Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ออกจากงานแต่อยากทำประกันสังคม

ผมทำงานเป็นลุกจ้างบริษัทประมาณ3ปี6เดือน ตลอดระยะเวลาที่ทำงานเป็นลุกจ้างบริษัท ทางบริษัทได้หักเงินสมทบเพื่อส่งประกันสังคมทุกเดือน ตอนนี้ผมออกจากงานมาได้สักระยะหนึ่งแล้ว ทำอาชีพค้าขาย อยากทราบว่าสมัครเป็นผู้ประกันตนในระบบของประกันสังคมได้หรือเปล่าครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Stephon

ได้ครับ ผู้ที่ทำงานเป็นลูกจ้างบริษัทหรือผู้ที่ประกอบอาชีพอิสระสามารถเป็นผู้ประกันตนเองได้ ในกรณีของคุณสามารถสมัครเป็นผู้ประกันตนตามกฏหมายมาตรา39 คือเป็นลูกจ้างบริษัทมาก่อนจ่ายเงินสมทบไม่น้อยกว่า12เดือนและออกจากงานไม่เกิน6เดือน ขอเน้นว่า...ออกจากงานไม่เกิน6เดือนนะครับถึงจะมีคุณสมบัตรตามมาตรา39 สามารถติดต่อขอแบบฟอร์กรอกใบสมัครที่สำนักงานประกันสังคมและจ่ายเงินสมทบได้เลยครับ

2020.01.24 7:35

ปกรณ์

การทำประกันสังคมแบบสมัครใจตามมาตรา39 ยื่นแบบคำขอ แบบ สปส1-20 (ภายใน6เดือนหลังจากลาออกจากงาน)และบัตรประจำตัวประชาชน(สำเนา พร้อมลงชื่อรับรองสำเนาถูกต้อง)และเงินสมทบที่ต้องนำส่งเดือนละ432บาท จะต้องชำระทุกวันที่15ของทุกเดือนที่สำนักงานประกันสังคม หรือเพื่อความสะดวกสามารถหักเงินสมทบผ่านบัญชีธนาคารได้

2020.01.24 7:35

Teepth

สามารถทำได้ครับ ทั้งแบบ 39 ที่เพื่อนๆบอกหรือแบบ40 สามารถทำได้ครับ ลองเข้าไปที่เวบประกันสังคมดูนะครับ เขาลงรายละเอียดเกี่ยวกับเรื่องประกันสังคมไว้ค่อนข้างครบถ้วนเลยครับ ส่วนตัวของผม ก็สนใจอยากที่จะทำแบบ 40 ครับ เห็นว่ารัฐบาลช่วยสมทบ ค่าใช้จ่ายให้ด้วยครับ ผมกะว่า ทำเอาไว้เพื่ออนาคตครับ อาจมีเงินก้อนนี้มาช่วยเราได้ครับ

2020.04.23 14:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี