Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ข้อดี-ข้อเสีย ของประกันชีวิต

ขอช่วยแชร์ประสบการณ์การทำประกันชีวิตหน่อยค่ะ มีคนโทรมาบ่อยมากด้วยความรำคาญด้วยค่ะเลยตัดบทสนทนาแล้วเราก็ไม่กล้าซื้อประกันทางโทรศัพท์ด้วยรู้สึกว่าจะไม่มีใครดูแลจริงๆ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Berneice

เราเป็นตัวแทนประกันแห่งหนึ่งครับอยู่ในห้างมีพ่อแม่ลูกครอบครัวหนึ่งมาถามรายละเอียดประกันแต่ลูกคัดค้านไม่ยอมให้พ่อซื้อพ่อก็เลยแอบกลับขึ้นมาซื้อครับหลังจากนั้นไม่กี่สัปดาห์ คุณพ่อเกิดอุบัติเหตุเสียชีวิตเป็นเหตุการณ์ที่สะเทือนใจและเศร้าใจมากทางบริษัทได้ส่งมอบสินไหมให้ครอบครัวเพื่อใช้จ่ายและเป็นเงินก้อนที่พวกเขาจะตั้งหลักต่อไปได้ประกันที่คุณพ่อทำไว้ให้แสดงถึงความรักและห่วยใยต่อคนที่ท่านรักจริงๆ ครับ

2019.08.01 18:0

Rung

ผมว่าประกันชีวิตดีครับ มีไว้อย่างน้อยสัก 3 กรมธรรม์ กำลังดีครับPA ถูกที่สุด และเป็นสิ่งที่ควรทำ เพราะอุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ทุกเมื่อครับแล้วก็ทำตลอดชีพสักเล่มก็ดีเผื่อเงินให้คนด้านหลังอีกกรมธรรม์ที่สำคัญคือประกันสุขภาพครับ ถ้าไม่มีประกัน ค่าห้องในการเข้าโรงพยาบาลมีแต่จะแพงขึ้นทุกปีหรือถ้าเกิดป่วยฉุกเฉิน โรงพยาบาลรัฐต้องรอคิวยาวอาจรักษาไม่ทันก็ได้ครับมีเผื่อไว้อุ่นใจกว่า

แก้วเก้า

ประกันชีวิตดีค่ะ เรามีหลายเล่มเลยนอกจากจะคุ้มครองชีวิตแล้วเราใช้ลดหย่อนภาษีได้ด้วยค่ะ บางกรมธรรม์ครบแล้วมีเงินปันผลให้ด้วย เมื่อวานเราเพิ่งทำให้ลูกสาวเล่มนึงแกอายุ 8 ขวบเองตัวที่เราทำตั้งใจเก็บเป็นทุนการศึกษาให้ลูกค่ะ พอแกอายุครบ 18 ก็จะได้มีเงินออมในบัญชีตัวเองก้อนนึง มองอีกมุมก็คล้ายๆ กับการทะยอยเก็บเงินให้ลูกน่ะค่ะ

เพ็ญสุขภรณ์

อย่าเป็นเหมือนเรานะ ไม่ได้อ่านรายละเอียดดีๆ แล้วไม่ได้คิดให้ดีว่ามันจำเป็นจริงๆ ไหมไม่งั้นจะกลายเป็นภาระแบบเรา อย่างเราสัญญาจ่ายต่อเนื่อง 20 ปี จะได้ใช้เงินก็ตอนอายุเกือบ 50 แล้วปีถัดๆ มา ค่าเบี้ยก็เพิ่มสูงขึ้นตามอายุปีที่ 2 ถ้ายกเลิกเงินปีแรกที่จ่ายไปก็จะไม่ได้คืนด้วยสุดท้ายปรึกษาตัวแทนเลยใช้สิทธิ์ใช้มูลค่าเงินสำเร็จค่ะ คือหยุดจ่ายเบี้ย ระยะเวลาคุ้มครองเท่าเดิม แต่ทุนลดลงค่ะ

Kaden

ให้เป็นข้อมูลนะคะ ถ้าจ่ายเบี้ยไม่ไหวก็หยุดจ่ายได้โดยใช้สิทธิ์การเวนคืนมูลค่าเงินสด (กรมธรรม์ยุติ ได้เงินกลับมาก้อนนึง อิงตามมูลค่าเงินและระยะเวลาที่ถือกรรมธรรม์) หรือใช้มูลค่าเงินสำเร็จ (ระยะเวลาคุ้มครองเหมือนเดิม แต่ทุนประกันน้อยลง)หรือ สิทธิ์ขยายเวลาคุ้มครอง (ทุนเท่าเดิม แต่ระยะเวลาคุ้มครองน้อยลง)หรือ กู้เงินมาใช้ก่อนก็ได้ค่ะ(ได้ยินมาว่าดอกเบี้ยจะถูกกว่าธนาคารค่ะ)

Leonora

ผมทำเป็นสิบเล่มแล้วผมมองว่าเป็นการออมเงินวิธีหนึ่งทำนานๆ เข้า ได้ส่วนลดค่าเบี้ยด้วย แถมได้สิทธิ์พิเศษต่างๆ มากมาย เช่น ได้ราคาตั๋วหนังหรือทำกิจกรรมในราคาถูก การเคลมสินไหมเดี๋ยวนี้ก็เร็วขึ้นเยอะ แล้วปัจจุบันยื่นแค่บัตรประชาชนก็เข้ารับการรักษาได้ทันที ส่วนตัวข้อเสียคือตัวแทนเปลี่ยนหน้าบ่อยไปหน่อย call center โทรติดยาก

สุรัตน์

ถ้าเรามีเงินพอจ่ายมีเอาไว้บ้างก็ดีนะคะ เพราะอนาคตไม่แน่นอน สมัยนี้ข้อมูลบริษัทประกันมีให้เราศึกษาเยอะค่ะ เลือกให้ตรงกับความต้องการของเรามากที่สุดอย่าทำเพราะเกรงใจเด็ดขาด ส่วนตัวใช้บัตรสวัสดิการแห่งรัฐอยู่แล้วแต่ไม่มีสิทธิ์นอนห้องพิเศษ พอดีทำประกันเอาไว้กรมธรรม์หนึ่ง เมื่อปี่ทีแล้วป่วยเข้า ร.พ. และต้องนอนรักษาตัวเลยใช้สิทธิ์ของประกันนอนห้องพิเศษได้ค่ะ.

2020.03.05 9:34

Anuthat

ถ้ามองข้อดีของการทำประกันชีวิตนะ เรารู้สึกว่าอนาคตในทุกวันนี้มันไม่แน่ไม่นอน การมีประกันชีวิตไว้สัก 3 บริษัทก็ไม่เสียหาย ถ้าเราตัวคนเดียวเนาะ เกิดวันหนึ่งประสบอุบัติเหตุทำงานไม่ได้ เราก็ยังมีเงินใช้ หรือถ้าเรามีครอบครัวแล้วเสาหลักในบ้านอย่างเราเป็นอะไร ไปครอบครัวก็ยังมีเงินใช้ อันนี้ก็อาจจะมองเป็นข้อดีก็ได้ แต่ข้อเสียของการทำประกันชีวิตจะเกิดขึ้นเมื่อเราไม่ได้อ่านรายละเอียดดีๆ แล้วต้องดูด้วยว่าเรามีกำลังพอจะจ่ายค่าเบี้ยประกันภัยไหม ไม่งั้นมันจะกลายเป็นภาระที่เราต้องแบกไปอีกหลายสิบปีเลยนะ

2020.04.13 7:7

ณัฐิมา

ที่ผมชอบก็คือตรงที่เราจ่ายเบี้ยประกันแล้วเราจะได้รับเงินคืนตอนครบกำหนด เหมือนกับเราฝากออกเงินเลยครับ แต่ดีกว่าการฝากออมเงินก็คือถ้าครบกำหนดหรือตามสัญญาที่เราจะได้รับเงินคืนจะเป็นเงินก้อนใหญ่ และยังได้รับการดูแลในกรณีที่จำเป็นต้องได้รับการรักษาค่าพยาบาล ผมคิดว่าจุดนี้เป็นจุดที่น่าสนใจนะครับเพราะเมื่อเกิดอุบัติเหตุขึ้นเราจำเป็นต้องจ่ายค่ารักษาพยาบาลแพงยิ่งถ้าเป็นอุบัติเหตุใหญ่ใหญ่ก็ให้ประกันจ่ายให้ดีกว่าครับ

2020.04.23 14:40

Jenny

ดิฉันคิดว่าการทำประกันชีวิตไม่มีข้อเสียเลยนะคะมีแต่ข้อดีทั้งนั้นแต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าคุณเลือกทำประกันชีวิตแบบไหนและกลับบริษัทไหน แต่ส่วนมากคุณก็จะได้รับแต่ข้อดีทั้งนั้น แล้วก็เข้าใจค่ะการซื้อขายกันทางโทรศัพท์อาจจะทำให้เราไม่สามารถได้รับข้อมูลที่ชัดเจนมากเพียงพอดังนั้นถ้าคุณไม่ต้องการซื้อประกันทางโทรศัพท์ก็สามารถปฏิเสธได้นะคะแล้วเข้าไปเลือกซื้อประกันโดยตรงที่สำนักงานก็จะทำให้คุณได้รับข้อมูลที่ดีกว่าหรือว่าเดี๋ยวนี้พนักงานเซลล์ของบริษัทประกันก็สามารถมาพบลูกค้า ในสถานที่ที่ลูกค้าสะดวกได้แล้วค่ะหรือที่บ้านของคุณ เขาก็มาได้ค่ะ

2020.04.27 9:18

Non

การทำประกันชีวิตมีทั้งข้อดีข้อเสียนะครับสำหรับความคิดเห็นของผม เพราะทุกสิ่งทุกอย่างในความเป็นจริงไม่มีอะไรสมบูรณ์พร้อมต้องมีดีบ้างเสียบ้าง อย่างประกันชีวิตผมก็เห็นว่าสำคัญและจำเป็นต้องมีข้อดีคือคุ้มครองความเสี่ยงให้ชีวิตเรา แต่ข้อเสียผมว่ามันก็น่ารำคาญเหมือนกันกับพวกตัวแทนประกันเมื่อถึงเวลาต่ออายุประกัน หรืออาจจะมีปัญหาถ้าเราเลือกกรมธรรม์ที่ไม่เหมาะกับเราครับ

2020.05.30 18:57

เอกพงษ์

จริงๆแล้วทุกอย่างมีสองด้านคะ มีดีก็มีเสียคะ ยิ่งประกันชีวิตนี้ก็มีสองด้านสองมุมมองคะ หลายๆคนบอกว่าดีว่าคุ้มก็ทำไปแต่ในทางกลับกันบางคนก็บอกทำแล้วส่งไม่ไหวก็ประกันขาดกันไปเบี้ยที่สะสมก็ได้น้อยลงไปด้วย แต่ถ้าอยากเอาไว้ในเรื่องการรักษาพยาบาลแล้วไม่คิดเรื่องอะไรเราถือว่ามีประโยชน์มากกว่าข้อเสีย ยิ่งถ้าเราทำงานด้วยแล้วละก็การมีประกันจะช่วยเราเรื่องรายจ่ายได้มากเลยทีเดียว

2020.06.16 8:5

วสิน

ต้องถามก่อนนะครับว่ามีเงินทำประกันชีวิตไหม ถ้ามีก็ทำไปเถอะครับอำนวยความสะดวกหลายอย่างเลยอย่างที่เพื่อนบอก แต่ถ้ารู้สึกว่าตึงมือกันจนเกินไป ทำให้มีภาระหนี้สินเกิดขึ้นตามมาก็ต้องถามตัวเองก่อนครับว่ายอมรับได้ไหมถ้าเป็นแบบนั้น ถ้ามีสุขภาพที่ดีและคิดว่าจะไม่ได้เป็นอะไรในอนาคตก็ไม่จำเป็นต้องทำประกันชีวิตไว้ก็ได้ครับ

2020.07.16 7:14

นวย

ถ้าไม่กล้าซื้อประกันทางโทรศัพท์เราแนะนำให้ที่บริษัทประกันภัยเลยนะคะ จริงๆแล้วบริษัทประกันชีวิตหลายที่น่ะดี แต่เสียตรงที่บางทีเจอคนขายประกันภัยไม่ค่อยเอาใจใส่ลูกค้า เราเองก็เคยเจอค่ะ ทำปีเดียวแล้วก็เลิกเลยเปลี่ยนบริษัทใหม่เลยค่ะ ทำทางโทรศัพท์บางทีเราได้รายละเอียดไม่ครบ บางทีเราอาจจะมีโอกาสโดนหลอกด้วย ก็เลยทางที่ดีไปซื้อที่บริษัทประกันภัยเลยดีกว่านะคะ

2020.07.25 17:46

ZuZu

เราเองก็ได้ซื้อประกันชีวิตไว้ 1 ฉบับค่ะ ที่ซื้อเพราะเพื่อนเป็นตัวแทนนะคะ เราถึงได้ซื้อ และเราได้เห็นผลประโยชน์ที่ได้รับจากการทำประกันชีวิต (ไม่ใช่จากตัวเองนะคะ) คือว่าคุณลุงคนข้างบ้านแกได้ทำประกันชีวิตเอาไว้ แล้วพอแกเสีย บริษัทประกันก็ได้จ่ายเงินตามจำนวนตามกรมธรรม์ให้แก่ลูกนะคะ ซึ่งเราเห็นว่ามันมีประโยชน์มากจริงๆ ตอนนี้เราทราบว่าลูกของคุณลุงได้ซื้อประกันชีวิตกันทุกคนค่ะ

2020.08.06 7:14

รำมะนา

ซื้อประกันไว้บ้างก็ดีค่ะ ประกันสุขภาพหรือประกันชีวิตก็ได้แล้วแต่ความต้องการของผู้เอาประกันภัยค่ะ ถ้ากลัวการทำประกันกับตัวแทนทางโทรศัพท์ คุณมีคนรู้จักหรือญาติที่เป็นตัวแทนขายประกันบ้างมั้ยหรือว่ามีเพื่อน ญาติ ของคุณทำประกันไว้บ้างมั้ย ลองติดต่อกับตัวแทนคนนั้นแล้วคุยดูค่ะ จะได้มั่นใจมากขึ้นว่าจะมีตัวแทนดูแลตลอดอายุกรมธรรม์

2020.08.26 10:36

ชินจัง

ก็แล้วแต่คนจะคิด บางคนเงินในกระเป๋าตังค์พร้อมทำไว้ก็ดี แต่ถ้าคนที่หาเช้ากินค่ำเนี่ยสิจะเอาเงินที่ไหนไปจ่ายค่าเบี้ยแพงๆ แค่เอาชีวิตอยู่รอดเป็นวันๆก็ดีแค่ไหนแล้ว ใครๆก็ห่วงชีวิตตัวเองห่วงครอบครัวกันทั้งนั้นแหละ แต่การทำประกันชีวิตก็ไม่ได้การันตีเสมอไปว่ามันจะดีไปซะทุกอย่าง ถ้าชีวิตเราไม่พร้อมก็อย่าเอามาเป็นภาระให้กับชีวิตตัวเองเลย.....

2021.05.15 5:45

ปุ่ย

@แก้วเก้า เห็นคุณบอกว่ามีประกันชีวิตหลายเล่มก็คือหลายกรมธรรม์ ขอเดาว่าคุณน่าจะมีเงินมากหรือไม่ก็เป็นคนรวยนะคะ คนธรรมดาอย่างเราๆมีประกันชีวิตกรมธรรม์เดียวก็จ่ายไม่ค่อยไหวแล้ว ไม่มีตั้งหลายกรมธรรม์สุดยอดไปเลย ว่าแต่ว่าในประกันชีวิตที่คุณซื้อ คุณชอบแบบแผนในที่สุดแล้วของบริษัทไหนมากที่สุดคะ หรือว่าคุณซื้อประกันจากบริษัทเดียวกันหมดเลย

2021.05.31 17:2

วาฬน้อย

เรามองว่าประกันทุกอย่างดีหมดเเหละถ้ามีเงินจ่ายไหว แต่ไม่ดีสำหรับคนที่ไม่มีเงินจ่าย(เป็นภาระ) จริงๆถ้าเราไม่มีประกันก็ไม่ได้หมายความว่าชีวิตเราจะเเย่นะคะ เพราะเรายังมีทางเลือกอื่นๆที่จะให้ความคุ้มครองเราได้ เช่น ประกันสังคม หรือไม่ก็บัตรทอง ก็ช่วยได้ในระดับนึงเลยไม่ได้ถึงกับแย่อะไรค่ะ.... ตามกำลังที่เรามีดีที่สุดค่ะ

2021.07.18 14:10

แก้ม

แต่ถ้าถามว่าซื้อประกันทางโทรศัพท์ดีไหม เราบอกเลยนะคะว่าอย่าทำอย่างนั้นเด็ดขาด การที่เราจะทำประกันอะไรสักตัวนึงไว้ให้ชีวิตของเรา เราจำเป็นต้องอ่านเงื่อนไขให้ดีๆด้วยค่ะ การที่เราซื้อประกันทางโทรศัพท์อาจจะทำให้เรารู้เกี่ยวกับเงื่อนไขไม่ทั้งหมดนะคะ และมันอาจจะทำให้เราเกิดปัญหาในภายหลังได้ ตรงนี้ต้องระวังอย่างมากค่ะ

2021.09.14 2:0

สิรวิชญ์

ถ้าจะซื้อประกัน เจอหน้าตัวแทนดีกว่าครับ อย่าซื้อผ่านพวกที่โทรมาครับ เพราะน่ากลัวมาก มีหลายคนที่โดนหลอกครับ เอกสารดูเหมือนว่าจะถูกต้องแต่ก็ไม่ได้ทำเรื่องประกันให้เรา หายเงียบไปเลย ส่วน ถ้าจะถามเรื่องประกันชีวิต ดีไหม ผมว่า ทำเอาไว้เถอะครับ เพราะมันจะเป็นเหมือนสะพานที่เชื่อมให้เราได้ซื้อประกันสุขภาพได้ครับ

2021.09.18 4:18

Pasit000

น่าจะเคยเจอกันแทบทุกคนนะครับเรื่องการโทร.มาขายประกัน โทร.มาทีไรอยากจะถามว่า "เบอร์นี้ท่านได้แต่ใดมา" ผมก็ไม่เคยซื้อประกันกับเจ้าหน้าที่ที่โทรศัพท์มาขายเหมือนกันครับ ผมทำประกันกับตัวแทนที่รู้จักกัน อย่างที่หลายคนกังวลล่ะครับ สมัครกับเจ้าหน้าที่ี่เราไม่รู้จักกลัวว่าเขาจะเท ไม่มาดูแลเรา จะจ่ายเงินไปเปล่าๆน่ะครับ

2021.09.25 14:42

ละออทิพย์

เวบาที่นโทรมาขายประกันทางโทรศัพท์ เราก็ฟังนะคะ ว่าตอนนี้มีตัวไหนบ้างที่น่าสนใจ แต่ส่วนตัวของเราเองมีตัวแทนประกันที่เราใช้มานานแล้วทั้งครอบครัวเขาก็เป็นคนที่คอยดูแลคะ เลยจะถามเขาบ่อยๆว่าตัวที่เขาโทรมาชวนทำเป็นยังไงบ้าง ถ้าอยากซื้อก็จะซื้อผ่านของตัวแทนของเราเลย คิดว่าน่าเชื่อถือว่าแล้วก็เดินเรื่องง่ายกว่าด้วย

2022.01.23 13:54

สุทธิชัย

ประกันชีวิตถ้าสามารถทำได้ก็ดีนะครับ เพราะว่าเป็นการคุ้มครองชีวิตกรณีที่เราเสียชีวิตคนข้างหลังจะได้รับผลประโยชน์ แต่ถ้าจะซื้อก็อยากให้คนที่ซื้อได้รับผลประโยชน์ด้วย ดังนั้นเวลาที่จะซื้อต้องถามนะครับว่าเป็นประกันชีวิตธรรมดา หรือว่า เป็นแบบ สะสมทรัพย์ หรือว่าเป็นแบบปะนผลไหม เพราะถ้าเป็นสองอย่างนี้น่าสนใจครับ

2022.02.19 15:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี