Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ไปเรียนซัมเมอร์ที่ต่างประเทศโดยใช้งบน้อยที่สุดยังไงคะ

คือมีเรื่องอยากถาม พี่ของเราแพลนอยากให้เราไปเรียนซัมเมอร์เพื่อเอาภาษา มีให้เลือกไป อเมริกากับออสเตเรีย เราเลือกไปออสเตรีย แต่เราเนี่ยเครียดว่าถ้าไปของ บริษัท โกยูนิ คือไปดูราคามา เห็นว่าแพงมาก แต่เราอยากประหยัดงบพี่ เพราะเกรงใจเค้า พอจะมีใครแนะนำบ้างไหมคะ คือไปหาข้อมูลมา ส่วนมากเห็นไปแต่แบบเป็นกลุ่มกัน รบกวนช่วยให้คำแนะนำด้วยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Cydney

งบประมาณเรียน summer มาตราฐาน ราวๆ 30 วันรวมเดินทาง สหรัฐ ราวๆ 2แสน เกือบกลางๆครับ แล้วแต่โรงเรียน และรัฐที่ไป ออสเตรเลีย ก็1แสนปลายๆ แล้วแต่เมือง และสถาบันครับ เตรียมเงินใช้ส่วนตัว อย่างน้อยวันละ 1000 บาท เดี๋ยวเพื่อนไปทานอะไรกันจะหน้าแห้ง คอยกลืนน้ำลายเอา

2019.08.01 18:0

Fiona

เคยไปเรียนภาษาคอร์ส 6 เดือน กับ English First School (EF) ที่อังกฤษหลังเรียนจบโท ค่าเรียนรวมที่พักรวมอาหารเช้าเย็น $4,xxx ตั๋วเครื่องบินต่างหาก สำนักงานใหญ่ EF น่าจะอยู่ที่ เอ็มโพเรียม ไม่แน่ใจชื่อห้างนะเพราะไปตั้งแต่ปี 2005 ลองเสริชหาเว็บเค้าล่ะกัน ขอเอกสารมาดูได้เค้าจะมีหนังสือโบรชัวร์สถานที่เรียนของ EF ในแต่ละประเทศ

2019.08.01 18:0

Kayleigh

การไปเรียนsummerต่างประเทศค่าใช้จ่ายส่วนใหญ่เดือนหนึ่งก็อยู่ที่ แสนกว่าบาท ต้องคิดถึงค่าครองชีพในออสเตรเลียด้วยเช่น ค่าใช้จ่ายโดยเฉลี่ยต่ออาทิตย์ทั้งค่าอาหาร ที่พัก ค่าโดยสารจะอยู่ที่ประมาณ 12,000บาท ถ้าไป 1เดือนก็จะอยู่ที่เกือบๆ 5 หมื่น นี่ยังไม่รวมค่าตั๋วเครื่องบินไปกลับ ค่าเทอม ค่าวีซ่านะคะ ถ้าต้องการราคาต่ำกว่า 1แสนคุณต้องไปพักกับคนที่รู้จักแล้วหล่ะค่ะ.

2020.03.08 14:46

Savitree

ถ้าไปเรียนซัมเมอร์ที่ออสเตรเลียยังไงก็ถูกกว่าไปเรียนที่อเมริกาเนาะ แต่อย่างต่ำต่อเดือนยังไงก็ต้องแสนกว่าอยู่แล้ว ไหนจะค่าที่พัก อะไรเราก็ต้องจ่ายเองไง แต่ถ้าไม่ได้เจาะจงว่าจะต้องไปเฉพาะอเมริกาหรือว่าออสเตรเลียเท่านั้น อยากจะแนะนำอีกประเทศหนึ่งที่เหมาะก็คือนิวซีแลนด์ มีเงินแสนเนี่ยทั้งเที่ยวทั้งเรียนได้สบายเลยนะ ค่าใช้จ่ายถูกกว่าเยอะ เหมาะกับเรียนภาษาอังกฤษด้วย

2020.04.13 7:2

Pedro

ก็ต้องหาข้อมูลต่อไปครับเพราะว่าเดี๋ยวนี้การเรียนซัมเมอร์ต่างประเทศ ราคาค่อนข้างสูงเริ่มต้นก็ 2แสน บาทแล้ว ผมแนะนำว่าให้ลองจัดกลุ่มไปแบบเป็นกรุ๊ปก็จะได้ราคาที่ถูกกว่านะครับ เพราะว่าถ้าไปตามที่โรงเรียนหรือว่ามีคนจัดเป็นโปรโมชั่นก็จะมีกิจกรรมเยอะกว่าและรายจ่ายที่ถูกกว่าครับ ลองดูตามโบชัวของโรงเรียนหรือตามเว็บไซต์ ก็ได้ครับว่ามีโปรแกรมหรือโปรโมชั่นอะไรที่น่าสนใจบ้างนะที่จะช่วยให้เราสามารถตัดสินใจได้อย่างดีที่สุด

2020.04.23 4:10

Lamom

ส่วนมากถ้าในเรื่องของค่าใช้จ่ายในการเรียนค่าเทอมค่าคอร์สมักจะมีราคาที่แน่นอนหรือกำหนดไว้ชัดเจนไม่สามารถต่อรองหรือหาที่ราคาถูกๆได้ แต่คุณอาจจะประหยัดค่าใช้จ่ายในเรื่องอื่นๆอย่างเช่นเรื่องอาหารการกินและเรื่องที่พักหรือการเดินทางลองหาคนที่รู้จักที่เราจะพักด้วยได้หรือหาที่พักที่ราคาถูกที่สุดแล้วเมื่ออยู่ที่นั่นก็พยายามประหยัดค่าใช้จ่ายโดยการทำอาหารกินเองและประหยัดการเดินทางโดยการเลือกที่พักใกล้กับที่เรียนเพื่อที่จะได้ไม่ต้องจ่ายค่าเดินทางเพียงเท่านี้การไปเรียนต่างประเทศ ก็ทำให้คุณประหยัดงบประมาณไปได้ครับ

2020.04.27 9:15

Pathit

ถ้าอยากไปเรียนต่างประเทศจริงๆต้องมั่นใจเรื่องค่าใช้จ่ายหน่อยค่ะ จะมาคอยหาทางไปเรียนแบบถูกๆอย่างเดียวจะไม่ได้ประโยชน์อะไรนะคะ แค่ไปเที่ยวไม่กี่วันก้ใช้เงินมากแล้วนี่ไปเรียนไปอยู่เป็นเดือนๆจะใช้งบน้อยไปก็คงยาก ดังนั้นคิดค่าใช้จ่ายทุกอย่างให้ครบแล้วเตรียมเงินเกินกว่านั้นไปสักหน่อยดีกว่า ถึงเราจะเข็คค่าใช้จ่ายอย่างดีแล้วอะไรๆก็อาจะเปลี่ยนแปลงได้ ขนาดค่าอาหารบ้านเรายังราาขึ้นๆลงๆเลย

2020.05.30 10:17

Korrakoj

เราคิดต่าออกไปนะที่จะเรียนต่างประเทศ เราว่าลองๆมองที่บ้านเราก่อนดีกว่าไหม เพราะที่เรียนดีๆในบ้านเรามีมีเยอะนะเดียวนี่ต่างชาติหลายประเทศเขามาเปิดโรงเรียนสอนภาษาถึงบ้านเราเลย เรื่องเงินเรียนราคาก็ไม่แพงด้วย แถมค่าเช่าบ้านค่ากินก็สบายๆมากถ้าเรียนในบ้านเรา อันนี้เป็นความรู้สึกเรานะ ว่าไม่จำเป็นต้องไปหลอกเรียนคอสพิเศษนะ

2020.06.16 5:54

ก้อย

ถ้าอยากเรียนภาษาอังกฤษจริงๆ แต่อยากได้ราคาถูกแบบมากๆๆ แนะนำไปเรียน Summer ที่ฟิลิปปินส์ค่ะ เค้ามี English Program แบบ 1 เดือน ในเกาะ Cebu ของประเทศฟิลิปปินส์ ในราคาแค่ หกหมื่นกว่าบาทเอง และครูที่สอนอังกฤษก็เปะมาก อีกทั้งค่าครองชีพที่ฟิลิปินส์ก็ไม่ได้ต่างจากบ้านเรามากเท่าไหร่ ถ้าเอาเงินไปแสนหนึ่ง หักค่าเรียน สี่หมื่นก็อยู่ได้สบายๆค่ะ และยังมีเพื่อนที่ Speak English เท่านั้น เก่งแน่นอนชัวร์ค่ะ

2020.07.27 15:38

เผ่า

เราเห็นมีบางที่บอกว่า เรียนไปด้วยทำงานไปด้วย ก็มีนะ รองแบบนี้ไหม ไปเรียนแถมได้เงินด้วย แบบนี้น่าจะลดค่าใช้จ่ายของพี่ได้แน่นอน แถม ถือว่าไปหาประการณ์โดยตรงเรื่องของภาษาด้วยเลย เพราะถ้าไปเรียนอย่างเดียวแล้วไม่ได้เอามาใช้ เราว่ามันจะลืมเอานะ แต่แบบนี้เรียนปุ๊ป ก็อาไปใช้เลย นี่แหละเป็นการฝึกภาษาที่ดีและรวดเร็วเลย

2020.07.31 4:11

น้ำหวาน

จากประสบการณ์จริงเลยนะคะ งบน้อยที่สุดก็โดยการพึ่งพ่อแม่คะ เพราะปกติแล้วพ่อแม่จะคอย support เกี่ยวกับการเรียนให้ฉันอยู่ประจำ เพราะฉันขอที่จะไปเรียนซัมเมอร์ที่ต่างประเทศ ฉันก็ศึกษาค้นคว้าเกี่ยวกับค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้น แล้วก็ให้พ่อแม่ดูราคาที่ฉันต้องการ พ่อแม่ช่วยได้อยู่แล้วค่ะ แต่สำหรับคนที่ไม่มีพ่อแม่ support ก็ต้องหาวิธีการอื่นนะคะ

2020.08.13 14:50

\\เสน่ห์จันทร์//

การเรียนคือการลงทุน ถ้าลงทุนแล้วได้ผลดีก็ไม่น่าเสียดาย(เงิน)หรอกค่ะ ไม่รู้เจ้าของกระทู้ไปเรียนมาหรือยังนะ ไม่ว่าใครก็ตามถ้าตั้งใจเรียนและสามารถนำมาใช้ในชีวิตประจำวันได้จริง ค่าเรียนเท่าไหร่ก็ไม่แพงหรอกค่ะ ไปอยู่ต่างประเทศก็พยายามห้ามใจหน่อยละกัน เพราะมันต่างจากบ้านเราอาจจะอยากซื้อโน่นซื้อนี่ เอาแค่พอประมาณนะคะ

2020.08.27 15:51

Yum_Yum_Yum

ก็ต้องดูอีกทีนะครับน้อง ตกลงน้องเลือกไปประเทศไหนล่ะ ถ้าเลือกแน่นอนแล้ว มาถามแบบนั้นก็จะได้ตอบง่ายๆหน่อย สมมุติว่าน้องเลิกจะไปประเทศออสเตรเลีย ก็จะคำนวณค่าใช้จ่ายแล้วก็ตอบได้ชัดเจนกว่านี้ เพราะว่าค่าเงินแต่ละประเทศมันไม่เท่ากันนะครับน้อง ลูกของพี่เคยไปเรียนแลกเปลี่ยนที่ประเทศจีน ก็ไม่แพงเท่าไหร่ แต่ถ้าแบบประเทศอังกฤษหรืออเมริกาที่ว่าคงแพงอยู่

2021.09.30 13:58

นุจณี

ไปเพื่อจะได้เรียนภาษาของเขาโดยตรงเหรอคะ ยังมีคนที่คิดแบบนี้อีกเหรอ เราว่ามันไม่น่าจะคุ้มคะ เสียค่าใช้จ่ายเยอะมากแล้ว ถ้าไม่มีพื้นฐานในภาษาของเขามาก่อน ถ้าไปเราว่าตายก่อนที่ตะได้เรียนภาษาคะ เอาว่า สมัครเรียนในโรงเรียนสอนภาษาของบ้านเราก่อนไหมคะ เอาแบบให้ให้คุยกับเขารู้เรื่องบ้าวก็ยังดดี ไปแล้วจะได้ไม่อดตายคะ

2021.10.18 15:25

NaKarin

ช่วงโควิด-19แบบนี้ ไม่น่าจะไปเรียนแบบนี้ได้นะครับ ตอนนี้เขามีการเรียนแบบออนไลน์แล้ว สามารถเลือกครูที่จะสอนได้เลยครับ เดี๋ยวนี้เขาใช้วิธีนี้กันแล้ว เป็นการลงทุนที่ไม่ขาดทุน แถมเรายังมีเวลาไปทำอย่างอื่นอีกเยอะเลยครับ คิดถึงไปต่างประเทศสิ ไม่ได้ภาษาเลย จะกินจะทำอะไรผมว่าเครียดน่าดูครับ เรียนจากบ้านสบายสุดแล้วครับ

2022.01.17 15:53

ศุภณัฐ

น่าจะไปเรียนแล้วละครับ ป่านนี้แล้วนานหลายเดือนแล้ว แต่ก็ยังสงสัยนะ ว่าทำไมคนถึงอยากไปเรียนภาษา ถึงต่างประเทศเลย ทั้งๆที่เราสามารถหาที่เรียนในบ้านของเราก็ได้ ไม่ต้องเินทางไกลบ้านไปแปลกถิ่นด้วย เอาเงินค่าเดินทางมาจ่ายก็คิดว่าน่าจะได้เรียนที่ดีๆแล้วแหละ บ้านเราตอนนี้ ครูต่างชาติออกมามีเยอะไป แถมมีโรงเรียนสอนภาษาเต็มไปหมด

2022.03.25 16:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การปกป้องข้อมูล

ใบเสร็จห้างคิดเงินผิด

All (อี วอลเล็ต)

WeCard ใช้ซื้อของออนไลน์มีค่าธรรมเนียมไม๊คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card true money wallet หมดอายุแล้วต่อยังไง

Truemoney / ทรู มันนี่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หมอนหนุนทำมาจากวัสดุใดบ้าง

All (การทำธุรกิจ)

การเตรียมตัวประมูลงาน จัดซื้อ จัดจ้าง ภาครัฐ ทำอย่างไรบ้าง?

สินเชื่อมอเตอร์ไซค์

มอเตอร์ไซค์เงินสด ต้องเสียค่าโอนทะเบียนไหม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

mPay โอนเงินจากบัญชีเข้าแอฟได้ง่ายๆ

เวลาจะเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เราแค่เข้า แอป แล้วเลือกเมนูโอนเงิน เพื่อสั่งเอาเงินจากบัญชี มาเติมเข้ากระเป๋า mPAY ได้เลยครับ ไม่ต้องเดินไปที่ตู้เอทีเอ็มบ่อยๆครับ เงินหมดตอนไหนก็สามารถทำการโอนเข้าmPayได้ทันทีครับผมว่าสะดวกมากจริงๆครับ นี่ผมก็กำลังให้คนที่บ้านทดลองใช้ครับ เพราะสามารถเปิดแอฟแล้วผูกกับบัญชีธนาคารได้เลยครับ

mPay

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินไม่ต้องเสียเวลา

ชอบมากครับ ผมติดใจmPay มากครับ เพราะเมื่อก่อนต้องเดินออกไปนอกบ้านเพื่อจะจ่ายบินต้องเข้าคิวรอจ่ายนานมากครับ ยิ่งถ้าไปตอนต้นเดือนนี้คนต่อคิวยาวมากเลย ตอนนี้ผมใช้mPay ช่วยแก้ปัญหาที่ว่าจะต้องเดินไปจ่ายที่เคาน์เตอร์ซึ่งจะเสียเวลาเพิ่มเติมอีก ทำผ่านแอป mPAY แป๊บเดียวก็เสร็จแล้วแล้วครับ ทำได้ง่ายๆด้วยตัวเองอีกต่างหาก

mPay

AirPay เหมือนซื้อผ่านหน้าโรงหนัง

AirPay

All (เศรษฐกิจ)

mPay เติมเงินไม่มีค่าธรรมเนียม

หลายคนอาจคิดว่าmPayใช้งานค่อนข้างจำกัดใช่ไหมครับ ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่พอได้ลองใช้ดูแล้วตามคำแนะนำของเพื่อนที่เคยใช้ ผมว่ามันใช้งานได้ครอบคลุมนะครับ ทำงานได้เหมือนกับแอฟอื่นๆทั่วไปเลยครับ แต่ที่ผมชอบเป็นส่วนตัวคือข้อดีของ mPay ตรงนี้ก็คือ เติมเงินฟรีไม่มีค่าบริการแม้แต่บาทเดียว เลยครับ เป็นบริการฟรีๆเลยครับ

mPay

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

mPay เทคนิคการเติมเงิน

ใช้งานสะดวกมากๆครับสำหรับ mPay แถมเรื่องของการเติมเงินเข้าไปในระบบของmPayก้ไม่ได้ลำบากหรือเสียเวลาอะไรครับ ปกติแล้วผมจะฌติมเงินของmPay ด้วยวอธิง่ายๆสองวิธีครับ คือเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เลือกเติมเป็นครั้งคราวจากบัตร ATM หรือผูกกับบัตร ATM ของธนาคารต่างๆ ได้ แนะนำแบบหลังจะได้ไม่ต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก

mPay

mPay ใช้งานง่าย

ใครี่ใช้mPay แล้วมีบัตร ATM ของธนาคารไหน ก็สามารถไปผูกบัญชีได้ที่ตู้ ATM ของธนาคารนั้นๆ ได้เลย โดยทำการผูกบัญชีที่ตู้ ATM เพียงครั้งเดียวเท่านั้น หลังจากนั้น การเติมเงินเข้า mCASH ก็สามารถทำผ่านตัวแอปพลิเคชันได้เลย ไม่จำเป็นต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก เพระาสามารถสังโอนเงินผ่านแอฟเข้าบัญชีของmPayที่เราใช้ได้เลย ง่ายจริงๆ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี