต้องจ่ายดอกเบี้ยด้วยเหมือนกัน แล้ว ครูที่กู็จากสหกรณ์ตัวนี้ เขาก็จะให้หักเงินเดือนแต่ละเดือนไปเลยสำหรับเป็นการจ่านคืน หรือบางคนก็จ่ายแค่ดอกเบี้ยเท่านั้น พอได้รับเงินบำนาญ ก็จะเอาเงินส่วนนี้ไปจ่ายเลย ดีนะที่คนที่รับราชการแบบนี้มีแหล่งเงินทุนของตัวเอง

2022.01.23 15:23

เมวดี

น้าข้างบ้านที่รู้จักกันเขาก็รับราชการเป็นครูสอนเด็กนักเรียน ชั้น ป.1-ป.6 นะคะ ตอนนี้เขาสร้างบ้านหลังใหม่ด้วย เคยคุยกับน้าเขา น้าบอกว่าก็กู้มาจากตัวที่พี่ถามนี้แหละ น้าดขาบอกว่าดอกเบี้ยเมือเทียบกับสินเชื่อทั่วไปแล้ว ตัวนี้ถูกกว่ามากเลย แต่วงเงินที่ได้อาจจะค่อนข้างจำกัดหน่อย ก็ดีนะ มีแบบนี้ให้ข้าราช จะได้ไม่ต้องแบกภาระหนี้สินเยอะๆ

2022.03.29 8:48

กันยนา..นี่ไง

เห็นหลายคนพูดถึงกรณีที่คุณครูเป็นหนี้ก้อนโตจากการกู้เงินมาจากสหกรณ์ออมทรัพย์ครู เรื่องนี้เป็นกันได้ในทุกหน่วยงานค่ะ ดีที่ยังเป็นหนี้ในระบบ หลายคนทำงานหาเช้ากินค่ำ หรือมีรายได้น้อย จะไปกู้เงินหรือขอสินเชื่อในระบบก็ยาก เลยต้องไปกู้เงินนอกระบบ อันนี้น่าเป็นห่วงมากค่ะ แต่ก่อนที่ทุกคนจะกู้เงิน ควรวางแผนเรื่องการคืนเงินก่อนนะคะ

2022.04.10 8:32

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ)

การเตรียมตัวประมูลงาน จัดซื้อ จัดจ้าง ภาครัฐ ทำอย่างไรบ้าง?

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ)

ZAFIRA 2.2 CDX ใช้ดีไหม

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card true money wallet หมดอายุแล้วต่อยังไง

Truemoney / ทรู มันนี่

การปกป้องข้อมูล

ใบเสร็จห้างคิดเงินผิด

All (อี วอลเล็ต)

แอป Dolfin wallet ใช้ดียังไง? ชอบอะไรในตัวแอปกันคะ?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ขับ Grab กับ Food Panda อะไรได้เงินดีกว่า

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

mPay เทคนิคการเติมเงิน

ใช้งานสะดวกมากๆครับสำหรับ mPay แถมเรื่องของการเติมเงินเข้าไปในระบบของmPayก้ไม่ได้ลำบากหรือเสียเวลาอะไรครับ ปกติแล้วผมจะฌติมเงินของmPay ด้วยวอธิง่ายๆสองวิธีครับ คือเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เลือกเติมเป็นครั้งคราวจากบัตร ATM หรือผูกกับบัตร ATM ของธนาคารต่างๆ ได้ แนะนำแบบหลังจะได้ไม่ต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก

mPay

mPay ใช้แทนเงินสด

สำหรับบริการ mPay ใช้แทนเงินสด จะช่วยอำนวยความสะดวกได้มากเลยครับ โดยส่วนมากแล้วที่ผมใช้mPayคือการบริการแบบเลือกชำระบริการได้ด้วยมือถือ แถมยังใช้บริการได้ตลอด 24 ชั่วโมง ครับ เพราะที่ผมเลือกจ่ายผ่านมือถือคือผมทำงานกลับเข้าบ้านก็ดึกแล้วครับำอเข้าบ้านก็ไม่ยากออกไปไหนแล้ว การเลือกmPayจ่ายจากมือภือประหยัดเวลาดีครับ

mPay

AirPay เหมือนซื้อผ่านหน้าโรงหนัง

AirPay

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

mPay โอนเงินจากบัญชีเข้าแอฟได้ง่ายๆ

เวลาจะเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เราแค่เข้า แอป แล้วเลือกเมนูโอนเงิน เพื่อสั่งเอาเงินจากบัญชี มาเติมเข้ากระเป๋า mPAY ได้เลยครับ ไม่ต้องเดินไปที่ตู้เอทีเอ็มบ่อยๆครับ เงินหมดตอนไหนก็สามารถทำการโอนเข้าmPayได้ทันทีครับผมว่าสะดวกมากจริงๆครับ นี่ผมก็กำลังให้คนที่บ้านทดลองใช้ครับ เพราะสามารถเปิดแอฟแล้วผูกกับบัญชีธนาคารได้เลยครับ

mPay

mPay ลองใช้กันดู

เพ่อนๆที่กำลังมองหาแอฟเงินสดแล้วอยากทดลองใช้งานดู ขอแนะนำของmPayครับ ลองโหลดแอพมาใช้ดูก่อนก็ได้ครับ ไม่ได้มีค่าธรรมเนียมการสมัคร เครือข่ายไหนก็ใช้ได้ มีแสดงโปรโมชั่นอยู่ในแอพ ส่วนมากสำหรับลูกค้า AIS ซึ่งถ้าใช้งานอยู่แล้วก็ได้ประโยชน์ตรงนี้ไป จ่ายบิลค่าโทรศัพท์ ได้ง่ายๆครับ แถมบางเดือนmPayก็ยังมีส่วนละแล้วก็ยังมีเงินคืนให้ด้วยครับ

mPay

AirPay มีบัตรแข็งให้ด้วย

AirPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี