Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมการเสียภาษีจึงสำคัญคะ อยากทราบหลายๆความคิดจะได้มั่นใจ?

คือเริ่มทำงานส่วนตัวแล้วไม่ค่อยมีความรุ้เรื่องการเสียภาษีสักเท่าไหร่แต่ก็อยากทำให้มันถูกต้องเรียบร้อยไม่ต้องมีการเสียภาษีย้อนหลังก็เลยอยากรู้ว่าทำไมเราต้องเสียภาษีด้วยคะนี่ถามแบบงงไปเลยนะคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Fern

เงินที่เราทุกคนเสียภาษีไปนั้นเป็นสิ่งสำคัญมากเพราะรัฐบาลจะนำเงินส่วนนี้ไปพัฒนาประเทศชาติบ้านเมืองของเราให้มีความมี่นคงเข้มแข็งมากขึ้นในทุกๆด้าน ก็เพื่อประโยชน์ของประชากรในประเทศนั้นๆครับ ดังนั้ให้ทุกคนพยายามเสียภาษีตามที่ตัวเองควรเสียอย่าเลี่ยงหรือหลบหลีกเลยนะครับเพราะเป็นการทำผิดกฏหมายด้วยนะ

2019.08.01 18:0

Khem

รู้้รึเปล่าเงินที่คุณเสียภาษีไปนั้น เป็นเงินที่ใช่เพื่อมาจ่ายเงินเดือนเหล่าขา้ราชการทั้งหลายด้วย แต่ก็มีคนร้องเรียนบ่อยๆว่า ข้าราชการกินเงินเดือนภาษีของประชาชนแต่ให้บริการประชาชนที่ไม่ดีสักเท่าไหร่ ทำให้หลายคนไม่ค่อยอยากจะเสียภาษีมากเท่าไหร่ แต่จริงๆแล้วการเสียภาษีนั้นสำคัญมาก

Chantira

ที่เราเห็นว่ามีการปรับปรุงเรื่องการคมนาคมการสร้างถนนหนทางทั้งหลายเงินส่วนนั้นส่วนใหญ่ก็มาจากการเสียภาษีของประชาชนนะคะ ดังนั้นถ้าคุณมีรายได้ไม่ว่าแบบไหนก็ควรไปติดต่อขอข้อมูลเรื่องการเสียภาษีให้ถูกต้องด้วยนะคะ เพื่อบ้านเมืองของเราจะได้พัฒนาไปอย่างต่อเนื่องค่ะ

Ratsami

เงินภาษีก็เป็นเงินส่วนที่ทางรัฐบาลนำมาช่วยเหลือคนยากจน คนสูงอายุที่ทุกวันนี้เราเรียกกันว่าเงินสวัสดิการของรัฐนั่นแหละ เงินภาษีที่พวกเราจ่ายไปนั้นนำมาทำประโยชน์มากมายแต่ด้วยความไม่ยุติธรรมก็อาจจะมีการนำเงินภาษีไปใช้อย่างไม่ถูกต้องด้วย ทำให้หลายคนไม่อยากจ่ายภาษี

ธงชัย

การเสียภาษีเป็นหน้าที่รับผิดชอบของผู้มีรายได้ทุกคนค่ะ ถึงแม้รายได้ไม่ถึงเกณฑ์ก็ต้องยื่นแบบแสดงรายได้ด้วย ถ้าคุณทำงานและมีเงินเดือนต้องเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาค่ะ โดยยื่นแบบภาษี ภ.ง.ด.90 และ ภ.ง.ด. 91 ค่ะแต่ถ้ารายได้ต่อปีไม่เกิน 150,000 บาทก็ได้รับการยกเว้นนะคะ แต่ถ้ามีรายได้ต่อปีตั้งแต่ 150,000 บาทขึ้นไปต้องเสียภาษี ส่วนใครจะจ่ายมากขนาดไหนก็ขึ้นอยู่กับรายได้ค่ะอัตราภาษีที่ต้องจ่ายเริ่มตั้งแต่ 5%-35% ค่ะ.

2020.03.05 9:36

Rhoda

กฎหมายกำหนดว่า ให้บุคคลทุกคน เว้นแต่ผู้เยาว์ หรือผู้ที่ศาลสั่งให้เป็นคนไร้ความสามารถ หรือเสมือนไร้ความสามารถ มีหน้ายื่นรายการเกี่ยวกับเงินได้พึงประเมินที่ตนได้รับในระหว่างปีภาษีถ้าหากเข้าเงื่อนไข เช่นกรณีมนุษย์เงินเดือน ถ้ามีเงินเดือนเกินกว่า 50,000 บาทต่อปี (สำหรับคนโสด) และเกินกว่า 100,000 บาท(สำหรับคนมีคู่สมรส)

2020.04.22 15:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

คืออยากรู้ค่ะว่าถ้าเราฝากเงินเข้าบัญชีทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่งเราจะต้องเสียภาษีไหมคะ?

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

All (การจ่ายภาษี)

จะมีการอำนวยความสะดวกให้กับเราเพิ่มมากขึ้นไหมครับ

บัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ต้องเสียภาษีไหมคะ?

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

All (การจ่ายภาษี)

สนใจเรื่องภาษีย้อนหลังค่ะ ทำอย่างไรเราถึงจะไม่โดน..

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี