Forum
แก้ไขล่าสุด: 

พ.ร.บ. รถยนต์ คุ้มครองอะไรบ้างครับ มีอัพเดทเพิ่มเติมไหมครับ

อยากขอข้อมูลครับ !! พ.ร.บ. หรือ ประกันภัยรถยนต์ภาคบังคับ คุ้มครองในด้านใดบ้าง และปรับเพิ่มวงเงินแบบไหนบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sydnee

ตั้งแต่วันที่ 1 เมษายน 2559 เป็นต้นมานะครับ ความคุ้มครอง​ ​ค่ารักษาพยาบาล กรณีได้รับบาดเจ็บ เดิม ​50,000 บาทต่อคน ปัจจุบัน 80,000 บาทต่อคน , ค่าสินไหมทดแทน กรณีเสียชีวิต/ทุพพลภาพถาวร​ เดิม ​200,000 บาทต่อคน ปัจจุบัน ​300,000 บาทต่อคน และค่าสินไหมทดแทน กรณีสูญเสียอวัยวะ ระหว่าง 200,000-300,000 บาทต่อคน​ ครับ

2019.08.01 18:0

Banyat

ตามข้อมูลในความเห็นที่หนึ่งนะคะ จะมีผลครอบคลุมไปถึงรถยนต์ทุกประเภท สำหรับใครที่ทำประกันภัย พ.ร.บ. ไปก่อนหน้านี้ก็ไม่ต้องเสียใจไป เพราะมีผลย้อนหลังให้กับกรมธรรม์ประกันภัยเดิมที่ยังไม่สิ้นสุดระยะเวลาประกันภัย ทำให้ได้รับสิทธิปรับเพิ่มวงเงินความคุ้มครองตามไปด้วย เรียกได้ว่าทุกคนได้รับประโยชน์จากเรื่องนี้อย่างเต็มที่และเท่าเทียมกันเลยค่ะ

Seni

สำหรับเพื่อนๆที่ต้องการความคุ้มครองมากขึ้น หรือต้องการความคุ้มครองที่ครอบคลุมรอบด้าน ทั้งในด้านชีวิตและทรัพย์สินจริงๆ แนะนำให้ทำประกันภัยรถยนต์ภาคสมัครใจควบคู่กันไปครับ ซึ่งปัจจุบันก็มีให้เลือกหลายแบบ ให้ความคุ้มครองและมีค่าเบี้ยประกันที่แตกต่างกันไป เราเลือกแบบที่ต้องการและตรงกับความสามารถในการจ่ายเบี้ยประกันในแต่ละปีของเราได้เลยครับ

Nak

การใช้รถใช้ถนนในชีวิตประจำวันของเราทุกวันนี้ต้องยอมรับว่ามีโอกาสที่จะเกิดอุบัติเหตุได้ตลอดเวลา ดังนั้น พ.ร.บ. รถยนต์ผมว่าสำคัญมากๆเลย ช่วยเพิ่มความอุ่นใจในการใช้รถใช้ถนนมากขึ้น และที่สำคัญคือ ช่วยลดภาระค่าใช้จ่ายจากความเสียหายที่อาจเกิดขึ้นได้อีกด้วยครับ

Suntarankul

พรบ.คือประกันภัยที่จ่ายชดเชยให้กับผู้ที่ประสบอุบัติเหตุทางรถยนต์ ทั้งรักษาพยาบาล ชดเชยเมื่อบาดเจ็บสูญเสียอวัยวะ ทุพพลภาพและ เสียชีวิต และได้รับเงินชดเชยค่ารักษาตัวใน ร.พ.วันละ 200 บาทไม่เกิน20 วันหรือ 4,000 บาทต่อคนค่ะ แต่จะไม่คุ้มครองความเสียหายที่เกิดขึ้นกับรถยนต์และทรัพย์สินของผู้ประสบภัยนะคะส่วนอัตราเบี้ยประกันรถยนต์โดยสารไม่เกิน 7 ที่นั่งจะอยู่ที่ 600 บาทค่ะถ้าหมดอายุ จะไม่มีค่าปรับจากขนส่งนะคะ แต่ถ้าโดนเจ้าหน้าที่ตำรวจเรียกตรวจคุณจะถูปปรับไม่เกิน 10,000 บาทค่ะ.

2020.03.05 9:40

ชาติ

พ.ร.บ.รถยนต์ คือ พระราชบัญญัติคุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ ให้ความคุ้มครองเฉพาะความเสียหายที่เกิดขึ้นแก่ชีวิต ร่างกาย และทรัพย์สิน โดยจะชดใช้ค่าเสียหายเบื้องต้นตามที่กฎหมายกำหนด ซึ่งไม่รวมไปถึงค่าเสียหายที่เกี่ยวกับรถ เช่น ค่ารักษาพยาบาล จากการบาดเจ็บ (ตามจริง) 30,000บาท การเสียชีวิต สูญเสียอวัยวะ หรือทุพพลภาพอย่างถาวร 35,000บาท

2020.04.22 15:23

Super10

@sydnee ข้อมูลเยอะจังค่ะ ดีแล้วค่ะอยากรู้อยู่พอดี มีพรบทั้งรถยนต์และมอเตอร์ไซค์ จะได้รู้ว่ามีสิทธิประโยชน์อะไรเพิ่มบ้าง เป็นคนใช้รถอยู่ทุกวันเหมือนกันค่ะปกติเหตุก็เสี่ยงอยู่นะ เรื่องพ. รบ ประกันรถยนต์ ก็ต้องรู้เอาไว้ก่อน ก่อนเกิดเรื่อง เวลาเกิดเรื่องขึ้นมาจะได้มีสติจัดการอะไรได้ถูก และรู้ว่าจะเคลมประกันอะไรยังไง

2021.09.16 16:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี