Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยู่เกาหลี 3 เดือนควรเตรียมเงินไปเท่าไหร่ดีคะ

พอดีช่วงซัมเมอร์นี้ตั้งใจจะไปเรียนภาษาที่เกาหลีค่ะ ระยะเวลาประมาณ 3 เดือน เตรียมเงินไป 15,000 บาทต่อเดือน ไม่รวมค่าที่พักและค่าชอปปิ้ง จะตึงไปไหมคะ ใน 15,000 คือมี 1. ค่ากิน ปกติเป็นคนกินแค่มื้อเที่ยงมื้อเดียว แต่คิดว่าคงมี outing บ้างสัปดาห์ละครั้ง 2. พวกของใช้ส่วนตัว เช่น ผ้าอนามัย ค่าตัดผม ฯลฯ 3. ค่าเดินทาง กะว่าใช้วันละไม่เกิน 100 บาท จะพอไหมคะ (ที่พักอยู่ใกล้ที่เรียนในระยะที่เดินไปได้ค่ะ อันนี้เผื่อสำหรับเวลาอยากไปเที่ยวเล่นที่อื่น)

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Suzanne

ค่าเดินทาง 100 บาทไม่พอค่ะ ค่ารถบัสราคาต่ำสุด 1,250 วอน ตีเป็นไทย 34 บาท ยังไม่รวมค่ากลับ (รถบัสวิ่งในชุมชนราคาเท่านี้) แต่ถ้ารถบัสที่วิ่งข้ามจังหวัดขั้นต่ำก็ 10,000 วอน/300บาท อัพแล้วค่ะ หรือถ้าเติมทีมันนี่นั่งรถไฟ ราคาเท่ากัน 1,250 วอน ยังไม่รวมเผื่อเปลี่ยนขบวนอีกต่อรอบต่อที่ ส่วนที่เหลือลองดูตามคห.บนและคห.อื่นดูค่ะ เราทราบแค่เรื่องค่าโดยสารเท่านั้น

2019.08.01 18:0

วิราภรณ์

15,000฿ /เดือน พอค่ะ(ไม่รวมที่พักนะคะ) แถมกินแค่กลางวันมื้อเดียวด้วย รร.ใกล้ที่พักใช่มั้ยคะ? แบบนั้นเดินไปได้เลยค่ะ ที่บอกพอเพราะดิฉันได้เดือนละ 9,000฿ (อยู่มาจะ3ปีแล้วค่ะ) เดินไปกลับ รร. วันละ 6 กิโล ค่ะ ไม่เคยนั่งบัสหรือซับเวย์ค่ะ อยู่เกาหลีต้องประหยัดค่ะ อาหารส่วนใหญ่ซื้อมาทำกินเองบ้าง รอสินค้าตามซูเปอร์มาร์เก็ตลดราคาบ้างก็พอกินได้ค่ะ

2019.08.01 18:0

Noelia

ใครๆต่างก็บอกว่าค่าครองชีพในเกาหลีแพงมากแต่ค่าจ้างก็แพงด้วย ถ้าเราไปทำงานได้เงินก็ดีใช่มั้ย แต่น้องไปเรียนเตรียมเงินไปดือน 15,000 บาทจ่ายเฉพาะค่าอาหารวันละมื้อ และของใช้ส่วนตัวคงจะไม่มากเท่าไหร่อยู่ 3 เดือนซื้อครั้งเดียวก็พอส่วนเดินทางหลักๆไปเรียนก็เดิน แต่จะไปนอกเส้นทางบ้าง ถ้าไม่ต้องกินอาหารแพงทุกมื้อ คิดว่าพอค่ะ แต่อยู่ ตปท.ไม่เหมือนบ้านเรานะคะเตรียมไปเผื่อเจ็บป่วยด้วยก็ดีค่ะ .

2020.03.05 9:52

ขจี

ถ้าไม่รวมค่าที่พักกับค่าช็อปปิ้งเดือนละ 15,000 บาทพอค่ะ เพราะถึงค่าครองชีพที่จะเกาหลีแพงนะ แต่ถ้าเรากินวันละมื้อแล้วก็ทำกับข้าวกินเองด้วยนะจะยิ่งประหยัด เพราะส่วนใหญ่ที่เสียกันเยอะๆก็ค่าช้อปปิ้งนี่แหละ แต่ก็นั่นแหละสุดท้ายแล้วมันก็ขึ้นอยู่กับว่าเราเป็นคนควบคุมการใช้จ่ายของเราได้ไหม เพราะว่าถ้าเราไม่คุ้มเนี่ย มีเท่าไหร่มันก็ไม่พอหรอก

2020.04.14 11:42

porrmate

พอนะครับ ที่ได้จากการใช้จ่ายแล้วและการใช้ชีวิต ทั้งการเดินทาง แล้วซื้อสิ่งจำเป็น คิดว่าเงินจำนวนนี้เพียงพอกับการใช้จ่ายให้ 1 เดือนครับ ถ้าไม่ติดว่าจะออกไปเที่ยวหรือเกิดกรณีฉุกเฉินที่จะต้องเข้าโรงพยาบาล ถือว่าเป็นประสบการณ์ที่คุ้มค่าในต่างประเทศนะครับในเงินจำนวนเท่านี้ก็ถือว่าเก่งแล้วที่อยู่ได้ คิดว่าถ้าเรียนจบมาแล้วเก็บเงินก็กลับไปเที่ยวให้สนุกถือว่าเป็นประสบการณ์ครับ

2020.04.24 4:48

ยุวรัตน์

ดิฉันเคยไปเที่ยวเกาหลีประมาณ 1 อาทิตย์นะคะเงินที่เตรียมไปก็ประมาณ 30,000 - 50,000 บาทค่ะ แต่การท่องเที่ยวก็แตกต่างจากการอาศัยอยู่ที่นั่นนะคะถ้าอาศัยอยู่ก็อาจจะใช้เงินน้อยกว่านั้นเพราะไม่ได้ตั้งใจไปซื้อของหรือช้อปปิ้งอะไร แล้วโดยเฉพาะถ้าคุณได้พักอาศัยอยู่ที่บ้านของคนที่รู้จักก็อาจจะประหยัดค่าที่พักไปได้ ก็ลองคำนวณดูนะคะว่าตัวเองจะใช้จ่ายแบบประหยัดหรือๆแค่ไหน เพราะ แต่ละคนก็คงใช้จ่ายไม่เท่ากัน

2020.04.27 9:21

สุพรรณ

น้องไปเรียนภาษที่ไหนคะเนี่ย เรื่องที่พักที่ใกล้กับที่เรียนด้วยน่าสนใจจัง เดินไปได้เลยเหรอ พอจะมีข้อมูลให้พี่เพิ่มเติมได้มั้ยคะ ถ้ามีโอกาสจะได้ไปบ้างแต่คงต้องรอให้สถานการณ์มันดีกว่านี้ก่อนเนอะ พี่ถามเผื่อไว้ก่อนนะ ว่าแต่น้องกินอาหารแค่มื้อเดียวพอเหรอคะ ระหว่างวันมีกินอย่างอื่นด้วยมั้ย ก็ถือเป็นค่าใช้จ่ายด้วยนะ แต่ถ้ากินแบบประหยัดก็คงพอแหละเนอะ

2020.05.20 6:58

สุภาภรณ์

ก็คิดง่ายๆ หาความรู้เรื่องค่าเงินเกาหลีและค่าใช้จ่ายที่เราคิดว่าต้องจ่ายแต่ละวัน เช่นหาข้อมูลเรื่องค่าเดินทาง ค่าที่พัก ค่าอาหารการกินว่าที่นู่นราคาเท่าไหร่ แต่ละวันเราจะมีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ แล้วคิดมาทั้งแบบรายวันและรายเดือน เหมือนอยู่บ้านเราแหละ แล้วก็เตรียมเงินไปเท่านั้นแต่ละคนไม่เหมือนกัน อย่างเช่นเรานะเราใช้ชีวิตง่ายๆ กินอาหารหลักๆอยู่สองมื้อ เที่ยงกับเย็น บ่อยครั้งชอบกินแต่ราเม็งอยู่ที่หอ วันวันหนึ่งก็ใช้เงินไม่เยอะมาก แต่บางคนเน้นกินข้างนอกบ้านก็จ่ายเยอะหน่อยต่อวัน อาหารมือหนึ่งที่นู่นตามร้านราคาเท่ากับ 300 - 400 บาทของเราค่ะ

2020.05.30 19:0

Chongrak

พี่ว่าเป็นไปไม่ได้ครับที่น้องจะใช้จ่ายเงินแค่วันละ100 บาท อาหารจานหนึ่งที่เกาหลีก็เกิน100แล้วครับ พี่ว่าน้องคงต้องตายก่อนที่จะอยู่ครบ3เดือนแน่นอนครับ พี่ว่า ถ้ามีที่พักแล้ว น่าจะได้นะครับ สักเดือนละ 15000 แบบที่หลายคนบอก เฉลี่ยแล้ว พออยู้ได้ครับวันละ300 บาท พี่ว่าเป็นอะไรที่น่าจะโอเคแล้วครับสำหรับค่าใช้จ่ายเท่านี้

2020.06.17 8:4

น้ำหวาน

มีค่าใช้จ่ายเยอะเหมือนกันนะคะสำหรับการไปอยู่ที่เก่าหรือการไปเที่ยว แต่ก็ดีเหมือนกันนะคะที่มีการคิดคำนวณเกี่ยวกับเรื่องนี้เพื่อช่วยให้เราสามารถที่จะวางแผน การใช้เงินได้อย่างดีและสามารถพี่จะประหยัดในการไปอยู่ต่างประเทศได้ด้วย คิดว่าเกาหลีก็เป็นอีกประเทศหนึ่งที่หลายคนสนใจที่จะไปอยู่หรือไปเที่ยวใช่ไหมคะ

2020.07.15 4:37

ข้าวเหนียว

ถ้าเอาตรงๆ 15,000 บาทต่อเดือนก็คิดว่าน่าจะอยู่ได้อยู่นะคะแต่ถ้าจะให้ดีเราว่าเตรียมไปซัก 15,000 บาทถึง 20,000 เลยดีกว่า แล้วก็ถ้าจะอยู่เกาหลีตั้ง 3 เดือนเราแนะนำให้ทำประกันภัยเดินทาง อย่างน้อยก็ช่วงเวลาที่เราอยู่ที่เกาหลีด้วยนะคะ สัก 3 เดือน เพราะช่วงนี้อะไรก็ไม่แน่ไม่นอนถ้าเกิดเจ็บป่วยขึ้นมาตอนอยู่ที่นู่นมีเงิน 15,000 บาทต่อเดือนยังไงก็ไม่พอค่ะ

2020.07.20 8:18

แรมโบ้

ผมเองก็อยากจะไปเที่ยวที่เกาหลีอยู่ครับ ผมมีเพื่อนที่เป็นคนเกาหลีครับ เขาชวนผมไปเที่ยวบ้านของเขาแต่ยังไม่มีโอกาสซักทีติดภาระหลายอย่างและไม่ค่อยมีเงินด้วย ตอนนี้ก็กำลังเก็บเงินอยู่คิดว่าหลังหมดโควิดถ้ามีโอกาสก็คงไปเที่ยวได้ ขอบคุณสำหรับคอมเม้นท์ของทุกท่านนะครับ ที่เป็นไกด์ไลน์ให้ผมรู้ค่าใช้จ่ายที่ทำให้ผมสามารถคำนวนค่าใช้จ่ายสำหรับการไปเที่ยวของผมได้

2020.08.06 1:37

สะล้อ ซอ ซึง🎶🎶

น้องไปเกาหลีมาหรือยังไม่รู้ น่าจะใกล้กับช่วงที่มีโควิด-19หรือเปล่า ถ้าได้ไปแล้วปลอดภัยดีกลับมาที่บ้านเราก็ดีใจด้วยค่ะ ถ้ายังไม่ได้ไปก็ไม่เป็นไรนะ วันหน้าคงได้ไปสักวันรักษาสุขภาพไว้ก่อนดีกว่า พี่ยังไม่เคยไปสักทีเกาหลีใต้เนี่ย มีเพื่อนอยู่ที่นั่นนะมีตัวช่วยประหยัดค่าที่พักกับค่ากินได้บ้าง แต่ด้วยหลายเรื่องเลยไม่สามารถไปได้ค่ะ

2020.08.26 8:10

เจตสุภา

โห่ 15,000 บาท / เดือน มันบีบ เกินไปรึเปล่า ขนาดเรียน ในบ้านเราช่วงปิดเทอม ยังใช้มากกว่านี้เลยคะ ้เรื่องเรียน ภาษา เราว่าไม่น่าจะต้องไปถึงประเทศเขาเลยนะคะ สถาบัน สอนวิชา ในบ้านเรามีเก่งๆหลายเจ้าเลยคะ เราว่าที่อยากไป น่าจะอยากไปเรียนรู้อย่างอื่นมากกว่าไหมคะ เราว่ามันจ่ายเยอพไปคะ ไหนจะค่า วีซ่า อีก แพงคะ

2021.09.25 3:52

ธัญญรัชต์

นั้นสิคะ จะเรียนภาษา ทำไมไม่หาที่เรียนดีๆ ในบ้านเราก่อนละคะ คนเกาหลีมาอยู่บ้านเราเยอะนะคะ มาสอนภาษาเลยก็มีคะ ทีเขาสอนภาษาเก่งๆมีหลายที่คะ แถมถ้าเราสามารถเรียนได้ที่บ้านเรา ค่าบ้านก็ไม่ต้องเสีย ค่ากินก็ไม่ต้องเสีย เพราะกันกับที่บ้าน แบบนี้ น่าจะประหยัดเยอะกว่านะคะ แล้ว ช่วงนี้ ช่วงโควิด-19ด้วย ไม่ดีหลอกคะที่จะไป

2021.10.02 15:16

Jadee*-*

เจ้าของกระทู้มีค่าตัดผมอยู่ในลิสต์ด้วย ตั้งใจจะไปตัดผมที่เกาหลีด้วยเหรอคะ พูดถึงค่าตัดผมที่เกาหลีแพงมากมั้ยอะ บางประเทศ ค่าตัดผมแพงมากนะ แพงจนผู้หญิงหลายคนฝึกตัดผมเองเลย ตัดให้สามีด้วย ไม่ต้องเสียเงินค่าตัดผมเลยอะ เจ้าของกระทู้ไปเกาหลีมาหรือยังคะ ถ้าไปมาแล้วต้องมารีวิวบ้างนะ อยากรู้ว่าจริงๆแล้วต้องเตรียมเงินไปเท่าไหร่

2021.10.04 16:20

อนิรุตต์

ผมเองก็เป็นคนหนึ่นะครับที่สนใจในเรื่องของภาษี แต่ผมเองก็ไม่เคยคิดที่จะเดือนทางไปบ้านของเจ้าของภาษาเพื่อไปเรียนเลยนะครับ เพราะประเทศเราก็มีโรงเรียนสอนภาษาเยอะมากๆครับ คนที่สอนก็เป็นเจ้าของภาษาโดยตรงครับ ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายถ้าใช้ในบ้านเรา เงินที่คุณบอกมาใช้แบบเหลือๆเลยนะครับ ซื้อของใช้อย่างอื่นยังไหวเลยครับ

2021.10.17 16:7

Jariya ya

อ่านจากหลายๆคอมเม้นท์แล้ว เจ้าของกระทู้ไม่น่าจะอยู่เกาหลีได้ถึงสามเดือนด้วยเงินเดือนละ 15,000 บาทนะคะ เราไม่เคยไปเกาหลีหรอก แต่ดูตัวเลขแล้ว เราว่าไม่น่าจะพอ มันต้องมีเผื่อไปบ้างอะ ถ้าคำนวณแบบเป๊ะๆแล้วบอกว่าเดือนละ 15,000 บาทพอแน่ๆ มันไม่ได้อะค่ะ ถ้าเจ้าของกระทู้ไปมาแล้ว มาบอกด้วยนะว่าคุณใช้เงินเดือนละเท่าไหร่

2021.10.19 14:44

Pawat-_-

น่าไปเที่ยวเหมือนกันครับ เพื่อนหลายคนของผมก็ชอบมาก ชอบทั้งสถานที่ท่องเที่ยวและอาหารเกาหลีเลยครับ ยิ่งเพื่อนผู้หญิงไม่ต้องพูดถึง อยากจะตามรอยซีรี่ส์กันทั้งนั้น ชอบกันจริงๆซีรี่ส์เกาหลี่เนี่ย อย่าให้ได้มานั่งคุยกันเชียวนะ...ยาวไป ช่วงโควิดคงอึดอัดหน่อยมานั่งคุยกันตัวต่อตัวไม่ได้ เพราะต้องเว้นระยะห่างทางสังคม

2022.01.10 14:52

..ลมพา..

น่าจะได้ไปเรียนแล้วมั้ยอะครับ เจ้าของกระทู้เตรียมเงินไปทั้งหมดเท่าไหร่ เพียงพอกับค่าใช่จ่ายทั้งหมดมั้ย ยังไงมารีวิวหรือว่าบอกประสบการณ์กันบ้างก็ดีนะครับ ตอนนี้อาจจะยังเดินทางไปเที่ยวต่างประเทศไม่ได้ แต่เก็บข้อมูลไว้ก่อนก็ดี เผื่อว่าจะเก็บเงินไปก่อนด้วยเลยเพราะเกาหลีนี่ เป็นอีกหนึ่งที่ท่องเที่ยวยอดฮิตของบ้านเราด้วย

2022.03.19 3:8

Patompong

ไปอยู่เกาหลี เจ้าของกระทู้กะว่าจะใช้เงินวันละไม่เกิน 100 บาท มันจะได้เหรอครับ อดใจไหวเหรอเวลาไปเจอของน่าอร่อย ของน่ารักๆแบบที่ชอบซื้อกัน ได้ไปมาแล้วมั้ยครับ สรุปว่าใช้เงินไปทั้งหมดเท่าไหร่สำหรับการไปอยู่เกาหลี 3 เดือน มาบอกกันให้รู้คร่าวๆหน่อยสิครับ เผื่อมีคนเตรียมตัวอยากจะไปเที่ยวเกาหลีบ้างเมื่อทางสะดวก

2022.05.21 3:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการเงิน

ใครใช้ True Money Wallet เเล้วเติมเงินไม่เข้าบ้าง

Truemoney / ทรู มันนี่

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card true money wallet หมดอายุแล้วต่อยังไง

All (อี วอลเล็ต)

ใช้เบอร์โทรศัพท์ไม่ใช่ค่ายทรู สามารถใช้ true money wallet ได้ไม๊คะ

All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ดีไหมคะเห็นคนใช้เยอะ

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

All (การเล่าเรียน)

ค่าธรรมเนียมการศึกษาแบบเหมาจ่ายคืออะไรคะ

ทำไมจ่ายบิลค่าน้ำโดยการสแกนไม่ได้คะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

Dolfinได้แต้มเพิ่มขึ้น

Dolfin

AirPay เหมือนซื้อผ่านหน้าโรงหนัง

AirPay

Rabbit LINE Pay ปลอดภัย

Rabbit LINE Pay

mPay ลองใช้กันดู

เพ่อนๆที่กำลังมองหาแอฟเงินสดแล้วอยากทดลองใช้งานดู ขอแนะนำของmPayครับ ลองโหลดแอพมาใช้ดูก่อนก็ได้ครับ ไม่ได้มีค่าธรรมเนียมการสมัคร เครือข่ายไหนก็ใช้ได้ มีแสดงโปรโมชั่นอยู่ในแอพ ส่วนมากสำหรับลูกค้า AIS ซึ่งถ้าใช้งานอยู่แล้วก็ได้ประโยชน์ตรงนี้ไป จ่ายบิลค่าโทรศัพท์ ได้ง่ายๆครับ แถมบางเดือนmPayก็ยังมีส่วนละแล้วก็ยังมีเงินคืนให้ด้วยครับ

mPay

mPay คือกระเป๋าเงินอนนไลน์

ผมใช้mPAYมาสักระยะแล้วครับในความรู้สึกที่ผ่านมาเท่าที่ผมได้ใช้นะครับ ผมใช้บ่อยมากครับช่วงนี้แล้วผมคิดว่าmPayที่ใช้อยู่ คือกระเป๋าเงินออนไลน์ บนมือถือ แค่เติมเงินเข้าไปในกระเป๋า ก็สามารถนําเงินนั้นไปใช้จ่าย ได้ตลอดเวลา เช่น ใช้เติมเงิน จ่ายบิลมือถือ ซื้อสินค้าและจ่ายบิลพวกสาธารณปโภคและบิลบัตรเครดิตต่างๆ

mPay

mPay สะดวกมีส่วนลด

สาเหตุที่ผมกลับมาใช้mPay หลักๆผมก็เน้นความสะดวกครับ และอาจจะมีส่วนลดบ้าง แต่ส่วนลด5%ตอนนี้มีเเต่เฉพาะผู้สมัครใหม่เท่านั้นaisครับ เมื่อวาน ผมจ่ายบิลตามเงื่อนไขแล้ว เพื่อรับโปร บัตรเครื่องดื่มสตาร์บัค ถ้าไม่มีsmsตอบกลับคือสิทธิเต็มเเล้วใช่ไหมครับ แต่ก็โอเคครับ บางเดือนได้เงินคืนจากmPayด้วยครับบางเดือนได้โปรหนึ่งร้อยบาทก็มีครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี