Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กู้ซื้อที่ดินเปล่า ประเมินจากอะไร

พอดีว่าต้องการจะกู้ซื้อที่ดินเปล่า แต่อยากจะทราบว่า ในการกู้นั้น ธนาคารจะประเมินราคาที่ดินโดยยึดจากราคาจากรมที่ดินหรือเปล่า หรือยึดตามกฏของธนาคาร หรือประเมินจากอะไร ระหว่าง กู้ซื้อที่ดินเปล่า และ กู้ซื้อที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้าง ยอดที่จะประเมินได้มันจะต่างกันเยอะไหม ในการผ่อนต่อเดือนมันจะหนักกว่าเรากู้ซื้อที่ดินเปล่าไหม หรือว่าไม่ต่างกัน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Korapoo

เท่าที่ซื้อที่ดินเปล่ามา เคยลองยื่นกู้ธนาคาร ต้องมีเงินดาวน์อย่างน้อย 50% มีน้ำ มีไฟ มีถนนผ่าน จะเป็นถนนจำยอม หรือถนนหลักก็ได้ ถ้าถนนจำยอม ก็กู้ได้น้อยลง และเคยซื้อพร้อมสิ่งปลูกสร้าง แน่นอนว่า มีถนนเข้าถึง มีน้ำ มีไฟ ถมเรียบร้อย กู้ได้สูงถึง 70% เลยครับ

2019.08.01 18:0

คลัง

ต้องดูที่ประเภทของสินเชื่อที่จะกู้ด้วยนะครับ กู้ซื้อที่ดินเปล่า สินเชื่อธุรกิจ ดอกเบี้ยแพง ผ่อนไม่เกิน 8 ปี มีธนาคารปล่อยไม่มาก ส่วนตัวเคยใช้บริการ ธ.กรุงเทพ ใช้เงินดาวน์ 20% กู้พร้อมยื่นแบบสร้างบ้าน สินเชื่อที่อาศัย ดอกเบี้ยถูก ผ่อนได้นาน จ่ายเป็นงวดตามความคืบหน้าของงานก่อสร้าง (จำกัดพิ้นที่ดินต้องไม่เกิน2-4ไร่นี่แหล่ะจำไม่ได้)

2019.08.01 18:0

Premwadee

การกู้เงินเพื่อซื้อที่ดินเปล่าโอกาศที่จะได้รับการอนุมัติจากสถาบันการเงินค่อนข้างจะยากมาก แต่ถ้ากู้เงินเพื่อซื้อที่ดินเพื่อสร้างบ้าน และทำกิจการผ่านง่ายเพราะมีแบบแปลใช้เป็นหลักฐานยื่นกู้ได้ ที่ดินเปล่าคิดจากราคาประเมินของธนาคาร ปกติจะสูงกว่าราคาของกรมที่ดิน แต่ก็ไม่สูงเท่าราคาตลาด กู้ซื้อที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้างได้วงเงินเยอะกว่า ดอกเบี้ยและเงื่อนไขดีกว่าด้วย

2020.03.09 14:44

Honey

ถ้าสิ่งปลูกสร้างที่ชอบสมมุติว่าเป็นบ้านนะ ถ้าชอบบ้านหลังนั้น ก็อยากจะแนะนำว่ากู้ซื้อที่ดินพร้อมบ้านดีกว่าค่ะ เพราะว่ากู้ซื้อที่ดินเปล่าบางทีธนาคารก็อนุมัติยากด้วย หรืออีกทางเลือกหนึ่งก็คือ เรากู้ซื้อที่ดินพร้อมกับกู้สร้างบ้านด้วยแบบนี้ก็มีอยู่นะคะ เพียงแต่ว่าอาจจะมีเรื่องของเอกสารเยอะหน่อย แล้วก็อาจจะได้วงเงินของราคาบ้านเต็มราคาด้วย มีของหลายธนาคารเลยลองดูนะคะ

2020.04.14 11:42

Thanalop

กู้เพื่อซื้อที่ดินเปล่าหรือว่าเป็นเรื่องยากหน่อยนะครับเพราะว่าต้องคำนวณเกี่ยวกับปัจจัยสิ่งอำนวยความสะดวกที่มาถึงที่ที่ดินนั้น อย่างเช่นถนน น้ำประปา ไฟฟ้า ก็จะทำให้ได้รับเปอร์เซ็นต์การให้กู้มากขึ้น แต่ถ้าจะให้ได้รับการอนุมัติที่สูงกว่านี้นะครับขอแนะนำว่าให้มีแพลนสำหรับสิ่งก่อสร้างด้วยจะเป็นบ้านหรืออะไรก็ได้ครับ ถ้ามีแฟนดีกับสารดังกล่าวจะช่วยให้ได้รับการอนุมัติที่สูงขึ้นครับ

2020.04.24 4:44

teerasak

ผมเพิ่งจะรู้นะเนี่ยว่าขอกู้ซื้อที่ดินเปล่ามันไม่ง่ายเลย เงื่อนไขเยอะจัง ต้องเป็นที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้างจะได้วงเงินมากกว่าเหรอ อือ!เขาคงคิดถึงเรื่องการชำระเงินคืนละมั้ง ถ้าเป็นที่ดินเปล่าไม่ได้มีแพลนอะไรต่อเลยคงจะกลัวสูญเปล่าเหมือนกัน อันนี้ผมก็คิดตามประสาของผมน่ะนะ ผมไม่ได้มีความรู้อะไรเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้หรอก ผมไม่มีเงินไปซื้อที่ดงที่ดินอะไรกับเขาหรอกครับ

2020.05.20 6:12

Jessupha

ผมก็สนใจเรื่องที่ดินครับ อยากสอบถามหลายๆเรื่องเพราะสนใจซื้อที่ดินปลูกบ้านให้พ่อแม่ คำถามที่คุณถามมาผมก็อยากรู้เลยเข้ามาอ่านความคิดเห็นได้ความรู้เพิ่มมาบ้างขอบคุณที่ถามแทนผมนะครับ ที่ดินเป็นทรัพย์สินที่ราคาสูงผมเลยอยากรู้เรื่องให้มากที่สุดจะได้ซื้อที่ดินแบบไม่เสียเปรียบในเรื่องต่างๆโดยเฉพาะเรื่องราคาและเรื่องการดำเนินการต่างๆครับ

2020.05.30 18:59

ไพรัช

เราเคยลองๆขอกู้เหมือนกันคะ แต่ กู้เงินซื้อที่ดิน เปล่าๆ โดยที่ยังไม่ก่อสร้างบ้านเป็นเรื่องยากสักหน่อยค่ะ ใช่ว่าจะไปขอซื้อที่ไหนก็ได้นะคะ ถ้าอยากซื้อที่ดินเปล่าจริงๆ ต้องซื้อที่ดินเปล่าเพิ่ม เพื่อขยายที่อยู่อาศัยเดิมให้กว้างขวางขึ้น โดยที่ดินเปล่าจะต้องมีเนื้อที่ติดกับพื้นที่บ้านซึ่งเป็นที่อยู่อาศัยของเรา คะ แบบนี้จะขอกู้ได้ง่ายที่สุดคะ

2020.06.17 8:4

บรรเทิง

ได้ยากและได้น้อยมากครับ เพราะว่าที่ดินเปล่าไม่มีสิ่งปลูกสร้างดังนั้นทางสินเชื่อจะให้ได้รับอนุมัติยากมาก และถ้าอยากได้รับอนุมัติก็ต้องมีแบบแปลนสร้างบ้านพร้อมสิ่งปลูกสร้างด้วย ผมคิดว่าน่าจะเลือกใช้สินเชื่อที่ตรงกับความต้องการมากกว่านะครับที่ปล่อยเงินกู้ให้ได้มากกว่านี้ แล้วจำเป็นต้องมีเงินสำหรับดาวเป็นของส่วนตัวด้วย

2020.07.17 1:14

โลมา

กู้ขอซื้อที่ดินเปล่ายากมากค่ะ อย่างธนาคารมองว่าที่ดินเปล่าเนี่ยมันขายทอดตลาดได้ยาก ถ้าเกิดคนที่กู้ไปขอซื้อที่ดินเปล่าผ่อนต่อไม่ไหว ธนาคารยึดมาก็ต้องไปหาขายอีกซึ่งที่ดินเปล่า มันหาขายยากมากทำให้การกู้ซื้อที่ดินเปล่าเป็นเรื่องยากมากที่ธนาคารจะอนุมัติ ทางที่ดีเราว่ากู้พร้อมกับสิ่งปลูกสร้างสร้างบ้าน หรืออะไรแบบนี้น่าจะมีโอกาสกู้ได้มากกว่านะคะ

2020.07.20 8:16

อมยิ้ม

หนูเห็นด้วยกับคอมเม้นท์ของคุณไพรัชค่ะ การกู้เงินเพื่อซื้อที่ดินเปล่าทำได้ยาก แต่ถ้าต้องการซื้อที่ดินเปล่าที่ติดกับบ้านคุณเองอันนี้คุณก็สามารถกู้ได้นะคะ เพราะอย่างไรเมื่อคุณซื้อไปก็สามารถทำให้เป็นแปลงเดียวกันได้ คุณป้าหนูเองเธอเพิ่งได้ซื้อที่ดินเปล่าที่ติดกับบ้านของเธอจากญาติ ซึ่งเธอได้ยื่นกู้ด้วย ดำเนินเรื่องไม่นานก็ได้รับอนุมัติค่ะ

2020.08.06 0:32

##อังกะลุง

เรื่องการขอกู้ซื้อที่ดินเปล่า มีหลายอย่างที่ต้องดูนะครับ ผมเคยอ่านเจอบางคนบอกว่าถ้าขอกู้ที่ดินพร้อมสร้างบ้านจะต้องใช้เอกสารเยอะและผ่านยากด้วย แต่พอมาอ่านคอมเม้นท์ที่นี่ บางคนบอกว่า ถ้าจะขอกู้เงินเพื่อซื้อที่ดินเปล่าควรขอกู้เงินพร้อมกับสร้างบ้านไปด้วยเลยดีกว่า ตกลงว่าขอกู้เงินแบบไหนจะผ่านง่ายกว่ากันครับ?

2020.08.26 6:1

Mannnn

@Karapoo ดีครับที่มาเล่าประสบการณ์ให้ได้อ่านกัน คุณก็มีประสบการณ์ในการขอสินเชื่ออสังหาริมทรัพย์เยอะดีนะครับ ทั้งสองแบบเลย กู้ซื้อที่ดินเปล่า แล้วก็ กู้ซื้อที่ดินที่มีสิ่งปลูกสร้าง หรือจะบอกว่ากู้ซื้อบ้านนั่นแหละ ก็ดีครับมาบอกข้อมูลเกี่ยวกับเปอร์เซ็นต์ของเงินกู้ที่จะได้ด้วย ก็เพิ่งจะรู้นะครับว่า การขอสินเชื่อที่ดินเปล่ามันไม่ค่อยดีเท่าไหร่

2021.09.23 4:39

อรณิชา

เท่าที่เราทราบมาตอน ที่พี่ชายของเราไปซื้อที่ดินเเปล่า ธนาคารที่ปล่อยสินเชื่อ ให้กับพี่เรา เขาจะเชคจากราคากลางของสำนักงานดิน ว่าบริเวณ ตรงนั้น ราคาที่ดินอยู่ที่ประมาณเท่าไร แต่พี่ชายเราดีหน่อยค่ะ ตอนที่ไปขอกู้ซื้อที่ดิน ปรากฏว่าที่ดินที่เขาจะขาย เขาขายตำกว่าราคากลางเยอะมากๆ คิดว่าต้องการเงินด่วน พี่ชายเราเลยกู้เต็มจำนวนเลย เอาเงินมาสร้างบ้านด้วยเลย

2021.10.04 16:5

Pilin ploy

เคยได้ยินมาว่าเวลาไปขอกู้เงินซื้อบ้าน ซื้อที่ดินจะค่อนข้างยาก มันจริงมั้ยอะคะหรือขึ้นอยุ่กับว่าเราไปขอกู้ที่ธนาคารไหน ความยาก-ง่ายในการอนุมัติจะต่างกันกันหรือเปล่า เนี่ย..ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้ไปขอยื่นกู้เงินมาซื้อที่ดินหรือยัง อยากให้มาแชร์ประสบการณ์หน่อยอะค่ะ เรื่องพวกนี้ต้องให้คนที่มีประสบการณ์มาเล่าถึงจะเห็นภาพค่ะ

2021.10.07 5:6

ti Kittipat

คนที่ไม่เคยกู้เงินไปซื้อที่ดินเปล่าหรือที่ดินที่มีสิ่งปลูกสร้างอยู่ด้วย ต้องศึกษาข้อมูลให้ดีก่อนไปยื่นเอกสารเพื่อขอสินเชื่อจริงๆนะครับเนี่ย ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่ถนัดเรื่องการกู้เงินและเรื่องที่เกี่ยวกับที่ดินเลย มาอ่านคอมเม้นท์ของกระทู้นี้ ถึงได้รู้ว่ามันมีรายละเอียดเยอะจริงๆ ถ้าไม่อยากมีปัญหาภายหลัง ควรพิจารณาให้ดีครับ

2021.10.22 7:7

Pairat692

เดี่ยวนี้สินเชื่อพวกนี้ขอได้ง่ายแล้วล่ะครับ เพียงแค่ทางสินเชื่อเขาเช็กราคาที่ดินกับกรมที่ดินเรื่องราคากลางเท่านี้ก็จบแล้วครับ สินเชื่อพวกนี้ก็เป็นทรัพย์สินครับ ตัวของที่ดินเองก็มีมูลค่าในตัวของมันเอง ยังไงทางสินเชื่อก็ต้องปล่อยให้เรากู้อยู่แล้วครับ เวลาเขาจะอนุมัติวงเงิน เราก็ต้องหาข้อมูลราคากลางของเราด้วยนะ

2022.01.22 10:13

TanyA

การกู้เงินซื้อที่ดินเปล่ามันยากกว่าการกู้เงินซื้อที่ดินที่มีสิ่งปลูกสร้างเหรอคะ เราก็คิดว่ามันเหมือนๆกันซะอีก คิดว่าทางธนาคารจะดูที่ตัวคนขอกู้เป็นหลัก แต่จริงๆต้องดูด้วยว่ากู้เพื่อเอาไปทำอะไร เจ้าของกระทู้กู้ผ่านมั้ยอะคะ กู้เงินช่วงนี้ต้องคิดให้ดีจริงๆ เงินต้นก็เรื่องนึง ดอกเบี้ยก็อีกเรื่องนึง กว่าจะหาเงินมาคืนได้..เหนื่อยค่ะ

2022.03.26 9:29

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

อยากเพิ่มวงเงินบัญชีซิตี้เรดดี้เครดิตทำอย่างไร

สินเชื่อบัตรกดเงินสดซิตี้ เรดดี้เครดิต / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

จะเพิ่มวงเงิน A money ได้เมื่อไหร่คะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน

ไม่มีเงินสดซื้อที่ดินได้ไหม?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

พวกโฆษณาปล่อยเงินกู้ก็หลอกลวงมากด้วย

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

เมื่อยื่นเอกสารสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash แล้ว จะทราบผลอนุมัติภายในกี่วัน นานกว่าหรือเท่ากับของบัตรอื่น?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),สินเชื่อระหว่างบุคคล,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ SME,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ,All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย สินเชื่อสำหรับผู้ประกอบการ

หากว่าใครที่กำลังมองหาเงินก้อนที่เหมาะสำหรับการเอาไปใช้ทำประโยชน์ต่างๆนั้น การเลือกกูสินเชื่อส่วนบุคคลเงินสดทันใจนั้นเรียกได้ว่าเหมาะเป็นอย่างมาก แต่หากว่าคุณนั้นเป็นผู้ประกอบการ ก็จะมีสินเชื่อสำหรับผู้ประกอบการเอาไว้รองรับด้วย ถือว่าสินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ทำออกมาได้ดีครับตอบโจทย์ได้หลายกลุ่มจริงๆครับ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บริการซื้อก่อน จ่ายทีหลัง,บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย กดเงินสดได้ทันใจ

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย แค่มีเงิน7พันก็ขอได้

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทยกู้ระยะสั้นๆได้

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ให้ผมได้ทำอะไรแบบที่ตั้งใจไว้จริงๆครับ CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคชเป็น แหล่งเงินทุน ที่เหมาะสมกับชีวิตผม เพื่อเริ่มต้นสิ่งดีๆในทุกๆโอกาส ตอนนี้ผมมีร้านค้าที่สมบูรณืแบบแล้วครับ นี่ถ้าส่งหมดแล้วผมจะขอวงเงินเพิ่มอีกครับ เอามาขยายร้านเพราะส่งง่าย ดอกไม่แพง เจ้าหน้าที่ก็คุยง่าย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

All (สินเชื่อ)

TMB Cash To Go สินเชื่อบุคคลดอกเบี้ยไม่สูง

TMB Cash To Go

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี