Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ค่าใช้จ่ายในมหาลัยรวมทั้งหมด 4ปี ประมาณเท่าไหร่

ไม่ว่าจะเป็นค่าเทอม ค่าแรกเข้า ค่ากิจกรรมต่างๆ ค่าหอ ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่ากิน ค่าอยู่ ค่าเที่ยว รวมทั้งหมดที่ต้องใช้จ่ายในมหาลัยทั้งหมดประมาณเท่าไหร่มีใครรู้บ้าง พอดีต้องเซฟตัวเองทุกอย่าง เพราะว่าต้องเรียนด้วยแล้วก็หาทำเองด้วย เนื่องจากทางครอบครัวไม่สามารถส่งเรียนได้ไหว ใครพอจะทราบบ้างก็ช่วยบอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Elton

รวมๆแล้ว ตีเป็นเลขกลมๆก็ 200,000 บาท ได้ อาจมีบวกลบ แล้วแต่นะประมาณนี้ ไม่รวมค่าทำเอกสารต่างๆ เช่นเอกสารขอฝึกงาน ขอใบจบ ขอทรานสคริป ฯลฯ นะ ทำงานเองพอช่วยได้ก็จริง แต่อย่าลืมดูพวกทุนอื่นๆด้วย มันก็ช่วยได้เยอะเหมือนกัน เพราะมหาวิทยาลัยเรียนหนัก กิจกรรมก็เยอะ แบ่งเวลาดีๆ มหาวิทยาเปิดก็เป็นตัวเลือกน่าสนใจ หากเราอยากเรียนอ่ะนะ

2019.08.01 18:0

อริศรา

แต่ละมหาวิทยาลัยก็จะมีค่าใช้จ่ายต่างกัน คำนวณยากเนอะ อย่างมหาวิทยาลัยพี่เนี่ย ค่าเทอม 13,000 + บาท เรียนปีละ2เทอม 4ปีก็ 8เทอม(ไม่รวมซัมเมอร์) = 104,000 + บาท ค่าชุดนักศึกษา+ชุดต่างๆ โดยประมาณ ตัวละ 150-200 บาท =1,000-1,500 + บาทค่าหอ เทอมละ 2,000บาท 8 เทอม =16,000 บาท+ค่าบำรุงหอ ปีละ 200 บาท 4 ปี = 16800 บาท ค่าไฟ หอในคิดหน่วยละ4บาท,ค่าน้ำไม่เสีย หารกับเมทประมาณเดือนละ 100+บาท ค่าเอกสารการเรียน อันนี้ประมาณไม่ได้จริงๆเสียไปยิบย่อยมาก และเสียเยอะมาก เทอมนึงเสียไปร่วมๆ 3,000-5,000 ได้ เพราะบางวิชาเป็นหนังสือ ค่ากิจกรรมต่างๆ ตอนปี 1 เสียค่าบำรุงแรกเข้า รวมๆแล้วประมาณ 10,000 + บาทได้ หลังจากนั้นก็มียิบย่อย ประมาณอีก 10,000 + บาท = 20,000บาท ค่ากิน ค่าอยู่ แล้วแต่ความประหยัดของน้องค่ะ พี่ใช้ประมาณเดือนละ 4,000-5,000 บาท

2019.08.01 18:0

สุภา

พี่คิดว่าน้องน่าจะหมายถึงมหาวิทยาลัยของรัฐใช่มั้ยคะ ค่าเทอมของมหาวิทยาลัยในกรุงเทพและปริมณฑล มีหลายแห่งเช่น จุฬาฯ เริ่มต้นที่ 17,000-21,000 บาท,ธรรมศาตร์ 13,000-52,000 บาท เกษตรศาตร์บางเขน 12,900-17,3000 บาท นีคือต่อเทอมนะคะถ้ารวม 4 ปีจะเป็นเท่าไหร่น้องคำนวณดูเองนะคะส่วนค่าใช้จ่ายอื่นๆก็ขึ้นอยู่กับค่าครองชีพของแต่ละเขต และนิสัยในการใช้จ่ายส่วนตัวค่ะไม่สามารถกำหนดออกมาเป็นตัวเลขที่แน่นอนได้ค่ะ.

2020.03.05 9:42

Thanarat

ถ้าจะให้รวมค่าครองชีพ ค่ากิน ค่าอยู่ ค่าหอด้วยเนี่ย รวมมาเป็นตัวเลขยากค่ะ เพราะมันก็ขึ้นอยู่กับว่า เราอยู่หอใน หรือหอนอก เราเป็นคนใช้จ่ายมือเติบไหม ควบคุมการใช้จ่ายของตัวเองได้หรือเปล่า แต่ถ้าเฉพาะค่าเทอม ตลอด 4 ปีนะคะถ้าเราเลือกคณะที่ค่าใช้จ่ายไม่สูงมากก็ไม่เกิน 150,000 บาทเฉพาะค่าเทอมนะคะ อันนี้คือจำนวนเงินที่พ่อแม่เก็บไว้ให้ก่อนที่เราจะเข้ามหาวิทยาลัย แล้วก็ค่าใช้จ่ายทั่วไปที่เราใช้ต่อเดือนก็คือเดือนละ 5,000 บาทค่ะ ไม่รวมค่าหอนะ

2020.04.14 11:43

Phitchaya

ถูกต้องแล้วครับอยู่ที่นิสัยส่วนตัวของเราด้วยแต่ถ้าจะถามว่าถ้าเป็นคนที่ประหยัดและอยากจะเรียนให้จบจริงๆแนะนำว่า 2แสนบาทก็พอครับ และอีกวิธีหนึ่งที่จะช่วยให้เราประหยัดได้ก็คือการทำงานเสริมหรืองาน part time ในระหว่างที่ช่วงเรียนก็ได้ครับหรือจะช่วยเราให้สามารถช่วยลดค่าใช้จ่ายในการกินหรือค่าเช่าหอของเราได้ด้วย ซึ่งวิธีนี้ผมทำมาแล้วครับว่าสามารถเรียนจบและผ่านช่วงเวลาดังกล่าวมาได้ด้วยดีแต่ต้องเป็นคนที่ขยันและประหยัดนะครับ

2020.04.24 4:53

Kitty

มหาวิทยาลัยก็มีทั้งของรัฐบาลและเอกชนคล้ายๆโรงเรียนมัธยมครับถ้าเป็นรัฐบาลก็อาจจะถูกหน่อยแต่ถ้าเป็นเอกชนก็อาจจะแพงหน่อย ผมอยู่มหาวิทยาลัยรัฐบาลครับแต่ผมทำกิจกรรมหรือเรียนในคณะที่อาจจะมีค่าใช้จ่ายแพงกว่าคนอื่นหน่อยก็ไม่อยากอธิบายละกันนะครับเรื่องมันยาวว่ามีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างเอาเป็นว่าสรุปรวมแล้ว 4 ปีที่ผ่านมากว่าผมจะเรียนจบในตอนนี้ก็ใช้เงินไปประมาณ สองแสนกว่าบาท ถึง 300,000 อาจจะได้นะครับถ้าคิดเรื่องเล็กๆน้อยๆอื่นๆด้วย แต่ถ้าเป็นมหาวิทยาลัยเอกชนก็คงจะ มีราคาหรือจำนวนเงินที่สูงกว่านี้มาก

2020.04.27 9:21

ศิริ

เรียนจบ4ปี พี่ว่าถ้าคำนวนเป็นตัวเลขน่าจะยากพอดูครับ แต่ถ้าจะบอกว่าต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรบ้างก็พอบอกได้ครับ พี่อยู่หอกับเพื่อน เดือนละ5000บาทหารสอง รวมค่าน้ำค่าไฟ3000บาทต่อคนพอดี ส่วนค่ากินค่าเดินทาง วันละ150 เดือนหนึ่งไม่เกิน 4-5พันบาท ค่าเทอมไม่แพงมากพี่เรียนรามเทอมหนึ่งเสียถ้าคิดคร่าวๆ4-5พันบาทเช่นกัน น้องก็ลองๆบวกลบดูละกันสี่ปีทั้งหมดเป็นเงินเท่าไร

2020.05.26 5:37

Sura

ใครมีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ไม่รู้ แต่ค่าใช้จ่ายในรั้วมหาวิทยาลัยของเราฉีกทุกกฎเกณฑ์ได้เลย เราแบบประหยัดสุดห่อข้าวใส่ปิ่นโตไปกินเหมือนตอนประถมเลย เพื่อนไปเที่ยวเราไม่ไป เก็บตัวในห้องตลอดแล้วเราชอบทำอาหารง่ายๆกินเองด้วย ก็บอกจำนวเงินแน่นอนไม่ได้แต่ประหยัดมากอะ ส่วนลูกคนรวยบางคนโหใช่เงินเป็นว่าเล่นเราว่าหนึ่งก็หมดหลายแสนแล้วถ้าจะามหาจำนวนที่แน่นอนเราว่าตอบยากอะ

2020.05.30 19:0

มนตรี

น้องบอกว่า ต้องเรียนด้วยแล้วก็หาทำเองด้วย แสดงว่า ต้องเรียนที่รามอย่างเเดียวแน่นอนแบบนี้ เพราะที่อื่นคงไม่น่าจะเหมาะแน่นอน หรือใครว่าเหมาะ เรียน เช้าทำงานบ่าย หรือทำงานบ่ายเรียนเช้า พี่ว่าไม่เข้าท่า แต่เรียนราม ทำงานได้แน่นอน แถมบางวิชาเราก็สามรถอ่านหนังสือเองได้ด้วย ส่วนเรื่องค่าใช้จ่าย ถ้าเป็นรุ่นของพี่นะ พี่ใช้จ่ายเดือนละ หนึ่งหมื่นบาท ถามว่าเยอะไหมพี่ว่าไม่

2020.06.17 8:34

น้ำฝน

เป็นอีกเรื่องนะคะที่คิดไม่ตกเลย สำหรับใครที่คิดกำลังจะเรียนต่อมหาลัยก็ต้องคิดเกี่ยวกับค่าใช้จ่ายกันทั้งนั้น สำหรับฉันเองฉันคิดว่าการที่เราคิดตั้งแต่เนิ่นๆเกี่ยวกับค่าใช้จ่ายที่จะเกิดขึ้นช่วยเราให้วางแผนการใช้จ่ายด้วยนะคะ เพื่อที่จะรู้ว่าตัวเองมีขีดจำกัดในการจ่ายเงินได้เท่าไหร่ และมีกำลังเงินเหลือเท่าไหร่ในการใช้จ่ายแต่ละเดือน จะได้มีแรงจูงใจล่ะค่ะ

2020.07.15 3:44

ลุลา

ราคาโดยเฉลี่ยเข้ามหาลัย 4 ปีแล้วจะอยู่ที่ประมาณ 200,000 บาทถึง 300,000 บาทค่ะทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับมหาวิทยาลัยที่เราเรียนด้วย ค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนของเรา ถ้าไม่ค่อยควบคุมค่าใช้จ่ายแล้วก็ไม่ได้ตั้งใจเรียนจริงๆเสียไปเท่าไหร่ก็ไม่คุ้มค่ะ แต่ถ้าอยากจะช่วยที่บ้านจริงๆประหยัดควบคุมค่าใช้จ่ายตัวเองทำงานพาร์ทไทม์ไปด้วยนะว่ามี 200,000 บาทก็น่าจะโอเคนะคะ

2020.07.20 8:5

ส้มโอ

ถ้าคิดแบบประมาณก็จะตกแล้ว 20,000 บาทต่อเดือน หรือปีละ 240,000 บาท เพราะฉะนั้นช่วงเป็นนักศึกษา 4 ปี อาจจะมีค่าใช้จ่ายเกือบล้านบาทก็ได้นะคะ ขึ้นอยู่กับตัวคนใช้นะคะถ้าใช้เก่งหรือเรียนสาขาที่ต้องซื้อของทำงานบ่อยก็อาจจะมีค่าใช้จ่ายมากกว่านี้ได้ค่ะหรือถ้าเรียนบางสาขาที่งานไม่เยอะก็อาจจะเสียเงินน้อยกว่าค่ะ

2020.08.16 8:37

เตวิช (ToT)/~~~

พี่น่าจะมาเจอโพสต์น้องเร็วกว่านี้นะ ป่านนี้ไปสมัครเรียนแล้วหรือยัง พี่อยากแนะนำให้เรียนมหาวิทยาลัยเปิดนะครับเห็นน้องว่าต้องทำงานไปด้วย พี่เองทำงานด้วยเรียนไปด้วยเหมือนกันเลยเรียนมหาวิทยาลัยเปิด ค่าใช้จ่ายไม่แพง เลือกเวลาเรียนได้ ไม่ต้องไปเรียนทุกวัน แต่ต้องขยันอ่านหนังสือเพื่อไปสอบนะ แต่จะมีคณะที่น้องสนใจหรือเปล่า ลองดูครับ

2020.08.25 15:19

TemTem

น้องเจ้าของกระทู้สมัครเรียนที่มหาวิทยาลัยไหนครับ เก่งมากนะที่ทำงานด้วยเรียนไปด้วย ต้องเป็นคนขยันและตั้งใจมากนะครับ อยากจะแนะนำบ้าง แต่น้องเจ้าของกระทู้คงสมัครเรียนแล้ว บอกต่อน้องๆคนอื่นละกัน แนะนำให้สมัครเรียนที่มหาวิทยาลัยเปิดที่ไม่ต้องไปนั่งเรียนทุกวัน หรือมหาวิทยาลัยที่สามารถเรียนภาคค่ำหรือวันเสาร์-อาทิตย์ได้น่ะครับ

2021.09.25 15:29

Alan;)

สรุปว่าน้องเจ้าของกระทู้ไปสมัครเรียนที่มหาวิทยาลัยไหนเหรอคะ ทำงานไปด้วยเรียนไปด้วยดีนะคะ ขออย่าคิดถึงแต่ความเหนื่อยหรือคิดว่าทำไมเราต้องมาทำอะไรแบบนี้ ทั้งๆที่เพื่อนคนอื่นๆเขาแค่เรียนกันอย่างดียวไม่เห็นต้องมาทำงานไปด้วยแบบเราเลย..มันหนักนะ ขอให้มองว่านี่เป็นประสบการณ์ชีวิตทีน้องจะได้เรียนรู้ก่อนเพื่อนคนอื่นๆค่ะ

2022.01.09 12:36

์Nutanee&%2

น้องเจ้าของกระทู้เข้าเรียนมหาวิทยาลัยที่ไหนเหรอคะ หางานทำระหว่างเรียนได้แล้วเนอะ เรียนมหาวิทยาลัยเปิดกับมหาวิทยาลัยปิดมันต่างกันนะในเรื่องของค่าใช้จ่าย หากจำเป็นต้องทำงานไปด้วยและเรียนไปด้วย เรียนมหาวิทยาลัยเปิดก็จะสะดวกกว่า หรือไม่ก็เรียนมหาวิทยาลัยที่สามารถเรียนตอนค่ำ หรือว่าเรียนวันเสาร์-อาทิตย์ได้น่ะค่ะ

2022.03.17 3:14

Kanok..ok

มีค่าเที่ยวรวมอยู่ด้วยเหรอครับ ก็คงจะเยอะหน่อยล่ะ ทำงานหาเงินเองได้ก็โอเคนะ ไม่ต้องรบกวนที่บ้าน แต่ละเทอมเขามีค่าใช้จ่ายบอกอยู่แล้วว่าประมาณเท่าไหร่ ที่เหลือก็เป็นเรื่องกิน เรื่องใช้ส่วนตัว อยู่ที่ว่าจะซื้ออะไร จะเที่ยวไหน ใช้เงินมากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับตัวคุณเอง ก็วางแผนให้ดีเพราะคุณไม่ได้บอกว่าคุณทำงานอะไร

2022.04.13 14:3

Tanatchai..

ให้รวมยอดค่าใช้จ่ายสำหรับการเรียนมหาวิทยาลัย 4 ปี มันก็คิดยากนะ เพราะเจ้าของกระทู้ไม่ได้บอกว่าจะเรียนที่มหาวิทยาลัยอะไร คณะอะไร เพราะค่าใช้จ่ายไม่เหมือนกัน อีกอย่างถ้าจะรวมเรื่องค่าใช้จ่ายส่วนตัวเข้าไปรวมถึงเรื่องเที่ยวละก็ ต้องไปคำนวณเองแล้วครับ เพราะไม่มีใครรู้ว่าคุณกิน อยู่แบบไหน เป็นแบบธรรมดาหรือว่าพิเศษ

2022.05.17 13:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่เกาหลี 3 เดือนควรเตรียมเงินไปเท่าไหร่ดีคะ

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

ผูก airpay กับ shopee ดีไหมคะ มีประโยชน์ไหม

AirPay / แอร์เพย์

All (อี วอลเล็ต)

ใช้เบอร์โทรศัพท์ไม่ใช่ค่ายทรู สามารถใช้ true money wallet ได้ไม๊คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

สงสัยว่าทำไมซื้อหมูที่แมคโครถึงถูกกว่าร้านขายส่งหมู

Dolfin ใช้ที่ไหนได้บ้าง

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

สินเชื่อรถ,All (การวางแผนการเงืน)

รถBENZ รุ่นA170 AVANTGARDE ดีไหม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay ไม่ต้องเป็นลูกค้าAIS ก็ทำได้

mPAY คือแอปพลิเคชันสำหรับการทำธุรกรรมบนมือถือแบบครบวงจร สะดวกสบายกับการซื้อสินค้าและบริการต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น การโอนเงิน, ถอนเงิน, เติมเงิน, จ่ายบิล และอื่นๆ อีกมากมาย ซึ่งความสะดวกของ mPAY ก็คือ ไม่จำเป็นต้องเป็นลูกค้าของ AIS ก็สามารถดาวน์โหลดมาใช้งานได้ ครับ เป็นอีกตัวเลือกสำหรับเพื่อนๆครับลองๆหาตัวที่เหมาะกับเพื่อนดูครับ

mPay

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

mPay ชำระเงินจากใบเสร็จได้ง่ายๆ

mPay มีให้เลือก ว่าจะจ่ายเงินแบบไหน ผมชอบ เลือกที่จะจ่ายบิลทึกอย่างจากที่บ้านเลยครับไม่ต้องออกมาข้างนอกครับ การใช้งานของmPayก็ง่ายๆครับเพียงแค่ เลือกสแกนบาร์โค้ดก็ได้ หรือถ้าไม่มีใบแจ้งยอดบัตรเครดิต ก็กรอกรหัสบนบัตรเครดิตที่ช่อง หมายเลขสมาชิก ง่ายดีครับ ถ้าเพื่อนๆไม่อยากออกนอกบ้านแนะนำเลยครับ mPay ใช้งานง่ายครับ

mPay

mPay สะดวก

เท่าที่เราได้ใช้mPay บกเลย หลักๆ เลยคือสะดวกครับ ถ้าคุณเคยรอคิวจ่ายค่าบัตรช่วงต้นเดือนยิ่งมีหลายธนาคารคุณจะรู้เลยว่านรกมาก เสียเวลามาก แต่พอเรามาใช้mPay สามารถจ่ายเลยได้ที่บ้านไม่ต้องออกมารอคิวจ่ายเงินให้เหมื่อยขอครับ บางทีออกนอกบ้านเสียเงินมากกว่าจ่ายบิลอยู่ที่บ้านอีก เพราะเห็นอะไรก็อยากกินไปหมด แถมmPay ใช้งานสบายๆง่ายๆ

mPay

Rabbit LINE Pay ปลอดภัย

Rabbit LINE Pay

mPay สะดวกทั้งร้านค้าและคนจ่าย

เดี่ยวนี้เราเข้ามาสู่ยุคที่ไม่ต้องใช้เงินสดกันแล้วเหรอครับ ผมคิดว่าอีกหน่อยแบงค์ที่เรามีในกระเป๋าจะกลายเป็นแค่กระดาษธรรมดาแน่นอนครับ (เหมือนยังกะในหนังเลยครับ) เดียวนี้ใครๆก็ใช้mPay เพราะว่า หลายคนเลือกใช้อาจเป็นเรื่องของความปลอดภันแน่ๆ ร้านค้าไม่ต้องเก็บเงินสดไว้ ลูกค้าไม่ต้องถือเงินไว้ ความปลอดภัยดูแลง่าย มีที่มาที่ไปของเงิน

mPay

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay ผูกกับบัญชีธนาคารได้

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี