Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ไปญี่ปุ่น1เดือนควรเตรียมเงินไปเท่าไหร่คะ?

จะไปเรียนซัมเมอร์ที่ญี่ปุ่นระยะสั้น 1เดือนค่ะค่าใช้จ่ายทุกอย่างรวมอยู่ในโครงการแล้ว มีค่าที่ต้องออกเอง คือ ค่าใช้จ่ายจิปาถะ กับ ค่าอาหารมื้อเที่ยง ค่ะ ไปเรียนและแน่นอนรวมเที่ยวด้วยค่ะ ไปช่วงเดือนพฤษภาคม 60 ค่ะ ที่พัก พักในมหาวิทยาลัยค่ะ พิกัด อาโอโมริ ค่ะ ควรแลกเงินเยนตอนไหนถึงจะคุ้มที่สุดคะ ? ควรจะเตรียมเงินไปเท่าไหร่ถึงจะพอคะ ? เป็นคนกินเก่ง แพ้ของน่ารักๆจุกจิกๆอะค่ะ ขอบคุณค่า

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kittinan

กินอยู่เฉยๆก็5หมื่นเยนเหลือเฟือ ถ้าเที่ยว ซ็อปด้วยก็ต้องดูว่าไปที่ไหนกี่ที่ ช็อปอะไร อันนี้บอกไม่ได้ เพราะแล้วแต่คนแลกตอนไหนคุ้มสุด คงต้องบอกว่าแลกไว้ก่อนเดินทางนั่นแหละ อยู่ที่เรทตอนนั้นอีกที กินเยอะด้วยชอบซื้อของจุกจิกด้วย ไปให้คุ้ม+เที่ยวด้วยผมว่าก็ 2.5-3แสนเยนหละครับ ค่ากิน1เดือนกินหรูหลายวันผมให้เต็มที่เกือบๆไม่เกินแสนเยนที่เหลือค่าจุกจิก+ค่าเดินทาง+ของฝาก

2019.08.01 18:0

สุวิชา

ขึ้นอยู่กับเที่ยว ช้อปปิ้ง ลำพังพักในมหาลัย กินมื้อเที่ยงในมหาลัย ค่าใช้รวมจิปาถะไม่น่าเกิน1500เยน/วัน จะเยอะวันแรกๆที่ของใช่ยังขาดเหลือ ถ้าไม่ได้ไปเที่ยวไกล 100000เยนก็พอ อยู่อาโอโมริหากเวลามีก็น่าข้ามไปเที่ยวฮอกไกโด ลูกสาวผมไปเรียน1เทอม4เดือน หมดไป2แสนบาท รวมตัวเครื่องบิน หอพักมหา'ลัยรวมอาหารให้2มื้อคิดเดือนละ6หมื่นเยน ไปเที่ยวในวันหยุด เที่ยวเยอะหน่อยตอนปิดเทอมใกล้กลับ แค่ไม่ต้องจ่ายค่าเทอมที่นู่นแต่ต้องจ่ายค่าเทอมมหา'ลัยที่นี่

2019.08.01 18:0

Brady

ค่าใช้จ่ายที่คุณอยากเตรียมไปเผื่อสำหรับค่ากินมื้อเที่ยง และค่าช้อปปิ้ง ยิ่งแพ้ของน่ารักๆและกินเก่งด้วยคุณต้องเตรียมไปเยอะหน่อยสำหรับญี่ปุ่นแล้วค่าอาหารเมื่อเทียบกับบ้านเราก็ถือว่าแพงอยู่นะ เช่นข้าวกล่องในร้านสะดวกซื้ออยู่ที่ 400 เยน (119 บาท) อาหารจานเดียว 500-600 เยน ส่วนราเมงราคาถูกสุดอยู่ที่ 890 เยน ถ้าอยากกินหม้อไฟ หรือชาบู3,000 เยน นี่คือตัวอย่างราคาอาหารคร่าวๆ คุณต้องคำนวณเองว่าเท่าไหร่น่าจะพอเพราะไม่สามารถกำหนดตายตัวได้เพราะคุณยังไม่เห็นของจริง เตรียมเอาไปเผื่อเอาไว้ดีกว่าค่ะ.

2020.03.08 14:48

Non

ก็ขึ้นอยู่กับว่าเราเป็นคนใช้จ่ายเก่งหรือเปล่านั่นแหละค่ะ คือเราเคยไปเที่ยวอาโอโมริ แต่ว่าตอนนั้นไม่ได้ไปในฐานะนักเรียน ไปในฐานะนักท่องเที่ยว แต่ว่าเรารู้จักเพื่อนที่อยู่ที่นู่นแล้วก็เลยไปพักกับเพื่อน เราไม่ได้เสียค่าที่พักเนาะค่าเดินทางก็ช่วยเพื่อนออกนิดหน่อยเพราะว่าที่บ้านเพื่อนก็มีรถยนต์ ถ้าจำไม่ผิดตอนนั้นน่ะเตรียมเงินไทยไปประมาณ 50,000 บาท ค่ากินเราเสียไม่เยอะ แต่เสียพวกค่าของจุกจิก แล้วก็ของฝากนี่แหละที่หมดเยอะ ส่วนแรกตังค์หน่อยก็ต้องแลกตอนที่ค่าเงินบาทแข็ง แล้วก็จะแลกได้เยอะกว่า แต่ของที่ไหนก็ต้องไปดูอีกทีนะว่าที่ไหนให้เรทดีกว่ากัน แต่ถ้าจะเดินทางช่วงเร็วๆนี้ก็ระวังเรื่องโรคระบาดด้วยละกันนะ

2020.04.15 4:49

ton

ก็ถ้าจะไปขอแนะนำว่าให้ corona ซาๆก่อนนะครับ ก็ต้องคิดถึงเกี่ยวกับเรื่องตั๋วเครื่องบินไปกลับประมาณ 15,000 บาท ค่าวีซ่าประมาณ 2,500 บาทค่าอาหาร 30 วันก็ไปประมาณ 25,000 บาท ค่าตั๋วเที่ยวต่างๆประมาณ 30,000 ถ้าจีบราคารถไฟฟ้ารถบัสอะไรแบบนั้นประมาณ 10,000 บาท ค่าที่พักประมาณ 30,000 บาท คือถ้าอยู่ในเรทนี้ก็จ่ายค่าใช้จ่ายประมาณแสนสามหมื่นบาทต่อเที่ยวต่อคนครับ ผมคิดว่ายิ่งมีเงินเยอะเท่าไหร่ก็จะยิ่งดีนี่ยังไม่รวมค่าช้อปปิ้งอีกนะครับ

2020.04.24 5:1

Warun

อันนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับว่าคุณไปอยู่ไป ทำอะไร อย่างเช่นไปเรียนคอร์สสั้นๆตั้งใจไปพักผ่อนท่องเที่ยวหรือตั้งใจไปเยี่ยมเพื่อนๆหรือญาติๆ ถ้าเหมือนกับดิฉันที่ตั้งใจ ไปพักผ่อนและท่องเที่ยว ที่ญี่ปุ่น 1 เดือน ถ้าไม่รวมค่าใช้จ่ายในการเดินทางแค่เป็นค่าใช้จ่ายในการอาศัยอยู่ที่นั่น 1 เดือนดิฉันใช้เงินไปประมาณ 50,000 - 60,000 บาทค่ะ เป็นการใช้จ่ายในเวลา 1 เดือนแบบสบายๆไม่ประหยัดอะไรมากแต่ก็ไม่ได้ชอบกระจายนะคะ

2020.04.27 9:22

Mee Noi

ดูจากคำถามแล้วน่าจะต้องเตรียมเงินไปเยอะนะครับ มีข้อแม้มากเหลือเกิน แต่เอาเถอะถ้าเป็นเงินของตัวเองก็เอาที่สบายใจเลยครับ ใช้แล้วกลับมาค่อยทำงานเก็บใหม่ละกัน ว่าแต่คุณได้ไปหรือยังครับที่ญี่ปุ่นเนี่ย ถ้าไปแล้วมาสรุปให้ฟังหน่อยนะว่าหมดเงินไปเท่าไหร่ ถือว่าเป็นการเตรียมพร้อมสำหรับคนที่ชอบกิน เที่ยว ช้อปแบบคุณ จะได้เตรียมเงินไปเที่ยวถูกครับ

2020.05.20 14:29

Big

ผมว่าไม่เกินหนึ่งแสน แต่ไม่น้อยกว่าห้าหมื่นบาทครับ แค่ค่าเดินทางไปกลับจองช่วงที่ถูกที่สุดก็ 10,000 - 20,000 กว่าบาทแล้วครับแล้วค่าเงินเขาแพงกว่าเราอีก แบบถ้าเป็นเงิน 30 บาท เท่ากับ 300 กว่าบาทถ้าคิดเป็นเงินเยนอะครับ ก็คิดคำนวณยากอยู่ แต่ถ้าไปเพื่อเรียนซัมเมอร์ก็ไม่น่าจะใช้เงินเยอะอะไรไม่เหมือนพวกที่ไปเที่ยวแล้วช้อปปิ้ง

2020.05.30 19:1

Willa

โห่คนที่ตอบนี่ป่านนี้น้องคงไปแล้วกลับมาแล้วมั๊ง น้องครับ ยังไงกลับมาเขียนบอกด้วยครับว่า ไอ้ที่ไปในปี60 นะทั้งหมดเสียค่าใช้จ่ายไปเท่าไรครับ เอามาเล่าให้ฟังหน่อยครับ เพราะอาจมีคนสนใจอยากไปแบบน้องบ้างก็ได้ ให้มานั้งเดาเท่านั้นเท่านี้เดียวตีกันตายครับ ยังไงกลับมาอ่านเม้นท์ตัวเองแล้วตอบบ้างนะ อย่าทิ้งไปแบบนี้สิครับ

2020.06.17 8:40

กำลัง..กำลังใจ

ผ่านมาตั้งสามปีแล้วทำไมเราเพิ่งได้มาเจอกันล่ะ พี่ก็อยากรู้เหมือนกันนะว่าค่าใช้จ่ายทั้งหมดที่น้องใช้ไปมันเท่าไหร่ เผื่อมีคนสนใจอยากไปเที่ยวบ้างจะได้ประมาณค่าใช้จ่ายถูกน่ะค่ะ คงได้แต่เตรียมตัวกันไว้ก่อนละนะไม่รู้จะได้ไปเที่ยวกันเมื่อไหร่ ท่าทีการระบาดของโควิด-19 ก็ยังไม่ซาลงสักเท่าไหร่เลย จะออกนอกประเทศคงต้องรออีกนานค่ะ

2020.07.28 8:26

นานา

ทุกวันมีเรียนก็คงไม่ได้ใช้เยอะมั้งค่ะ จะมีเวลาไปเที่ยวไหม ที่อาโอโมริ มีสิ่งที่น่าสนใจแต่ก็คงสู้โตเกียว หรือโอซาก้าไม่ได้ และคิดว่าน้องก็น่าจะอยากไปเมืองใหญ่ด้วยแน่ๆ ดังนั้นมีเงินเท่าไหร่ เอาไปให้หมดเลยค่ะ จะได้ไม่ต้องกังวลเรื่องเงินไม่พอ ถ้ามีอายุที่สามารถมีบัตรเครดิตก็เอาติดไปด้วยนะค่ะ เพราะเผื่อฉุกเฉินค่ะ

2020.07.28 17:8

เมย์

เอาง่ายๆเลยนะคะถ้าคุณมีเงิน คุณก็สามารถพกไปได้ตามที่ต้องการ เพราะเราเคยไปเที่ยวที่ญี่ปุ่นเมื่อ 2 ปีที่แล้ว ในตอนนั้นเราไปพัก อยู่กับเพื่อน ค่าที่พักก็ไม่ต้องจ่าย แต่เราจะใช้จ่ายค่าอาหาร และไปเที่ยวตามที่ต่างๆ เรายอมรับว่าญี่ปุ่นเป็นประเทศที่สวยงามมีอาหารที่อร่อยมาก เราประทับไม่ลืม เราตั้งใจจะไปเที่ยวอีกอย่างแน่นอน

2020.08.16 2:20

Triangle

อ้าว!น้องเจ้าของกระทู้ยังไม่มารีวิวให้อ่านอีกเหรอครับ ว่าไปญี่ปุ่น 1 เดือน ใช้เงินไปเท่าไหร่ นี่พี่เข้ามาเผื่อว่าน้องจะกลับมารีวิว เห็นมีคนเรียกร้องไปละ เผื่อว่าหมดช่วงโควิด-19ระบาด จะมีคนไปแบบน้องบ้าง จะได้เอามาเป็นตัวอย่างเป็นประสบการณ์ให้คนอื่นน่ะครับ หรือไปรีวิวไว้ที่อื่นแล้ว ก็กลับมาบอกคนในกระทู้นี้ด้วยนะ

2020.08.28 10:46

Wineee

ชอบอะ...ตรงที่บอกว่าเป็นคนกินเก่งแท้ของจุกจิกน่ารัก พูดตรงๆบอกตรงๆดีนะคะ จะบอกว่าแบบนี้นั่นแหละคือจะแนะนำยาก คือเหมือนกับว่า น้องมีเงินเท่าไหร่น้องก็คงจะยอมจ่ายให้กับค่ากินแล้วก็ซื้อของเล่นน่ารักๆ ก็เลยแบบไม่รู้จะแนะนำว่าจะต้องเตรียมเงินไปเท่าไหร่ แต่ถ้าแบบตัดเรื่องพวกนี้ออกไปก็มี comment บางคนเม้นบอกแล้วนะว่าต้องเตรียมเงินไปประมาณเท่าไหร่

2021.09.29 10:11

#รอยยิ้ม#

ไม่ว่าใครจะบอกให้เจ้าของกระทู้เตรียมเงินไปญี่ปุ่นเท่าไหร่ก็ตาม คุณต้องเผื่อไปอีกค่ะ อ่านจากกระทู้ของคุณแล้ว เมื่อไปเจอทั้งของกิน ของใช้ ของน่ารักๆ คงอดใจไม่ค่อยไหวแน่ๆ แม้จะไปเพียงแค่เดือนเดียว เราว่าต้องหมดเงินเยอะแน่ๆ ถ้าคุณไปมาแล้วมาแชร์ประสบการณ์กันบ้างนะคะ คนที่ยังไม่เคยไปญี่ปุ่นจะได้รู้อะไรดีๆบ้าง

2021.10.23 15:0

OrnUma orn

น้องเจ้าของกระทู้ไปญี่ปุ่นมาแล้วใช่มั้ยคะ เป็นยังไงบ้างสรุปแล้วหมดไปเท่าไหร่ เอ๊ย..ไม่ใช่ ต้องใช้เงินทั้งหมดเท่าไหร่เหรอคะ เผื่อจะเป็นฐานทางการเงินให้กับคนที่อยากไปเที่ยวคนต่อไปจะได้เตรียมตัว ตรียมเงินไปถูก แต่มันก็ผ่านมาหลายปีแล้วเนาะ อย่างนี้ต้องเตรียมเงินให้มากกว่าที่น้องเคยไปมาหรือเปล่า แบบว่าค่าเงินมันเปลี่ยนมากมั้ยอะคะ

2022.01.30 10:32

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

WeCard ใช้ซื้อของออนไลน์มีค่าธรรมเนียมไม๊คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย

หนัง Pu Pd pvc ต่างกันยังไง

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ)

ZAFIRA 2.2 CDX ใช้ดีไหม

สินเชื่อมอเตอร์ไซค์

มอเตอร์ไซค์เงินสด ต้องเสียค่าโอนทะเบียนไหม

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หมอนหนุนทำมาจากวัสดุใดบ้าง

LazadaกับShopeeอะไรดีกว่ากันคะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินไม่ต้องเสียเวลา

ชอบมากครับ ผมติดใจmPay มากครับ เพราะเมื่อก่อนต้องเดินออกไปนอกบ้านเพื่อจะจ่ายบินต้องเข้าคิวรอจ่ายนานมากครับ ยิ่งถ้าไปตอนต้นเดือนนี้คนต่อคิวยาวมากเลย ตอนนี้ผมใช้mPay ช่วยแก้ปัญหาที่ว่าจะต้องเดินไปจ่ายที่เคาน์เตอร์ซึ่งจะเสียเวลาเพิ่มเติมอีก ทำผ่านแอป mPAY แป๊บเดียวก็เสร็จแล้วแล้วครับ ทำได้ง่ายๆด้วยตัวเองอีกต่างหาก

mPay

mPay จ่ายได้ทุกอย่าง

การชำระบิล กันบ้าง โดยจะเห็นว่า แอปพลิเคชัน mPAY ครอบคลุมการชำระบิลแทบจะทุกบริการเลยก็ว่าได้ ไม่ว่าจะเป็น ค่าสาธารณูปโภค อย่างเช่น ค่าน้ำ, ค่าไฟ, ค่าโทรศัพท์บ้าน หรือจะเป็นบัตรเครดิต, ลิสซิ่ง, ประกันภัย, ประกันชีวิต, ค่าอินเทอร์เน็ต นอกจากนี้ ยังสามารถเติมเงินสำหรับเกมออนไลน์ได้อีกด้วย เรียกได้ว่า สะดวกมากเลยครับ

mPay

mPay ใช้แทนเงินสด

สำหรับบริการ mPay ใช้แทนเงินสด จะช่วยอำนวยความสะดวกได้มากเลยครับ โดยส่วนมากแล้วที่ผมใช้mPayคือการบริการแบบเลือกชำระบริการได้ด้วยมือถือ แถมยังใช้บริการได้ตลอด 24 ชั่วโมง ครับ เพราะที่ผมเลือกจ่ายผ่านมือถือคือผมทำงานกลับเข้าบ้านก็ดึกแล้วครับำอเข้าบ้านก็ไม่ยากออกไปไหนแล้ว การเลือกmPayจ่ายจากมือภือประหยัดเวลาดีครับ

mPay

mPay ใช้งานง่าย

ใครี่ใช้mPay แล้วมีบัตร ATM ของธนาคารไหน ก็สามารถไปผูกบัญชีได้ที่ตู้ ATM ของธนาคารนั้นๆ ได้เลย โดยทำการผูกบัญชีที่ตู้ ATM เพียงครั้งเดียวเท่านั้น หลังจากนั้น การเติมเงินเข้า mCASH ก็สามารถทำผ่านตัวแอปพลิเคชันได้เลย ไม่จำเป็นต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก เพระาสามารถสังโอนเงินผ่านแอฟเข้าบัญชีของmPayที่เราใช้ได้เลย ง่ายจริงๆ

mPay

All (เศรษฐกิจ)

mPay เติมเงินไม่มีค่าธรรมเนียม

หลายคนอาจคิดว่าmPayใช้งานค่อนข้างจำกัดใช่ไหมครับ ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่พอได้ลองใช้ดูแล้วตามคำแนะนำของเพื่อนที่เคยใช้ ผมว่ามันใช้งานได้ครอบคลุมนะครับ ทำงานได้เหมือนกับแอฟอื่นๆทั่วไปเลยครับ แต่ที่ผมชอบเป็นส่วนตัวคือข้อดีของ mPay ตรงนี้ก็คือ เติมเงินฟรีไม่มีค่าบริการแม้แต่บาทเดียว เลยครับ เป็นบริการฟรีๆเลยครับ

mPay

mPay ถอนเงินไม่พลาด

เมื่อก่อนเรามีความสงสัยนะครับว่า การมีแอฟเงินสดมันปลอดภัยจริงๆไหมดดยเฉพาะเรื่องการถอนเงิน เพราะขนาคนที่จ้่ายเงินสดด้วยกันเองยังถอนผิดในบางครั้งเลยครับ ยิ่งถ้าเป็นแอฟถ้าถอนผิดจะไปเอาคืนจากไหน เลยลองๆใช้mPay ดูว่า มันดีไหม ก็ต้องแปลกใจมากๆใช้ มาสองปีแแล้ว ไม่พลาดสีกครั้ง เพราะมีระบบทำรายการตรวจสอบไม่มีความผิดพลาดจากการทอนเงิน จริงๆ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี