Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สอบถามข้อดีข้อเสียเกียวกับบัตรกดเงินสดหน่อยครับ

ช่่วงนี้มีหลายธนารคารมีโปรโมชั่นดีๆ โฆษณาชักชวนให้ผู้คนไปสมัครสินเชื่อบัตรกดเงินสด มีทั้ง0%และมี่ทั้งแบบลดต้นลดอก ซึ่งผมเองก็สนใจจึงอยากจะทราบรายและเอียดข้อเดียขอเสียของสินเชื่อตัวนี้เมื่อเที่ยบกับบัตรเครดิต ขอผู้ที่มีประสบการอธิบายหน่อยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Brenda

สินเชื่อบัตรกดเงินสดกับตรเครดิตนั้นบอกไม่ได้ว่าอันไหนดีกว่าขึ้นอยู่กับว่าเหมาะกับรูปแบบชีวิตหรือlife styeของใคร ขอดีของบัตรกดเงินสดคือว่า มีวงเงินไว้พร้อมในกรณีที่เราจำเป็นต้องใช้ ถ้าไม่ใช้ก็ไม่เสียค่าธรรมเนียม ไม่เสียดอกเบี้ย และเมื่อกดออกมาใช้แล้ว สามารถผ่อนชำระขั้นต่ำได้

2020.01.24 7:35

Tangpanitharn

สำหรับบัตรกดเงินสดนั้น ข้อดีมีหลายอย่างอย่างเช่นเมือเรากดเงินมาใช้และชำระเงินเต็มจำนวนวงเงินฉุกเฉินก็มีพร้อมให้เราใช้อีก แต่ข้อเสียดออกเบี้ยค่อนข้างแพงนะครับ บัตรกดเงินสดเหมาะสำหรับคนที่มีวินัยทางการเงินและรู้จักวางแผน ไม่เช่นนั้นอาจจะกดเงินออกมาใช้เพลินและผ่อนชำระไม่ไหว

2020.01.24 7:35

Sura

ข้อดีของบัตรกดเงินสดเป็นสินเชื่อส่วนบุคคลสมัครง่ายมีแค่สลิปเงินเดือนย้อนหลังแค่ 6เดือน ไม่มีการคิดค่าธรรมเนียมในการกดเงินสดจะกดกี่ครั้งก็ได้ สามารถชำระหนี้ได้ตามความสามารถของเราจะชำระเต็มจำนวนหรือขั้นต่ำก็ได้ส่วนข้อเสียคือ ดอกเบี้ยค่อนข้างสูง 28%ต่อปี คิดดอกเบี้ยตั้งแต่วันแรกที่กดเงินออกมา หากคืนไม่หมดส่วนที่ค้างจะคิดดอกเบี้ยเป็นรายวันและทบต้นถ้าไม่รีบจ่ายก็จะมีหนี้โดยไม่รู้ตัวค่ะ.

2020.03.09 14:50

Pra

สำหรับสินเชื่อเงินสดในรูปแบบของบัตรกดเงินสดนี้ก็เหมือนกับผลิตภัณฑ์ทางการเงินอื่น ๆ คือ มีทั้งข้อดีและข้อเสียที่ก่อนใช้เราควรศึกษาให้ดีเสียก่อน สำหรับข้อดีของบัตรกดเงินสดก็คือเป็นสินเชื่อเงินสดที่สมัครได้ง่าย ไม่ยุ่งยาก เพียงมีหลักฐานที่เป็นสลิปเงินเดือนหรือบัญชีธนาคารย้อนหลัง 6 เดือนก็สามารถสมัครได้

2020.04.23 14:54

เอมอร

ฉันเองได้มีทั้งบัตรเครดิตและบัตรกดเงินสดใช้ค่ะ ซึ่งแต่ละบัตรก็ใช้ให้ฉันใช้จ่ายที่แตกต่างกัน ในการใชบัตรกดเงินเอาไว้กดเงินสดที่เครื่อง เอทีเอ็ม จะไม่มีค่าธรรมเนียมในการกดเงิน ส่วนบัตรเครดิตก็สามารถกดเงินสดออกมาใช้ได้เหมือนกันแต่จะมีค่าธรรมเนียมในการเบิกเงินสด ส่วนดอกเบี้ยบัตรกดเงินสดจะเริมคิดตั้งแต่วันที่ทำการกดเงินสดออกมาใช้ ส่วนบัตรเครดิตจะมีระยะปลอดดอกเบี้ยขึ้นอยู่ที่ธนาคารกำหนดของบัตรนั้นๆ

2020.07.11 10:52

ทินกร

ข้อดีของบัตรกดเงินสดก็คือ ทำให้เรามีเงินพร้อมใช้งานในเวลาฉุกเฉินที่ต้องใช้เงิน โดยที่ไม่ต้องไปหยิบยืมคนอื่น หรือกู้นอกระบบให้เสียดอกเบี้ยแพงๆ อีกอย่างเวลาชำระหนี้ไม่จำเป็นต้องจ่ายเป็นก้อน สามารถทยอยผ่อนจ่ายได้ แต่ข้อเสียก็คือ ดอกเบี้ยค่อนข้างสูง 20%-28% ต่อปี ถ้าชำระไม่ตรงเวลาก็ยิ่งทำให้เราเป็นหนี้เพิ่มมากขึ้น

2020.07.12 12:7

นกแก้ว

บัตรกดเงินสดก็เป็นเงินล่วงหน้า ถ้าพูดง่ายๆก็คือ หนี้ที่เราต้องชำระภายหลัง คล้ายบัตรเครดิตเพียงแต่ว่ามีลักษณะที่แตกต่างกันของการใช้งานเท่านั้นเอง สำหรับใครที่มีความจำเป็นต้องขอสินเชื่อก็น่าสมัครมากกว่าบัตรเครดิตนะคะ แต่ถ้าใครที่ไม่มีความจำเป็นก็ไม่ควรเป็นหนี้ดีกว่านะคะในช่วงนี้ เพราะบัตรกดเงินสดทำให้ใช้จ่ายได้ง่ายเงินที่กู้มาอาจจะหมดเร็วได้ค่ะต้องควบคุมการใช้จ่ายให้ดี

2020.08.15 6:19

วุฒ

บัตรกดเงินสดมีข้อเสียอยู่เหมือนกันนะครับ ถึงแม้ว่าเราจะไม่มีบริการเสียค่าธรรมเนียมรายปี แต่เราก็ต้องคิดถึงตอนที่เราได้ใช้กดเงินสดออกมาจากบัตรกดเงินสดและต้องชำระคืนให้กับทางสถาบันการเงิน เราต้องคอยเป็นกังวลและต้องคอยหักเงินคืนให้กับเขาซึ่งเงินนั้นก็เป็นของเรา เป็นการใช้จ่ายเงินของอนาคตนะครับ คิดให้ดีก่อนจะเอาไปใช้จ่าย

2020.08.29 3:39

พี่ฮูก

ทางธนารคารเขาออกโปรโมชั่นดีๆมาตลอดนะครับ ที่เจ้าของกระทู้เห็นโฆษณาที่ชวนไปสมัครสินเชื่อบัตรกดเงินสด แล้วบอกว่าจะได้อัตราดอกเบี้ย 0% บางครั้งก็ให้ดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกน่ะ ถ้ามีความจำเป็นจริงๆแล้วค่อยสมัคร แต่ผมก็ไม่อยากแนะนำหรอก ดอกเบี้ยของการกดเงินสดออกมาใช้มันก็สูงอยู่นะ ลองหาวิธีอื่นๆก่อนดีกว่านะครับ

2021.07.31 4:33

สกลสุภา

บัตรพวกนี้ก็น่าจะทราบกันกีนะคะว่า เป็นเงินที่ยืมเขามาใช้ ข้อดี ก็น่าจะมีอย่างเดียว คือเรามีเงินของคนอื่นมาสำรองจ่ายเราก่อนคะ ส่วนข้อเสีย น่าจะเยอะกว่ามาก ทั้งเป็นหนี้โดยที่ไม่จำเป็น เสียดอกเบี้ยที่แพง แถม ถ้า หาจ่ายคืนไม่ทันกำหนด ก็โดนฟ้องอีก คือทางที่ดีถ้าเลือกได้นะคะ ถ้าไม่ได้เดือดร้อนเรื่องเงินมากๆ เราว่าอย่าคิดทำเลยคะ

2021.08.13 5:31

Chonchi

ข้อดีและข้อเสียของบัตรกดเงินสดมีเยอะ อย่างที่มีคนมาคอมเม้นท์บอกเจ้าของกระทู้น่ะแหละค่ะ ถ้าจะสมัครบัตรกดเงินสดมาใช้สักใบ ควรเป็นเพราะคุณจำเป็นหรือมั่นใจว่าสสามารถชำระเงินคืนตามเวลาที่กำหนดได้ อย่าสมัครเพราะคำชักชวนของคนอื่นหรือคำโฆษณาจากที่เห็นตามสื่อต่างๆ ไม่อย่างนั้นบัตรกดเงินสดจะไม่ได้มาเป็นตัวช่วยของคุณ แต่มาเป็นภาระค่ะ

2021.09.27 16:12

คฑาวุธ

ถ้าคุณอยากสนใจที่จะทำบัตรกดเงินสดนะครับ ผมขอแนะนำ หาบัตรกดเงินสดที่คิดดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกครับ ตัวนี้ถ้าสามารถทำได้เอาเลยครับ เพราะว่าตัวนี้ถ้าเรามีจ่านคืนเขามากๆ วงเงินของเราก็จะจบเร็วเท่านั้น อันนี้เป็นข้อดีที่ทุกคนถามหาเลยละครับแต่ส่วนใหญ่แล้วไม่ค่อยจะมีครับ จะมีแค่ดอกเบี้ยแบบคงที่เท่านั้น จ่ายกันยาวไปเลยครับ

2022.01.17 12:56

จีรพร

บัตรกดเงินสด ทำเอาไว้ก็ดีนะ เป็นเงินก้อน เก็บเอาไว้า ถ้าเจอเรื่องด่วนๆที่ต้องใช้เงิน บัตรกดเงินสดช่วยเราได้แย่างแน่นอน แต่ถ้ามีบัตรเครดิต จะเอามากดเงินสดก็ได้นะ แต่ก็ต้องเสียค่าธรรมเนียมเพิ่มเติมบวกเข้าไปอีก ยังไงเราก็ยังอยากให้ทำบัตรกดเงินสดมากกว่า ยิ่งช่วงนี้ด้วย บัตรเครดิตทำออกมาอาจจะหาที่ใช้งานยากหน่อย เพราะห้างหลายห้องปิด

2022.02.23 15:41

6Jinatta8

ที่บัตรกดเงินสดมีโปรโมชั่นลดต้นลดดอกของดอกเบี้ย เป็นเพราะว่าดอกเบี้ยจากการกดเงินจากบัตรกดเงินสดออกมาใช้มันแพงหรือเปล่า เลือกบัตรให้ถูกกับการใช้งานของเราดีกว่าค่ะ สมัครมาแล้วก็ใช้ให้คุ้มหน่อย ก่อนจะสมัครบัตรกดเงินสดหรือบัตรเครดิตมาใช้ ขอดูรายละเอียดการชำระเงินคืนด้วย จะได้ไม่เป็นหนี้ในภายหลัง ไม่งั้นลำบากค่ะ

2022.04.11 14:11

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน)

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

บัตรกดเงินสด

เอกสารแสดงรายได้คืออะไรคะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

ถ้าสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสจะรู้มั้ยว่าจะได้วงเงินเป็นกี่เท่าของรายได้ที่เรามี หรือต้องรอผลการอนุมัติเท่านั้น?

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส (Umay+) / อีซี่บาย

สินเชื่อรถ

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช ดีกว่าและได้วงเงินมากกว่าสินเชื่อรถยนต์ที่อื่นไหม

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช / บัตรกรุงศรีอยุธยา

ถอนเงินผ่านตู้ ATM อื่นล่ะครับ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash เอาไปใช้อะไรได้อีก พิเศษกว่าบัตรกดเงินสดอีกอันของธนาคารเดียวกันนี้หรือเปล่า?

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash / ธนาคารไทยพาณิชย์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

UOB i-Cash แม่ค้าอย่างเราก็กู้ได้

UOB i-Cash

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH ไม่เข้าใจว่าต้องเสียดอกไหมถ้าขอปิด

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ข้อเพิ่มวงเงินได้แต่ไม่มีเงินเข้า

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus การขอสินเชื่อเพื่อชำระหนี้

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus ดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก

ตอนแรกเราไม่สนใจหลอกKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพราะ รายละเอียดหรือข้อกำหนดเยอะมากโดยเฉพาะเรื่องฐานเงินเดือน แต่ที่เราตัดสินใจทำKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusก็เพราะว่า วิธีการคิดดอกเบี้ย อัตราดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกนี่แหละที่เราชอบและว่าน่าสนใจดี เพี่ะเงินเดือนและรายได้อื่นๆของเรามีไม่เท่ากันในแต่ละเดือนการลดต้นลดดอกได้ช่วยเราบริการเงินได้ดีครับ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus หักเงินผ่านบัญชี

เรามักชอบลืมจ่ายค่างวดสินเชื่อเป็นประจำแล้วส่วนมากเอกสารจะส่งไปที่บ้านพ่อกับแม่เรา ส่วนเรานานทีจะกลับไปทำให้เมื่อก่อนเราเสียค่าทวงและดอกเบี้ยล้าช้าบ่อยมาก แต่ตอนนี้ ทางKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusที่เราทำอยู่เขาให้บริการใหม่แล้ว เราสามารถ ชำระเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยธนาคาร Auto Debit หักจากบัญชีเงินเดือน

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี