Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำงานเป็นพนักงานบริษัทจะถูกหักเงินสมทบประกันสังคมเท่าไหร่

ผมเพิ่งจะเข้าทำงานบริษัทยังไม่ทราบรายละเอียดเกี่ยวกับการชำระเงินค่าประกันสังคม แต่ทราบว่าบริษัทจะเป็นผู้ดำเนินการหักเงินค่าประกันสังคมจากเงินเดือนของเรา จึงอยากทราบว่าเค้ามีวิธีคิดคำนวนการหักเงินสมทบประกันสังคมอย่างไรครับ สมมติว่าผมได้รับเงินเดือน 1000บาท จะต้องโดนหักเงินสมทบประกันสังคมเท่าไหร่ต่อเดือนครับ.

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ปิยวรรณ

บริษัทที่เป็นนายจ้างจะทำการหักเงิน5%จากฐานเงินเดือนของลูกจ้างแต่ไม่เกิน750บาทต่อเดือนเพื่อนำส่งเงินสมทบประกันสังคม ยกตัวอย่าง สมมุติเราได้รับเงินเดือน10000บาท จะถูกหักเงิน5%ของฐานเงินเดือนเท่ากับ500บาท ถ้าเงินเงินเดือนมากกว่านี้ อย่างเช่นเงินเดือน15000บาทจะถูกหักเงินสมทบ750ต่อเดือน

2020.01.24 7:35

Paraman

วิธีคิดคำนวนการหักเงินสมทบเงินประกันสังคมจากฐานเงินเดือน5%มีวิธีคิดดังต่อไปนี้ ยกตัวอย่างเงินเดือน10000จะต้องโดนหัก500บาท และถ้าเงินเดือน15000บาทจะต้องโดนหัก750บาท และถึงแม้ว่าเงินเดือนมากกว่านี้2หมื่นบาทหรือ3หมื่นบาท ก็ถูกหักแค่ 750ต่อเดือน เพราะกฏหมายระบุเอาไว้ว่าสูงสุดไม่เกิน750บาทต่อเดือน

2020.01.24 7:35

Jessupha

การหักเงินสมทบ สปส จะคำนวณในฐานค่าจ้างต่ำสุด คือ 1,650 บาทและสูงสุดไม่เกิน 15,000 บาท เงินสมทบสำหรับผู้ที่ได้รับค่าจ้างต่ำกว่า 1,650 บาทก็ให้คำนวณจาก 1,650 บาท การส่งเงินสมทบประกันสังคมทางบริษัทจะหัก 5% เท่ากันทุกเดือนโดยจะคิดจากฐานเงินเดือน ถ้าคุณได้เดือนละ 1,000 บาทก็จะถูกหักไป 50 บาทค่ะ

2020.03.09 14:46

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี