Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถามเรื่องการวางแผนเงินหน่อยครับ

อยากสอบถามว่าควรจะจัดการบริหารการเงินอย่างไรในสินทรัพย์และหนี้สินดังนี้ครับ สินทรัพย์ เงินในกองทุน : 5 แสน LTF : 3 แสน ทอง : 1 ล้าน ที่ราคาเฉลี่ยประมาณ 22000 ประกันชีวิต : 7 แสน ใช้ได้ตอนปี 2028 เงินออมทรัพย์ : 8 แสน หนี้สิน กู้ผ่อนคอนโด : 2 ล้าน (ผ่อนเดือนละ 19000) รายได้ เงินเดือนหลังหักภาษี 80000 ต่อเดือน ปล่อยเช่าคอนโด 16000 ต่อเดือน ค่าใช้จ่ายต่อเดือนประมาณ 40000 ส่วนตัวไม่ได้เล่นหุ้นเพราะไม่มีเวลา อยากปรึกษาว่าควรวางแผนอย่างไรต่อถึงจะเป็นทางบริหารที่ดีที่สุดครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นล่วงหน้าครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ภูมินทร์

กำหนดเป้าหมายการออม / ลงทุนค่ะ เช่น เงินสำรอง เงินฉุกเฉิน ซื้อรถ ซื้อบ้าน แต่งงาน เที่ยว ตปท ค่าเทอมลูก มรดก แล้วดูว่าแต่ละเป้าหมายต้องใช้เงินเท่าไหร่ มีเวลาเก็บเงินแค่ไหน จัดสรรเงิน / การลงทุนให้เหมาะสมกับเป้าหมายนั้นๆ วางแผนร่วมกับการควบคุมความเสี่ยงต่างๆ พวก ประกันชีวิต ประกันสุขภาพ และการลดหย่อนภาษีค่ะ

2019.08.01 18:0

Andy

ทุกวันนี้ความสามารถในการหารายได้ของคุณ สามารถจัดการกับหนี้สินของคุณได้สบายครับ แต่ถ้าวันนึง สุขภาพคุณมีปัญหา หรือ เกิดโรคร้ายแรง ความ สามารถในการหารายได้ของคุณอาจลดลง และ จะกระทบกับรายจ่ายและหนี้สินที่คุณมีอยู่ได้ วางแผนทำประกันสุขภาพ และ ประกันโรคร้ายแรง สักหน่อยก็ดีครับ ผมขอเสนอประกันโรคร้ายแรง จ่ายเบี้ยคงที่ 10 หรือ 20 ปี คุ้มครองโรคร้ายแรง 44 โรคร้าย คุ้มครองตั้งแต่ระยะต้นถึงระยะลุกลาม จนถึงอายุ99 บริหารสินทรัพย์ คุณมีหลายทางเลือก แต่เรื่องชีวิตและสุขภาพคุณมีชีวิตเดียวนะครับ บริหารความเสี่ยงเพิ่มเติมสักหน่อยครับ

2019.08.01 18:0

Taeng

ไม่ค่อยได้เจอใครที่ให้รายละเอียดเยอะขนาดนี้เลยนะครับ ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลที่แจ้งให้ทราบครับ ผมว่าคุณวางแผนมาดีมากแล้วครับ แต่ว่าปริมาณเงินที่คุณเก็บยังอาจน้อยไปนะครับ แล้วตอนนี้รู้สึกว่ากองทุนที่คุณมีอยู่ มันไม่ค่อยดีแล้วใช่ไหมครับ ผมว่านะจะเปลี่ยนมาเป็นกองทุนตัวใหม่ดูบ้างนะครับ อย่างลงที่ตัวนี้ตัวเดียวครับกระจายไปน่าจะดีกว่าครับ

2020.04.22 15:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card ใช้รูดซื้อของแทนเงินสดได้ไหม

Truemoney / ทรู มันนี่

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ขับ Grab กับ Food Panda อะไรได้เงินดีกว่า

ทำไมจ่ายบิลค่าน้ำโดยการสแกนไม่ได้คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

แอป Dolfin wallet ใช้ดียังไง? ชอบอะไรในตัวแอปกันคะ?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย

หนัง Pu Pd pvc ต่างกันยังไง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หมอนหนุนทำมาจากวัสดุใดบ้าง

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay ผูกกับsamsung payได้ด้วย

เมื่อก่อนmPay ใช้งานค่อนข้างจำกัดมากจริงๆครับ ผมเคยใช้เมื่อก่อนเพราะความยากเลยเลิกใช้ครับ แต่ที่หันกลับมาใช้อีกก็เพราะว่าช่วงนี้ mPayมีโปรครับ คือสมัครไว้รับเงินฟรีครับ ช่วงนี้ผูก samsung pay แจก 100 ใช้จ่ายได้เงินคืน 50% ไม่เกิน 100 ผูกบัญชี ธ.กรุงเทพ แจก 100 หมดเงินแล้วก็รอโปรใหม่ มีเงินโปรเข้ามาให้เกลือบทุกเดือนเลยครับ

mPay

AirPay มีบัตรแข็งให้ด้วย

AirPay

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ใช้กัเดรี่ควีน

Rabbit LINE Pay

mPay ลองใช้กันดู

เพ่อนๆที่กำลังมองหาแอฟเงินสดแล้วอยากทดลองใช้งานดู ขอแนะนำของmPayครับ ลองโหลดแอพมาใช้ดูก่อนก็ได้ครับ ไม่ได้มีค่าธรรมเนียมการสมัคร เครือข่ายไหนก็ใช้ได้ มีแสดงโปรโมชั่นอยู่ในแอพ ส่วนมากสำหรับลูกค้า AIS ซึ่งถ้าใช้งานอยู่แล้วก็ได้ประโยชน์ตรงนี้ไป จ่ายบิลค่าโทรศัพท์ ได้ง่ายๆครับ แถมบางเดือนmPayก็ยังมีส่วนละแล้วก็ยังมีเงินคืนให้ด้วยครับ

mPay

mPay จ่ายได้ทุกอย่าง

การชำระบิล กันบ้าง โดยจะเห็นว่า แอปพลิเคชัน mPAY ครอบคลุมการชำระบิลแทบจะทุกบริการเลยก็ว่าได้ ไม่ว่าจะเป็น ค่าสาธารณูปโภค อย่างเช่น ค่าน้ำ, ค่าไฟ, ค่าโทรศัพท์บ้าน หรือจะเป็นบัตรเครดิต, ลิสซิ่ง, ประกันภัย, ประกันชีวิต, ค่าอินเทอร์เน็ต นอกจากนี้ ยังสามารถเติมเงินสำหรับเกมออนไลน์ได้อีกด้วย เรียกได้ว่า สะดวกมากเลยครับ

mPay

All (เศรษฐกิจ)

mPay เติมเงินไม่มีค่าธรรมเนียม

หลายคนอาจคิดว่าmPayใช้งานค่อนข้างจำกัดใช่ไหมครับ ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่พอได้ลองใช้ดูแล้วตามคำแนะนำของเพื่อนที่เคยใช้ ผมว่ามันใช้งานได้ครอบคลุมนะครับ ทำงานได้เหมือนกับแอฟอื่นๆทั่วไปเลยครับ แต่ที่ผมชอบเป็นส่วนตัวคือข้อดีของ mPay ตรงนี้ก็คือ เติมเงินฟรีไม่มีค่าบริการแม้แต่บาทเดียว เลยครับ เป็นบริการฟรีๆเลยครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี