Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ความสุขเราซื้อด้วยได้เงิน จริงๆหรือ?

การนิยามความสุข และการเลือกวิธีใช้เงินของแต่ล่ะคนผมว่าต่างกันอยู่แล้ว แต่อยากทราบว่า เงินส่งผมกระทบต่อความสุข หรือซื้อความสุขในชีวิตได้จริงๆ เหรอครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วิเศษ

จริงในระดังนึงค่ะ นักเศรษฐศาสตร์มีผลสำรวจความสุขจากคนทั่วโลก พบว่าคนมีรายได้สูงมีแนวโน้มที่จะมีความสุขมากกว่าคนมีรายได้น้อย แต่กับเงินทุกบาททุกสตางค์ที่หามาได้เพิ่มขึ้นนั้น คนมีรายได้น้อยมีแนวโน้มที่จะมีความสุขเพิ่มขึ้น มากกว่าคนมีรายได้สูง เพราะเขาสามารถนำเงินส่วนเพิ่มนั้นไปใช้จับจ่ายเพื่อตอบสนองการยังชีพพื้นฐานได้ดีขึ้นค่ะ

2019.08.01 7:38

Yod rak

สำหรับผมว่าไม่นะครับ แม้ว่าความพึงพอใจในชีวิตจะเพิ่มขึ้นเมื่อรายได้เราสูงขึ้น แต่เมื่อรายได้เพิ่มถึงจุดๆ หนึ่งกลับพบว่าการมีรายได้เพิ่ม ไม่ได้มีความสัมพันธ์กับอารมณ์ความสุข หรือเสียงหัวเราะของพวกเราเลย อาจเพิ่มความเครียดและกังวลในการได้มาและเสียไปต่างหาก

2019.08.01 7:39

สุนีย์

มีความสุขแน่ ถ้าเราใช้ไปกับเวลาพักผ่อนกับครอบครัว การไปทริปท่องเที่ยว แม้จะไปประเทศเดียวกัน แต่เรื่องเล่าของเรากับของเพื่อนย่อมแตกต่างกัน หรือ การใช้เวลาอยู่กับคนที่เราให้ความสำคัญ นำมาซึ่งการสร้างความสัมพันธ์และความทรงจำร่วมกัน ซึ่งประเมินค่าไม่ได้ แต่เราใช้เงินแลกสิ่งเหล่านั้นมาได้

2019.08.01 7:40

Suwattanee

อีกเรื่องที่จะทำให้คนเรามีความสุขมากขึ้นและยินดีจากการใช้เงิน ก็เป็นเรื่องการบริจาค หรือการมอบของขวัญให้กับผู้อื่นค่ะ นี่นับเป็นการลงทุนสร้างความสุขของเราในรูปแบบของการส่งต่อความสุขนั่นเอง ดิฉันว่านี่มันคุ้มยิ่งกว่าคุ้มสำหรับความเหน็ดเหนื่อยที่เรามีมาจากการหาเงินเมื่อเราลงทุนไปกับความทรงจำ การบริจาค หรือการมอบของขวัญให้แก่กันและกัน

2019.08.01 7:41

Michelle

มันอยู่ที่ว่าความสุขของคุณคืออะไรครับ ถ้าความสุขของคุณคือเทคโนโลยีใหม่ๆ หรือการนี้เงินเยอะๆ มีอะไรก็ถามที่ซื้อได้ด้วยเงิน คำตอบก็คือใช่ แต่ถ้าบอกว่าความสุขของคุณคือการได้อยู่กับครอบครัวไม่มีปัญหาครอบครัว สุขภาพแข็งแรง มีชีวิตยืนยาว บอกเลยว่าไม่สามารถซื้อได้ครับ เพราะว่าถ้าคนคิดถึงแต่เรื่องเงินก็จะหมกมุ่นหาแต่เงิน ไม่ได้สนใจเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้หรอกครับ และสิ่งที่ตามมาก็คือเสียเวลา เสียใจ

2020.04.27 5:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ทำไมทารกถึงหัวเบี้ยว

All (ประกัน)

มีประกันภัยโคโรน่า ไวรัสที่ไหนให้วงเงินถึง 3 ล้านบ้างคะ

ความป่วยไข้

รักษารากฟันทำอย่างไร

ประกันภัยสุขภาพ

ถ้าเรามีกรมธรรม์ประกันสุขภาพอยู่แล้ว จำเป็นต้องซื้อประกันโควิด-19 เพิ่มอีกไม๊ครับ

การตั้งภรรภ์

อาหารของคนตั้งครรภ์ที่กินมังสวิรัติ

ความป่วยไข้,All (เศรษฐกิจ)

ตอนนี้สภานการณ์ไวรัสโควิด-19เป็นอย่างไรบ้างคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี