Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กำลังเลือกระหว่าง ลงทุนแบบ LTF หรือ โปะหนี้ในเรื่องบ้าน อันไหนควรทำก่อนครับ

กำลังสองจิตสองใจเลยครับ เลือกไม่ถูกว่าอะไรสำคัญกว่า หรือผมควรเริ่มจากตรงไหนดี ในการ ลงทุน LTF ในตอนนี้ก่อน หรือ โปะหนี้บ้านให้หมดเร็วๆก่อนน่ะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Akkanee

ฉันเลือกโปะหนี้ค่ะ เพราะการโปะหนี้เพิ่ม 1% จากยอดเงินกู้ในทุกๆ ปี เช่น จ่าย​เพิ่มปีละ 30,000 บาท หรือ 2,500 บาทต่อเดือน จะช่วยปิดหนี้บ้านได้เร็วกว่ากำหนดถึง 43 เดือน หรือเกือบๆ 4 ปี และประหยัดดอกเบี้ยไปได้ถึง 437,589 บาท สำหรับยอดเงินกู้ 3,000,000 บาท ระยะเวลากู้ 20 ปี ซึ่งจ่ายเพิ่มจากค่าผ่อนปกติเดือนละ 21,500 บาท เป็น 24,000 บาท คิดว่าคุ้มดี

2019.08.01 18:0

Choi

ผมคิดว่า การเลือกจำนวนเงินโปะหนี้ 30,000 บาท มาลงทุนในกองทุน LTF ที่มีโอกาสได้รับผลตอบแทนจากการลงทุนรวมเงินปันผลเฉลี่ยประมาณ 8% ต่อปี ทุกๆ ปี เป็นระยะเวลา 16 ปี เงินก้อนนี้ก็จะโตถึง 909,728 บาท ซึ่งสูงกว่าดอกเบี้ยที่ประหยัดได้จากการโปะหนี้จำนวน 437,589 บาท ถึง 472,139 บาท แต่ผู้ลงทุนก็ต้องยอมรับความเสี่ยงหรือโอกาสที่จะไม่ได้รับผลตอบแทนที่เท่ากันในทุกๆ ปี

Chai

ดิฉันแนะนำว่า หากไม่มีความจำเป็นต้องใช้เงิน การเลือกที่จะโปะหนี้ก็จะช่วยลดดอกเบี้ยจ่ายลงได้ แต่หากเรามีความต้องการใช้จ่ายเงินส่วนนี้ในอนาคต การเลือกลงทุนในกองทุน LTF จะช่วยลดหย่อนภาษีและสามารถขายคืนแล้วนำเงินมาใช้จ่ายได้เมื่อลงทุนครบตามเงื่อนไขที่กำหนดแล้ว แต่เราก็ต้องศึกษารายละเอียดกองทุน เงื่อนไขการลงทุนและถือครองกองทุน LTF เพิ่มเติมไว้ด้วย

Krittinai

ก่อนที่เราจะลงทุนในกองทุน LTF ก็ควรรู้ว่า เราสามารถรับความเสี่ยงจากการขาดทุนได้มากน้อยแค่ไหน หากเงินลงทุนหายไปเกือบครึ่งหนึ่งเราจะรับได้ไหม โดยการลงทุนในกองทุน LTF ไม่อยากให้เลือกลงทุนโดยมองที่ผลตอบแทนที่จะได้รับเพียงอย่างเดียว จึงคงต้องเผื่อใจไว้เวลาที่ขาดทุนด้วยครับ

ประชา

สำหรับผู้ที่เคยลงทุนในกองทุน LTF มาบ้างแล้ว หรืออาจยังไม่เคยลงทุนในกองทุน LTF มาก่อน แต่อาจเคยลงทุนในหุ้นรายตัว หรือกองทุนรวมหุ้นบ้าง แนะนำให้ลองกลับมาทบทวนผลตอบแทนจากการลงทุนในรอบปีที่ผ่านมาว่าได้รับผลตอบแทนมากกว่าต้นทุนดอกเบี้ยบ้านที่ต้องจ่ายหรือไม่ เพื่อเป็นแนวทางในการช่วยตัดสินใจครับ

Somwang

หากการกู้บ้านอยู่ในช่วงดอกเบี้ยต่ำ เช่น 3 ปีแรก เป็นช่วงที่เสียดอกเบี้ยต่ำ ประมาณ 3%-4% ต่อปี เทียบกับผลตอบแทนที่ได้จากการประหยัดภาษี เช่น เรามีฐานภาษี 25% เฉลี่ยแล้วสามารถประหยัดภาษีได้ประมาณปีละ 5% ซึ่งประหยัดภาษีได้มากกว่าดอกเบี้ยที่ต้องจ่ายต่อปี แต่ถ้าบ้านมีอัตราดอกเบี้ยสูง เช่น เสียดอกเบี้ยปีละ 6% ขึ้นไป เทียบกับฐานภาษีที่ประหยัดได้ปีละ 5% ดูแล้วอาจไม่คุ้มที่จะลงทุนในกองทุน LTF ครับ

Som Wang

ในมุมมองส่วนตัวดิฉันกลับมองว่า การไม่มีหนี้คือลาภอันประเสริฐค่ะ เพราะไม่ต้องกังวล ส่วนการลงทุนก็จำเป็นด้วยเพราะการลงทุนจะช่วยเราให้มีเงินพอสำหรับใช้หนี้ได้ ก่อนจะตัดสินใจตัวคุณเองต้องประเมินสถานการณ์ทางการเงินของคุณก่อนและถามใจตัวเองให้ดีว่าต้องการโปะหนี้ หรือ อยากลงทุน เมื่อคำนวณออกมาแล้วระหว่างโปะหนี้กับการลงทุนอะไรให้ผลคุ้มค่ากว่าก็น่าจะเลือกอันนั้นค่ะ.

2020.03.03 10:52

Jira

ถ้ามีเงินอยู่ก็โปะหนี้สิคะ ไม่ต้องคิดเลย เพราะว่ายิ่งหนี้บ้านเราหมดเร็วเท่าไหร่ เราก็มีเงินทำอย่างอื่นได้มีประสิทธิภาพมากขึ้นด้วยค่ะ หรือถ้ามั่นใจว่า ตัวเองสามารถบริหารเงินมีหัวลงทุนมีเงินพอเนาะก็เอามาลงกับกองทุน LTF ก็ได้นะ เพราะว่ากองทุน LTF ที่ให้ผลตอบแทนดีๆต่อปี ทุกๆปีก็มี แต่ว่าการลงทุนมีความเสี่ยงก็เลยถ้ามั่นใจว่าตัวเองไหว ยอมรับความเสี่ยงได้ มีเงินสำรอง ก็อยากจะแนะนำให้ลงทุนกับกองทุนนะ

2020.04.13 7:6

Nopjira

ขอแนะนำว่าให้ที่บ้านก่อนเลยครับ เพราะว่าสถานการณ์ในตอนนี้เศรษฐกิจก็ไม่ค่อยดีและเรื่องหุ้นก็ขึ้นๆลงๆด้วย เลยดีกว่าครับที่จะมีความแน่นอนคือความชัวร์ในการใช้หนี้บ้านให้เรียบร้อยเพื่อที่จะไม่ต้องเสียดอกเบี้ยเพิ่มเติม แล้วตอนนี้ก็ยิ่งมีโรคระบาด corona อยู่ด้วยทำให้ระบบเศรษฐกิจหรือว่าการลงทุนก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ถือว่ามีความเสี่ยงสูงครับแนะนำให้ใช้หนี้ก่อน

2020.04.23 4:53

Dylan

ถ้าคุณยังเป็นหนี้ ขอให้คุณจัดการเรื่องหนี้สินให้เรียบร้อยก่อนจะดีที่สุด แล้วค่อยเริ่มการลงทุนนะคะเพราะทุกๆการลงทุนมีความเสี่ยงถ้าคุณเกิดปัญหาจากการลงทุนก็อาจจะมีผลทำให้คุณมีปัญหาในเรื่องหนี้สินและไม่สามารถผ่อนชำระได้ก็เป็นได้ดังนั้นควรจัดการเรื่องหนี้ ให้เรียบร้อยก่อน อย่างเช่นถ้าคุณมีหนี้บ้านถือเป็นหนี้สินที่มีระยะยาวและมีจำนวนที่สูง ดังนั้นถ้าคุณสามารถปลดหนี้บ้านได้ก็น่าจะทำก่อนก่อนที่จะไปลงทุน

2020.04.27 9:17

Jovanny

ไม่ต้องคิดมากอะไรเลยครับ เอาเงินไปโปะหนี้ก่อนเพื่อความสบายตัว สบายใจ เอาไว้ค่อยๆหาเงินได้ใหม่แล้วไปลงทุนก็ได้ครับ ถ้าเอาเงินไปลงทุนกว่าจะได้เงินคืนซึ่งไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ ดอกเบี้ยที่ต้องจายค่าบ้านมันก็บานพอดีแหละครับ จะกลายเป็นเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายซะเปล่าๆ พูดตรงๆเลยถ้าคุณเอาเงินไปลงทุนแล้วเกิดขาดทุนขึ้นมา..จบทุกอย่างครับ

2020.05.20 7:2

Gerson

แล้วทำไมต้องเลือกหล่ะครับ ทำสองอย่างไปเลยก็ได้ แล้วถ้าคุณลงทุนด้วยแล้วพยายามโปะหนี้ไปด้วยจะเป็นกลไกที่ดีเลย การลงทุนทำให้คุณมีรายได้เพิ่มามารถโปะหนี้ได้มากกว่ารายได้ที่มีอยู่แล้ว นอกจากจะปลดหนี้ได้เร็วยังมีช่องทางการหารายได้เพิ่มอีก เป็นเหมือนการยิ่งปืนนัดเดียวได้นกสองตัวสามตัวเลยครับ ผมแนะนำว่าไม่ต้องเลือกทำไปเลยสองอย่าง

2020.05.30 10:19

มงคล

จริงด้วยครับทำทั้งสองอย่างไปพร้อมๆกันเลยครับ ถ้าโป๊ะบ้านหมดจะเอาเงินที่ไหนมาลงทุนละครับ เอาแบ่งเป็นสองก้อนไปเลยครับ ยังไม่ต้องส่งหมดหลอกครับบ้าน เอาแค่หายใจได้ก็พอแล้วครับ แล้วเอาไปลงทุน คราวนี้แหละก็เอากำไรที่ได้จากการลงทุนมาใช้ฟนี้บ้านครับ ทำแบบนี้เขาเรียก ได้สองทางครับ ลองดูกองทุนที่ให้ผลกำไรงามๆนะครับ ถ้าไม่ทราบหลังไมค์ได้นะครับ

2020.06.16 7:55

ฟักทอง

ผมก็เคยมีความคิดแบบนี้เหมือนกันนะครับ ตอนแรกว่าจะเอาเงินไปลงทุนทำอะไรสักอย่างแต่พอเห็นนี่ที่มีอยู่แล้วก็อดใจไม่ได้ที่จะสงสัยว่าจะเอายังไงก่อน สำหรับผมผมเลือกที่จะโปะหนี้ไปก่อนครับ เพราะว่าการที่เราไม่มีหนี้สินก็ไม่ต้องมีอะไรมากดดัน ถึงแม้ว่าจะไม่หมดหนี้แต่ผมก็ใช้เวลาสักพักจนหมดหนี้ได้ แล้วรู้สึกชีวิตเบาขึ้นครับ

2020.07.17 4:19

นนท์

ตัดสินใจยากเหมือนกันนะครับ ผมว่าเราต้องมาดูกันก่อนว่านี่ในบ้านตอนนี้เหลือเท่าไหร่ถ้าจะปลดหนี้เรื่องบ้าน ก็ลองคิดดูนะครับว่าถ้าลงทุนในกองทุน ltf แล้วเราจะเหลือเงินพอที่จะผ่อนบ้านไปต่อไหม ถ้าคิดว่ามีเงินพอสามารถจ่ายค่างวดบ้านได้ในระหว่างที่ลงทุนไปด้วยผมก็แนะนำอยากจะให้ลงทุนนะครับ แต่ถ้าไม่ไหวผมก็แนะนำให้ปลดหนี้เรื่องบ้านไปก่อนเพราะว่ายังไงก็ต้องเอาบ้านไว้ก่อนครับ

2020.07.25 17:52

มาตา

ถ้าให้เราเลือกระหว่าง การลงทุนกับ การโป๊ะหนี้ เราเลือกการโป๊ะหนี้ค่ะ มีใครบ้างค่ะที่เป็นหนี้แล้วมีความสุข เราว่าไม่มีใครแน่นอน ส่วนตัวเราถ้าเป็นหนี้แล้วอยากให้หมดหนี้เร็วค่ะ เมื่อหมดหนี้แล้วเราจะทำอะไรก็ได้ ไม่ต้องกังวลอีก ยิ่งเป็นหนี้บ้านแล้วยิ่งอยากใช้หนี้ให้หมดเร็วๆ เพื่อมั่นใจทุกคนในครอบครัวจะมีที่อยู่อย่างแน่นอน ถ้าเกิดสิ่งที่ไม่คาดคิดเกิดขึ้นค่ะ

2020.08.08 6:21

สมบุกสมบัน!

เป็นผม ผมไม่คิดอะไรมากเลยครับ หากกำลังเป็นหนี้อยู่ ได้เงินมาก็เอามาโปะหนี้ก่อนสิครับ ถ้าโปะแล้วหนี้หมดเลย ผมจะมีความสุขมาก การเป็นหนี้มันทำให้เราทำอะไรไม่คล่องตัว แต่ถ้าปลดหนี้ได้แล้วเราจะทำอะไรก็ได้ครับ เรื่องลงทุนกับกองทุน LTF ไม่ใช่เรื่องยากเลย ทำงานหาเงินได้มาก็เก็บไว้ แล้วเอาเงินไปลงทุนได้เหมือนกันครับ

2020.08.26 15:0

เพชรา

ใช่ๆ ไม่น่าต้องมาถามเลยคะ เป็นหนี้ก็ต้องจ่ายดีกว่าคะ เอาเงินไปลงทุน ช่วงนี้ด้วยจะได้กำไรอะไรหรือเปล่าก็ยังไม่ทราบเลยคะ เอามาจบๆหนี้แล้วค่อยมาคิดเรื่องการลงทุนน่าจะดีกว่าคะ ใช้หนี้บ้านจบแล้วก็สามารถลงทุนอะไรได้อย่างสบายๆใจแล้วละคะ ไม่ต้องไปกังวล เรื่องหนี้แล้ว นี่ถ้าเป็นเรา เราจะรีบๆจ่ายให้มันจบไปเลยคะ

2021.06.22 14:57

กระปุกป้อม

ส่วนตัวนะคะ อ่านคำถามของเจ้าของกระทู้แล้ว เราคิดว่าคำตอบมันง่ายมากเลยนะ สิ่งที่คุณควรทำ คือ การปลดหนี้ เพราะเมื่อคุณไม่มีหนี้สินอะไรแล้ว คุณจะทำอะไรก็ได้ ทำได้อย่างสบายใจแน่นอน แต่มาคิดอีกที เจ้าของกระทู้อาจจะมีอะไรในใจ ถ้าคุณไม่เลือกการปลดหนี้ในทันทีแต่ยังคิดเรื่องการลงทุนอีก แสดงว่าต้องมีอะไรมากกว่านั้นแล้วล่ะ

2021.07.26 6:37

Day_time

@Gerson เห้ย!!! คิดเหมือนกันเลยครับ ผมก็ว่างั้น ทำสองอย่างสิรออะไร? @จขกท. แต่อยู่ที่ว่าคุณมีเงินพร้อมจะลงเท่าไหร่นะ ถ้ามีไม่มากไม่อยากให้ลงทุนก่อน แต่ามีมากพอพร้อมรับความเสี่ยงก็ลงเลย แต่อย่าลงหมดต้องแบ่งด้วย แล้วแบ่งไปโปะหนี้ด้วย หนี้บ้านก็สำคัญนะ เป็นหนี้ใหญ่ทางไหนที่ทำให้หมดเร็วได้ก็ควรทำ เห็นคนโดนยึดบ้านมาเยอะแล้ว เพราะมัวแต่เอาเงินไปทำอย่างอื่น

2021.08.09 7:41

เหมียวเหมียว

@สมบุกสมบัน เราก็คิดว่าแบบนั้นก็ดีนะ สบายใจมากกว่า เพราะว่าถ้าเกิดยังเป็นหนี้อยู่ โดยเฉพาะเป็นหนี้สินเชื่อบ้านเนี่ยค่อนข้างก้อนใหญ่เลยนะคะ แล้วก็ยังค้างๆค่ะๆ แล้วยังเอาเงินไปลงทุนอีกแล้วถ้าเกิดขาดทุนมากกว่าได้กำไรแบบนั้นคงเครียดมากน่าดู ปลดหนี้บ้านก่อนดีกว่าค่ะ ถ้าไม่มีหนี้แล้วเงินเหลือจะลงทุนเมื่อไหร่ก็ได้

2021.09.21 14:12

ํํY*Y

การลงทุนเดี๋ยวนี้ไม่ใช่เป็นของง่ายๆนะคะ ไม่ใช่ว่าคุณลงทุนแล้วคุณจะหวังกำไรแล้วจะได้ทันที คิดถึงความเป็นจริงด้วยนะคะ ยิ่งถ้าเป็นเศรษฐกิจแบบนี้แล้วล่ะก็ คุณอย่าหวังอะไรลมๆแล้งๆเลย ไปทำอะไรที่จับต้องได้ดีกว่า การลงทุนที่คุณอยากจะลงทุนอยู่นั้นต้องใช้ระยะเวลา ต้องใช้ความอดทนและต้องใช้เงินทุนสูงด้วย ถ้าคุณมีเงินพอประมาณก็ไม่แนะนำให้คุณลงทุนแบบนั้นนะคะ

2022.01.18 2:37

พงษ์ไทย

หนี้ที่ต้องจ่ายค่าบ้านเหบืออีกเยอะไหมละ ถ้าไม่มากมายอะไรก็เอาไปปิดหนี้บ้านก็ได้ หรือว่าไม่ต้องหมดก็ได้ เพราะดูจากที่ถามแล้วอยากจะเอาเงินก้อนนี้ไปลงทุนด้วยใช่ไหม งั๊นแบ่งออกมาอย่างละครึ่งดีไหม เอาไปจ่ายบ้านครึ่งหนึ่งเอามาลงทุนครึ่งหนึ่ง แบบนี้ก็ดีเหมือนกันนะ อย่างน้อยก็ยังมีเงินหมุนเวียนอยู่บ้างไม่ได้หมดไปเลยทีเดียว

2022.02.26 14:29

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อเพื่อการศึกษา

ขอคำแนะนำเรื่องกู้เงินเพื่อเรียนต่อค่ะ

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรกดเงินสด

ทำงานประจำได้เงินเดือน เดือนละ 18,000 บาท หากไปยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน

ไม่มีเงินสดซื้อที่ดินได้ไหม?

ใครสมัคร A money ไม่ผ่านบ้างทั้งที่เงินเดือนเยอะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลซิตี้ กู้ารขอไม่เหมือนเมื่อก่อน

สินเชื่อบุคคลซิตี้

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plusได้วงเงินที่น่าพอใจ

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทยกู้ระยะสั้นๆได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ชำระคืนที่ไหนก็สบาย

สะดวกจริงๆกับCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ความสะดวก สบาย ด้วยช่องทาง การรับชำระคืนที่หลากหลายตลอด 24 ชม. เมื่อก่อนเราคิดว่ายากเพราะเราเห็นเวลาคนจะจ่ายรายเดือนให้ต้องไปต่อคิวที่ธนสคาร แต่พอเราใช้CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช รู้เลยที่ไหนเราก็จ่ายได้ ไม่ต้องไปต่อคิวให้เหนื่อย นึกออกตอนไหนก็จ่ายได้ด้วย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus อัตราดอกเบี้ยไม่แพง

ตอนแรกคิดนะว่าสินเชื่อตัวนี้ต้องมีอัตราดอกเบี้ยที่แพงแน่ๆ เพราะคนที่ขอได้ต้องมีเงินเดือนไม่น้อยกว่าสามหมื่น แต่พอเราได้ไปขอKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusด้วยตัวเองแลเวเราสอบถามเรื่องอัตราดอกเบี้ย กลับตรงข้ามที่เราคิดเลยKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusเขาคิดอัตราดอกเบี้ยMRR = 6.870% ต่อปี ซึ้งเราว่ามันน้อยมากกับเงินที่เราได้แล้วเอาไปทำกำไรต่อ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี