Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เรียนมหาวิทยาลัยต้องเตรียมเงินประมาณเท่าไหร่คะ

นี่คิดไว้ว่าจะเรียนคณะศึกษาศาสตร์ สาขาวิชาศึกษาศาสตร์ ภาควิชาคหกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง อยากรู้ว่าตั้งแต่เริ่มสมัคร ค่าชุด หรือค่าเทอม รวมๆแล้วประมาณเท่าไหร่คะ เพราะนี่ต้องทำงานเก็บเงินส่งตัวเองเรียนด้วยค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Amya

ไม่ใช่วิทยาลัยดุสิตธานี ค่าหน่วยกิตไม่ได้แพงอะไรขนาดนั้น ขนาดคณะที่แพงที่สุด (ศิลปกรรมฯ ดนตรี) ยังแค่หน่วยกิตละ 400 บาทเท่านั้นเอง ส่วนคหกรรมฯ ค่าลงทะเบียนก็ทั่ว ๆ ไปนั่นแหละครับ หน่วยกิตละ 25 บาท แรกเข้า 3,750 บาท (22 หน่วยกิต) ภาคเรียนต่อไป 1,450 บาท (22 หน่วยกิต) ค่าแล็บวิชาละ 200 บาท (วิชาที่ต้องเข้าครัว ถือว่าเป็นแล็บเหมือนกัน)

2019.08.01 18:0

รุ่งสิทธิ์

คณะนี้ถ้าจะแพง คือแพงเรื่องแล็บครับ เพราะปี 3-4 นี่จะให้เลือกเอกและจะมีวิชาปฏิบัติแล้ว ทั้งอาหารคาว อาหารหวาน ต้องเตรียมวัตถุดิบไปเอง ได้ข่าวจากวงในมาว่าคาบนึงตกประมาณ 200 บาท ส่วนชุดต้องซื้อเองครับ เรียนจนจบ พี่ว่าใช้เงินไม่ถึงแสนนะ เอาเป็นว่าภาควิชาคหกรรมของ ม.ราม ถูกที่สุดในมหาวิทยาลัยที่สอนด้านเชฟแล้วล่ะ แต่เส้นทางก็ไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบ เพราะปี 3-4 ต้องสอบปฏิบัติ

2019.08.01 18:0

Gerson

ค่าเทอมของมหาวิทยาลัยรามคำแหงไม่ไดแพงมากมายใครๆก็สามารถเรียนได้ เพราะมีค่าใช้จ่ายครั้งแรกคือมีค่าลงทะเบียนเป็นรายหน่วยกิตละ 25บาท ค่าธรรมเนียมแรกเข้าเป็นนักศึกษา 1,200 บาท ค่าขึ้นทะเบียนเป็นนักศึกษา 1,000 บาท ค่าบำรุงมหาวิทยาลัย 800 บาท ถ้าเรียนทั้งหมด 22 หน่วยกิตค่าใช้จ่ายไม่น่าจะเกิน 4,000 บาท และค่าทำอาหารจริงๆอาจจะขึ้นอยู่กับหลักสูตรอาหารที่เรียน คิดว่าน้องก็ทำงานไปด้วยเรียนได้อยู่แล้วค่ะ

2020.03.05 9:45

Tadthep

เราเคยไปเรียนป.โทกับมหาวิทยาลัยรามคำแหงอยู่ ค่าใช้จ่ายก็อาจจะถูกกว่าที่อื่นแหละ รวมทั้งค่าไปดูงานเมืองนอกตอนที่มีโครงการพิเศษอาจจะถูกกว่าที่อื่นอยู่ 20,000 บาท รวมทั้งหมดก็ประมาณ 200,000 บาท แต่เราคิดว่าข้อดีของการเรียนมหาวิทยาลัยรามคำแหงเนี่ยไม่ใช่แค่เรื่องค่าใช้จ่ายน้อย แต่เรายังมีเวลาว่างทำงานควบคู่กับการเรียนไปได้ด้วย

2020.04.14 11:39

กมล

น่าจะอยู่ที่ประมาณ 2แสน บาทนะครับเพราะว่าตอนนี้ค่าธรรมเนียมแรกเข้า 1,200 บาทแล้วค่าขึ้นทะเบียนเป็นนักศึกษา 1,000 บาทค่าบำรุงมหาวิทยาลัยค่าประจำตัวนักศึกษา ค่าบำรุงมหาวิทยาลัยภาคการศึกษาปกติ ถ้าทดสอบทางอิเล็กทรอนิกส์ ค่าหน่วยกิตค่าลงทะเบียนเรียน คือมีค่าใช้จ่ายเยอะเลยครับ คิดว่าถ้ากู้เงินเรียนก็สามารถเรียนได้นะครับหรือว่าจะทำงานไปด้วยแล้วก็เรียนไปด้วยก็ดีจะได้มีเงินสำรอง

2020.04.24 4:39

Serena

ถ้าพูดถึงสาขาวิชาที่คุณจะเรียนจำนวนเงินคร่าวๆที่น่าจะเตรียมเพื่อที่จะเรียนได้ก็น่าจะอยู่ที่หลักหมื่นนะคะ เพราะมีทั้งค่าหน่วยกิตค่าลงทะเบียนแรกเข้าและเตรียมไว้สำหรับค่าใช้จ่ายในภาคเรียนต่อไปแล้วก็มีค่าแลปวิชาด้วยค่ะ ซึ่งก็ถือว่าไม่ใช่เงินจำนวนมากอะไรคุ้มค่าสำหรับความรู้ที่จะได้รับนะคะ ลองตั้งใจเก็บเงินดูแล้วรับรองว่าคุณจะได้เรียนในสาขาวิชาที่ต้องการแน่นอนค่ะ

2020.04.27 9:20

Nattapon

ถ้าน้องเลือกเรียนที่มหาวิทยาลัยรามคำแหง ทำงานไปด้วยเรียนไปด้วย น้องหาเงินมาพอกับค่าใช้จ่ายแน่นอนเพราะทุกการใช้จ่ายถูกมากค่ะ แต่น้องต้องเป็นคนประหยัดและใช้เงินเป็นด้วยนะคะ ไม่อย่างนั้นก็คงไม่พอ อดทนและพยายามเข้านะน้องจะเรียนได้สำเร็จแน่ๆ ห่วงแต่ว่าช่วงที่เรียนปี 3 ปี 4 น้องจะทำยังไง งานที่ทำจะยังทำได้อยู่หรือเปล่าช่วงนั้น เก็บเงินเผื่อไว้ด้วยนะคะ

2020.05.20 15:1

Premwadee

กยส.ช่วยได้นะคะถ้าเกิดว่ามีปัญหาเรื่องค่าเล่าเรียนจริงๆ แต่ต้องมีคุณสมบัติตามเกรฑ์ของเขาด้วย เราเองก็กู้เงิน กยส. มาเรียนมหาวิทยาลัยเหมือนกัน แล้วพยายามหางานพาร์ททามทำไปด้วยเพื่อเป็นค่าใช้จ่าย นี่แหละนะแนวทางของคนจนๆ ก็ต้องดิ้นรนเพื่อจะได้ร่ำเรียนเหมือนลูกคนรวยเขา อันนี้เดานะว่าคุณก็น่าจะมีทุนน้อยเหมือนกันไม่งั้นคงไม่ห่วงเรื่องค่าใช้จ่ายถึงกับต้องมาถาม เพราะคนรวยๆเขาไม่มาถามอะไรแบบนี้หรอกมั้ง

2020.05.30 18:59

ชัยอนันต์

ไม่ได้ใช้เงินเยอะก็จริงในเรื่องของค่าเรียนที่ราม แต่น้องอย่าลืมนะว่า มาเรียนรามต้องเช่าห้องจ่ายค่าน้ำค่าไฟ ค่ากิน แถวๆราม ห้องพัก ก็ไม่ใช่จะถูกๆด้วยนะ เพื่อนพี่อยู่แบบธรรมดาเลย รวมค่าน้ำไฟด้วย5000 บาทต่อเดือน แต่ถ้าน้องหารกับคนอื่นได้ก็โอเคนะ แต่พี่ว่าอยู้คนเดียวสบายกว่าเยอะ ดังนั้นเรื่องที่เป็นห่วงไม่ใช่ค่าเรียนนะ

2020.06.17 7:54

น้ำหวาน

เตรียมเท่ามากที่สุดเท่าที่จะทำได้เลยค่ะ เพราะสำหรับคนที่ไม่ได้มี support แต่ต้องหาเงินด้วยตัวเองก็บอกเลยค่ะว่าจำเป็นต้องเก็บเงินตั้งแต่เนิ่นๆหรือว่าต้องทำงานพาร์ทไทม์เพิ่มไปด้วย เพื่อที่จะสามารถส่งเสียตัวเองให้เรียนจบได้ก็ลำบากเหมือนกันค่ะแต่คิดว่า จะสามารถนำความรู้จากที่ได้เรียนไปต่อยอดให้ได้รับเงินเพิ่มขึ้นมาได้แน่นอน

2020.07.16 7:21

นาง

เราไม่เคยเรียนคณะศึกษาศาสตร์แล้วก็ วิชาคหกรรมศาสตรด้วยก็เลยไม่มั่นใจว่าค่าหน่วยกิตเท่าไหร่แต่ถ้าเป็นมหาวิทยาลัยรามคำแหงค่าหน่วยกิตไม่แพงหรอกค่ะ แถมถ้าจัดเวลาดีๆแล้วเนี่ยเรียนมหาวิทยาลัยที่รามคำแหงอาจจะทำงานพาร์ทไทม์ควบคู่ไปด้วยได้นะคะ ก็เลยลองจัดเวลาที่สามารถเรียนไปด้วยแล้วก็ทำงานพาร์ทไทม์เลี้ยงส่งตัวเองด้วยค่ะ

2020.07.25 17:48

แนน

พี่เห็นด้วยกับคอมเม้นท์ข้างบนนะคะ การเลือกเรียนที่มหาวิทยาลัยรามคำแหง ช่วยให้หลายคนที่ต้องการเรียนสามารถเลือกลงวิชาเรียนได้ พี่คิดว่าถ้าน้องจัดตารางเรียนดีๆ น้องจะมีเวลาที่สามารถหางาน Past Time ได้ ซึ่งน้องจะได้มีเงินค่าใช้จ่ายเพียงพอ ขอเพียงน้องมีความตั้งใจแน่วแน่ที่จะทำ ไม่มีอะไรที่เกินความสามารถของนัองไปได้ค่ะ

2020.08.08 0:1

*#ฆ้องกระแต

ไปสมัครเรียนมาหรือยังคะ ค่าใช้จ่ายไม่ได้แพงอย่างที่คิดใช่มั้ย มหาวิทยาลัยรามคำแหง ค่าเรียนถูกที่สุดแล้วล่ะ น้องพยายามเก็บเงินให้ได้ก้อนนึงก่อน ช่วงปีแรกกับปีที่สอง ไม่ต้องเข้าเรียนทุกวันก็ได้มั้ง หางานทำไปด้วย เผื่อปีสามปีสี่ที่ต้องเป็นแบบปฏิบัติ (เห็นคอมมเม้นท์อื่นบอกไว้555) น้องจะได้มีเงินสำรองไว้อีกก้อนค่ะ

2020.08.26 13:44

สามเกลอ

ก็คงอยู่ที่ว่า น้องจะเรียนมหาวิทยาลัยไหน แล้ว อยากให้น้องเลือกมาเลยว่าตกลงน้องเรียนคณะอะไร แล้วคงจะมีพี่ๆมาคอมเม้นตอบได้ชัดเจนกว่านี้ แต่ว่าสมัยก่อนกับสมัยนี้ ค่าหน่วยกิต มันก็ไม่ได้เท่ากัน มันก็ปรับขึ้นเรื่อยๆ ก็บอกยากนะ พี่เองก็เรียนจบมา 15 ปีแล้ว เคยไปคุยกับรุ่นน้อง เขาก็บอกว่าค่าหน่วยกิตแพงขึ้น มีค่านู่นค่านี่ที่ต้องจ่ายเพิ่มขึ้นด้วย

2021.09.30 14:17

กิตติธัช

เรียนที่รามคำแหงก็ดีเหมือนกันนะครับ สามารถเลือกเรียนแบบวันธรรมดา หรือจะเลือกเรียนตามวิชาที่เราลงเรียนก็ได้ครับ แถมมีเวลาให้เราได้ไปหางานทำด้วยครับ อยากเรียนแต่เงินทุนไม่ได้มีเหมือนกับคนอื่นๆเขา เราก็คงต้องเบือกแบบนี้แหละครับ เรียนไปด้วยทำงานไปด้วย จบออกมาไม่ต้องกลัวว่าจะไม่มีงานครับ เพราะเรามีประสบการณ์เรียบร้อยแล้ว

2021.10.24 15:47

นฤเทพ

เรียนราม ค่าเทอมไม่ค่อยแพงหลอก แต่ที่น้องเลือกเรียน เป็นการเรียนแบบปกติไหม หรือว่าเลือกเรียนตามวันที่เราสะดวก ไม่ว่าจะเรียนแบบไหน ก็ไม่น่าแพงหลอก ค่าชุด เราซื้อตอนแรกๆ สัก 2-3ชุดก็พอแล้ว ชุด นักศึกษา ของม.ราม ราคาไม่แพงหลอก ซื้อข้างนอกได้เลย แต่ที่จะหนักเลยคือค่าเช่าหอพัก แต่ถ้าหาคนหารได้ก็โอเคเลย

2022.01.26 16:15

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่เกาหลี 3 เดือนควรเตรียมเงินไปเท่าไหร่ดีคะ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หมอนหนุนทำมาจากวัสดุใดบ้าง

All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ดีไหมคะเห็นคนใช้เยอะ

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

All (อี วอลเล็ต)

LazadaกับShopeeอะไรดีกว่ากันคะ

สินเชื่อมอเตอร์ไซค์

มอเตอร์ไซค์เงินสด ต้องเสียค่าโอนทะเบียนไหม

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ขับ Grab กับ Food Panda อะไรได้เงินดีกว่า

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินเข้าที่ไหนก็ได้

การเติมเงินเข้า mPay นั้น มีทั้งหมด 3 วิธีด้วยกัน ได้แก่ ผ่านบัญชีธนาคาร, ผ่านตู้ ATM และผ่านบัตร MasterCard ซึ่งวิธีการชำระผ่านบัญชีธนาคารที่ผูกไว้ จะสะดวกต่อการใช้งานมากกว่า โดยรองรับถึง 6 ธนาคารด้วยกันธนาคารกรุงเทพ, ธนาคารไทยพาณิชย์, ธนาคารกสิกรไทย, ธนาคารกรุงศรีอยุธยา, ธนาคารทหารไทย และธนาคาร UOB

mPay

All (เศรษฐกิจ)

mPay เติมเงินไม่มีค่าธรรมเนียม

หลายคนอาจคิดว่าmPayใช้งานค่อนข้างจำกัดใช่ไหมครับ ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่พอได้ลองใช้ดูแล้วตามคำแนะนำของเพื่อนที่เคยใช้ ผมว่ามันใช้งานได้ครอบคลุมนะครับ ทำงานได้เหมือนกับแอฟอื่นๆทั่วไปเลยครับ แต่ที่ผมชอบเป็นส่วนตัวคือข้อดีของ mPay ตรงนี้ก็คือ เติมเงินฟรีไม่มีค่าบริการแม้แต่บาทเดียว เลยครับ เป็นบริการฟรีๆเลยครับ

mPay

Rabbit LINE Pay ปลอดภัย

Rabbit LINE Pay

mPay ถอนเงินไม่พลาด

เมื่อก่อนเรามีความสงสัยนะครับว่า การมีแอฟเงินสดมันปลอดภัยจริงๆไหมดดยเฉพาะเรื่องการถอนเงิน เพราะขนาคนที่จ้่ายเงินสดด้วยกันเองยังถอนผิดในบางครั้งเลยครับ ยิ่งถ้าเป็นแอฟถ้าถอนผิดจะไปเอาคืนจากไหน เลยลองๆใช้mPay ดูว่า มันดีไหม ก็ต้องแปลกใจมากๆใช้ มาสองปีแแล้ว ไม่พลาดสีกครั้ง เพราะมีระบบทำรายการตรวจสอบไม่มีความผิดพลาดจากการทอนเงิน จริงๆ

mPay

mPay ใช้งานง่าย

ใครี่ใช้mPay แล้วมีบัตร ATM ของธนาคารไหน ก็สามารถไปผูกบัญชีได้ที่ตู้ ATM ของธนาคารนั้นๆ ได้เลย โดยทำการผูกบัญชีที่ตู้ ATM เพียงครั้งเดียวเท่านั้น หลังจากนั้น การเติมเงินเข้า mCASH ก็สามารถทำผ่านตัวแอปพลิเคชันได้เลย ไม่จำเป็นต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก เพระาสามารถสังโอนเงินผ่านแอฟเข้าบัญชีของmPayที่เราใช้ได้เลย ง่ายจริงๆ

mPay

AirPay มีบัตรแข็งให้ด้วย

AirPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี