Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กู้เงินซื้อบ้านดีไหม?

ขอสอบถามผู้รู้หน่อยค่ะ ถ้าสมมติว่าเราเป็นคนไม่ติดแบล็คลิสต์ หรือไม่ติดอะไรเลย ประมาณว่าเครดิตดี เราสามารถกู้เงินเพื่อซื้อบ้านได้เต็มราคาบ้านเลยไหมคะ พอดีไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย แล้วถ้าสมมติว่าราคาบ้านอยู่ที่6.99ล้านบาท เราต้องจ่ายเงินดาวน์เหมือนดาวน์รถไหมคะ แล้วผ่อนกับธนาคารที่เรากู้ต่อแบบนี้ใช่ไหมคะ แล้วถ้าเราต้องจ่ายดาวน์ สมมติเราวางดาวน์100,000บาท เราต้องผ่อนต่อเดือนละเท่าไหรคะ ในกรณีที่ราคาบ้านอยู่ที่6.99ล้านบาท ช่วยแนะนำหน่อยนะคะพอดีมีแพลนจะซื้อบ้านค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Dinda

กู้เต็มไม่เต็มต้องให้ธนาคารประเมินอีกทีค่ะ ถ้าบ้านสร้างเสร็จแล้วพร้อมยื่นกู้ จ่ายแค่ค่าเงินจองและค่าทำสัญญา ถ้าบ้านราคานั้นน่าจะอยู่ที่หลักแสนค่ะ อันนี้ต้องสอบถามทางโครงการ เมื่อทำสัญญาเสร็จแล้ว ทางโครงการจะให้เตรียมเอกสารยื่นกู้ค่ะ และรอฟังผลจากธนาคาร ถ้ากู้ได้เต็มหรือเกิน ก็ไม่ต้องจ่ายอะไรเพิ่ม แต่ถ้ากู้ได้ไม่เต็ม ต้องใส่เพิ่มตามจำนวนที่ขาด ถ้าบ้านยังสร้างไม่เสร็จ ก็ผ่อนดาวน์กับโครงการ เดือนละกี่บาทก็ตามตกลง ผ่อนจนกว่าบ้านจะสร้างเสร็จและพร้อมยื่นกู้ โครงการส่วนใหญ่จะยื่นยอดราคาเต็มให้ค่ะ ถ้าผ่าน 100% เงินก็เหลือค่ะ

2019.08.01 18:0

สุทธิพล

การกู้บ้าน จะเป็นการเอาสินทรัพย์ที่จะซื้อมาค้ำประกันวงเงินกู้ (ไม่เหมือนกับเช่าซื้อรถยนต์นะครับ) โดยกรรมสิทธิ์บ้าน และที่ดิน ยังเป็นของผู้ซื้อ ถ้าผู้ซื้อขาดการผ่อนชำระ ทางผู้รับจำนองจะต้องฟ้องศาลแพ่ง เพื่อขอบังคับคดีเท่านั้น ไม่สามารถมายึดได้เหมือนการเช่าซื้อรถยนต์ ดังนั้นจากที่กล่าวมา ทางผู้รับจำนองจะต้องประเมินมูลค่าของสินทรัพย์ค้ำประกันก่อน ถึงจะกำหนดวงเงินกู้ออกมาให้ ถ้าวงเงินกู้น้อยกว่าราคาซื้อขาย ส่วนต่างก็คือการ "ดาวน์" นั้นแหละครับ

2019.08.01 18:0

วิทยา

โดยส่วนใหญ่การกู้เงินเพื่อซื้อบ้านกับทางธนาคารพาณิชย์จะยึดหลักเกณฑ์ LTV คืออัตราส่วนการให้สินเชื่อเทียบกับราคาบ้าน ซึ่งจะให้สินเชื่อบ้านอยู่ที่ 95% ซึ่งอัตรานี้ก็ขึ้นอยู่กับทางธนาคารประเมินอีกทีนะคะ โดยปกติแล้วการที่เราจะซื้อบ้านคุณต้องมีเงินดาว์น 20 %ของราคาประเมินของบ้านนะคะ ถ้าคุณขอสินเชื่อไม่ได้เต็มราคาบ้านคุณต้องจ่ายเงินส่วนที่เหลือเองส่วนจะผ่อนเดือนเท่าไหร่คงต้องไปคุยกับทางธนาคารค่ะจะได้คำตอบที่ชัดเจนที่สุด.

2020.03.08 14:51

ณี

ถ้าเป็นบ้านสร้างเอง เราก็ต้องไปติดต่อกับธนาคารที่เราอยากจะไปกู้เลยค่ะ เพราะว่าแต่ละที่ให้ไม่เหมือนกัน แต่ว่าถ้าเป็นบ้านในโครงการเนอะ ปกติเจ้าของโครงการก็จะยื่นข้อเสนอให้กับเราอยู่แล้ว แต่ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับความมั่นคงของตำแหน่งหน้าที่การงานของเราด้วยนะคะ เพราะว่ามีเพื่อนที่เป็นครูรับราชการเนาะ ไปกู้เนี่ยไม่ใช่เรื่องใหญ่เลย แต่ว่าเพื่อนที่เป็นพนักงานบริษัทได้เงินเดือนดีอยู่นะ แต่ว่าธนาคารก็ไม่ให้

2020.04.12 7:31

เซติอาวัน

ปกติทางโครงการจะยื่นเรื่องกู้ให้กับเรานะครับมีเอกสารให้ด้วย คือขึ้นอยู่กับการตกลงกับโครงการนะครับว่าเราจะสามารถดาวได้ขนาดไหนจ่ายเงินสดเต็มหรือจ่ายก่อนไม่มีดอกหรือจ่ายแบบมีดอกก็ได้แล้วแต่ตกลงกันโดยระยะเวลาการผ่อนขึ้นอยู่กับการตกลงกันครับว่าจะผ่อนยาวแค่ไหนเพราะว่าเงินดาวน์นั้นธนาคารไม่เกี่ยวนะครับ ก็ขึ้นอยู่กับตำแหน่งหน้าที่การงานถ้าเรามีฐานเงินเดือนที่มั่นคงการกู้เงินเพื่อผ่อนบ้านก็ถือว่าจะได้รับอนุมัติง่ายขึ้นครับ

2020.04.23 3:31

Kwaanfah

ถ้าคุณเครดิตดีอยู่แล้วเรื่องกู้เงินซื้อบ้านกับธนาคารไม่น่าจะมีปัญหาอะไร จะห่วงก็ตอนจ่ายค่างวดนั่นล่ะค่ะ กู้เงินซื้อบ้านไม่ใช่น้อยๆผ่อนชำระนานอยู่นะคะ คุณได้เตรียมการสำหรับเรื่องนี้แล้วหรือยัง รายได้ที่คุณมีเพียงพอกับค่าใช้จ่ายทั้งหมดมั้ยคะ ปกติก็มีค่าใช้จ่ยประจำที่ต้องจ่ายทุกเดือนแล้วมาเพิ่มค่างวดผ่อนบ้านอีก ไหวมั้ยคะ

2020.05.21 4:57

นีราชา

จากข้อมูลราคาบ้านที่คุณต้องการจะซื้ออยู่ที่ราคา 6.99 ล้านบาท ไม่ว่าธนาคารจะประเมินราคาให้เต็มๆหรือไม่คุณต้องเตรียมเงินดาวน์เอาไว้เลยประมาณ 10% นี่เป็นเกณฑ์ราคาดาวน์บ้านสำหรับบ้านหรือคอนโดที่มีราคาไม่เกิน 10 ล้านบาท แต่ในบางกรณีก็ไม่มีเงินดาวน์นะครับผมก็ไม่แน่ใจว่าดูจากอะไรยังไม่มีึวามรู้ละเอียดมากนักเรื่องนี้กำลังศึกษาอยู่เหมือนกันครับ เพราะผมเองก็สนใจจะกู้ซื้อบ้านอยู่แต่บ้านที่ผมจะซื้อราคาเกิน 10 ล้านบาทครับก็เลยจะต้องเตรียมเงินดาวน์ 20% ของราคาบ้านครับ

2020.05.30 10:14

Nopjira

ขอตอบตรงนี้ละกัน ที่ถามว่า วางดาวน์100,000บาท เราต้องผ่อนต่อเดือนละเท่าไหร ในกรณีที่ราคาบ้านอยู่ที่6.99ล้านบาท จริงๆแล้วเขามีมาตรฐานการวางเงินดาวน์ ก็ตอมที่พี่เขาบอกคือ 10% แต่ส่วนเรื่องผ่อนเท่าไร อันนี้ต้องถามตัวเองก่อนว่า อยากส่งเดือนละเท่าไร ถ้าอยากจบไวๆก็ต้องส่งมากหน่อย แต่ถ้าเอาแบบหายใจได้ก็เลือกผ่อนน้อยๆเวลาก็จะยาวออกไป แต่เราคิดว่า บ้าน 6 ล้านกว่า มันแพงไปรึปล่าว

2020.06.16 4:40

ออโต้ AUTO

โห่ บ้านอะไรราคา หก ล้าน เลย แพงจังครับแบบนี้ คงต้องใช้เงินดาวน์ มากกว่า 100,000 บาทแล้วละครับ ถ้าคิดตาม % ที่ต้องจ่ายเงินดาวน์ นะ แล้ว จะไปขอสินเชื่อ โห่ ไม่แน่ใจนะว่าธนาคารจะให้กู้ไหม ถ้าเขาเชคว่าเรามีหนี้อะไรบ้าง เพราะว่า ราคาบ้านเท่านี้ ถ้า รวมดอกเบี้ยที่ต้องจ่ายให้ ทางธนาคาร สุดท้ายแล้วบ้านหลังนี้น่าจะจบที่ 8 ล้านบาท แน่นอน

2020.07.31 3:20

ช้าง

ไม่ดีครับอย่าทำเลยเป็นหนี้ยาว แถมยังต้องมาคอยกังวลเกี่ยวกับเงินที่ต้องหามาจ่ายค่างวด คิดถึงเกี่ยวกับค่าซ่อมแซมบ้านหรือค่าดูแลบ้านสิครับ ไม่จำเป็นต้องมีบ้านเป็นของตัวเองก็ได้ ไปหาบ้านหลังใหม่ๆเช่าเอา และสามารถเปลี่ยนบ้านเช่าได้ด้วย คิดดูสิครับเมื่ออายุมากขึ้น เราไม่รู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับตัวเรา ถ้าอยู่คนเดียวไม่มีครอบครัวก็เช่าอยู่ไปนั่นแหละครับดีแล้ว

2020.08.13 8:33

ถั่วแปบ..แป๊บนึง

เห็นคำถามแล้วตาลาย ผมแพ้ตัวเลขครับ เห็นไม่ได้เลย เห็นทีไรหัวหมุนติ้วๆทุกที..มันงงครับ เลยอ่านคอมเม้นท์อื่นๆไปพลาง วางแผนล่วงหน้าอย่างเจ้าของกระทุ้นี่ดีครับ จะได้เตรียมตัวถูกเพราะซื้อบ้านหลังนึงราคาไม่ใช่ถูกๆ อยากถามเหมือนกันว่าซื้อบ้านที่ไหนราคาเกือบ 7 ล้านเลยอะครับ แต่เงินดาวน์ผมว่าต้องวางมากกว่าหนึ่งแสนนะ

2020.08.27 14:36

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

หลังจากปรับโครงสร้างหนี้ จะเสียเครดิตบูโรมั้ย

บัตรกดเงินสด

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

จะเพิ่มวงเงิน A money ได้เมื่อไหร่คะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

All (สินเชื่อ)

ขอสินเชื่อกับธนาคาร UOB กี่วันถึงจะได้รับการอนุมัติครับ?

UOB i-Cash / ธนาคารยูโอบี

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

เมื่อยื่นเอกสารสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash แล้ว จะทราบผลอนุมัติภายในกี่วัน นานกว่าหรือเท่ากับของบัตรอื่น?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อบัวหลวงสุขใจ อย่าผิดนัดวันจ่ายเด็ดขาด

สินเชื่อบัวหลวงสุขใจ

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus อัตราดอกเบี้ยไม่แพง

ตอนแรกคิดนะว่าสินเชื่อตัวนี้ต้องมีอัตราดอกเบี้ยที่แพงแน่ๆ เพราะคนที่ขอได้ต้องมีเงินเดือนไม่น้อยกว่าสามหมื่น แต่พอเราได้ไปขอKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusด้วยตัวเองแลเวเราสอบถามเรื่องอัตราดอกเบี้ย กลับตรงข้ามที่เราคิดเลยKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusเขาคิดอัตราดอกเบี้ยMRR = 6.870% ต่อปี ซึ้งเราว่ามันน้อยมากกับเงินที่เราได้แล้วเอาไปทำกำไรต่อ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย แค่มีเงิน7พันก็ขอได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช เพิ่มให้ทำไม

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

TMB Cash To Go สินเชื่อบุคคลดอกเบี้ยไม่สูง

TMB Cash To Go

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี