Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หลังจากปรับโครงสร้างหนี้ จะเสียเครดิตบูโรมั้ย

ทางธนาคารติดต่อให้ผมทำการปรับโครงสร้างหนี้ เนื่องจากผมผิดชำระหนี้สินเชื่อบ้านมา3งวด อยากทราบว่าการปรับโครงสร้างหนี้ทำให้เราเสียประวัติในข้อมูลเครดิตบูโรไหม ถึงแม้ว่าเมื่อโครงสร้างหนี้แล้วเราชำระตรงเวลาทุกงวด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Netiwit

การปรับโครงสร้างนี้ทำให้เราเสียเครดิตบูโรแน่นอนครับ เริ่มตั้งแต่ที่เราทำการปรับโครงสร้างนี้ ธนาคารก็จะส่งมูลการชำระเงินไปยังบรฺษัทเครดิตบูโรเพื่อแจ้งถานะของการชำระหนี้ของเรา จากนี้ไปเวลาเราไปขอสินเชื่อตัวอื่นจะไม่ได้รับการพิจารณาอนุมัติ ยื่นกู้อะไรก็ไม่ผ่าน.

2020.01.24 7:35

ยิ่งยศ

ถ้าเราไม่คิดจะใช้บริการสินเชื่อก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าเราคิดจะยื่นกู้สินเชื่อตัวอื่นก็แทบเป็นไปไม่ได้เลยเพราะว่าเมื่อเชคเครดิตบูโรก็จะมีประวัติเสีย เนื่องจากธนาคารและสถาการเงินจะมองว่าเราเป็นคนที่ไม่มีความน่าเชื่อถือทางด้านการเงิน จนกว่าเราจะปิดหนี้ และรอจนกว่าจะครบรอบ3ปี

2020.01.24 7:35

Big

การปรับโครงสร้างหนี้ช่วยลดแรงกดดันในการชำระหนี้และการทวงหนี้ บางครั้งอาจจะได้รับดอกเบี้ยที่ต่ำลง แต่มูลค่าหนี้หลังจากปรับโครงสร้างหนี้จะเพิ่มขึ้นเราจะเสียเปรียบเพราะมีการนำเอาดอกเบี้ย ค่าปรับ ค่าทวงถามมารวมด้วย แน่นอนประวัติทางการเงินของคุณในเครดิตบูโรไม่เป็นปกติแล้ว ทำให้การขอสินเชื่อครั้งต่อไปทำได้ยากขึ้นค่ะ

2020.03.09 14:52

นารี

การปรับโครงสร้างหนี้ ไม่ได้เลยเครดิตอะไรครับ เพียงแต่การปรับโครสร้างหนี้ อาจคิดดอกเบี้ยในอัตราที่สูงขึ้น จึงทำให้เท่ากับเป็นการเพิ่มหนี้ให้กับลูกหนี้ ถึงแม้การปรับโครงสร้งหนี้จะดีแต่จะดีกว่าคือการไม่สร้างนี้ เพราะถ้าการปรับโครงสร้างหนี้นั้นจะเป็นอีกหนึ่งทางออกที่ดี แต่ทางที่ดีที่สุดก็คือ การวางแผนการเงินอย่างรอบคอบ หรือก่อนจะสร้างหนี้

2020.04.23 15:25

เปียว

ถ้าถามว่าเครดิตของเราจะเสียไหมก็เสียค่ะ แต่ว่าเราผิดชำระหนี้ 3 ครั้งอาจจะต้องติดเครดิตบูโร แต่ถ้าหลังจากนี้เราพยายามส่งงวดเป็นประจำ เครดิตด้านการเงินเนี่ยมันยังพอแก้ให้หายได้ค่ะ อาจจะต้องใช้เวลาทางที่ดีหลังจากนี้ก็อย่าเพิ่งไปกู้หรือขอสินเชื่อที่ไหนอย่าเพิ่งไปออกรถคันใหม่เพราะติดเครดิตบูโรเนี่ยยังดีนะคะ แต่ถ้าขึ้นบัญชีดำของสถาบันการเงินเนี่ย ไปที่ไหนก็ทำไม่ได้ค่ะ

2020.07.09 2:16

ชัตชัย

แน่นอนว่าก็เสียแต่ใช้เวลาเพียง 3 ปีก็สามารถที่จะกู้ชื่อเสียงกลับมาโดยการใช้บริการสินเชื่อและการกู้คืนแบบตรงต่อเวลาครับ เพราะต้องเข้าใจว่าบางคนก็ตึงเกินไปที่จะทำการผ่อนชำระกับสินเชื่อดังนั้นจำเป็นต้องมีการปรับโครงสร้างหนี้เพื่อช่วยให้เพิ่มระยะเวลาหรือ ลดภาระเรื่องดอกเบี้ยลงก็เข้าใจกันนะครับถ้าต้องถึงขนาดนี้ก็ปรับโครงสร้างหนี้ไปเลย

2020.07.15 13:31

ปัน ปัน (。_。)

ยอมเสียเครดิตบูโรไปเถอะค่ะแค่ 3 หรือ 5 ปีเอง หลังจากนั้นก็ไปขอสินเชื่อได้อีก ว่าแต่จะไปขอทำไมให้มาเป็นหนี้อีกรอบ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆไม่ต้องไปขอหรอกค่ะ อย่างที่บอกว่าถึงจะมีประวัติเสียกับเครดิตบูโร แต่การปรับโครงสร้างหนี้จะช่วยคุณให้ชำระหนี้ที่มีอยู่ตอนนี้หมดไปได้ เอาเป็นว่าจัดการกับเรื่องที่อยู่ตรงหน้านี้ก่อนจะดีกว่านะคะ

2020.08.20 4:45

ต้นไม้

ผมว่าไม่น่าจะเสียเครดิตบูโรนะครับแค่ปรับโครงสร้างหนี้เท่านั้นเองไม่ได้ติดค้างชำระหนี้ซะหน่อย การปรับโครงสร้างหนี้ก้คือการมีเจตนาดีที่อยากจะชำระหนี้ของลูกหนี้ก็เท่านั้น ดีซะกว่าไม่ปรับเลยแล้วกลายเป็นหนี้เสียเพราะค้างชำระ และหนี้หายไปนะครับ ผมว่ายังไงก็ไม่น่าจะเสียเครดิต ผมเห็นด้วยกับคนที่บอกว่าไม่เสียเครดิตนะครับ ใครว่าเสียเครดิตขอแหล่งข้อมูลหน่อยครับ

2020.08.31 12:30

Anuchid M

การติดเครดิตบูโร มีระยะเวลาในการติดอยู่นี่ครับ ไม่ได้ติดอยู่ตลอดนะ ถ้าไม่อยากให้เสียประวัติเลยต้องพยายามชำระหนี้ให้ตรงเวลาครับ แต่เข้าใจเจ้าของกระทู้นะ บางทีมันหมุนเงินไม่ทันจริงๆ ทำให้ขาดการชำระหนี้ไป พอมันเป็นอย่างนั้นก็ต้องทำใจยอมรับให้ได้ว่าคุณต้องเสียประวัติบูโรไปสัก 3-5 ปีนะครับ ถ้าผมจำไม่ผิดอะนะ

2021.09.26 15:54

ธเนษฐ

ค้างค่างวดบ้านมาแค่ 3-4 ครั้ง ถึงขั้นจะไปปรับโครงสร้างหนี้เลยเหรอครับ แบบนี้คิดว่าน่าจะมีปัญหาเรื่องสภาพการเงินแล้วล่ะไม่ทราบว่าที่ผ่านมาได้ไปขอพักชำระหนี้ไว้บ้างไหมครับ ส่วนเรื่องจะปรับโครงสร้างหนี้คิดให้ดีๆก่อนนะครับเพราะว่าถ้าส่งมานานหลายปีแล้วถ้าเราไปปรับมันจะขยายเวลาออกไปอีกนะครับ ต้องมานั้งนับใหม่เลยนะ

2022.01.09 14:57

์Nutanee&%2

อ่านกระทู้นี้แล้วสงสัยนิดนึงอะค่ะ คือ เราก็ไม่เคยขอสินเชื่อซื้อบ้านหรอกนะ แต่ไม่คิดว่าการขาดส่งค่างวดบ้าน 3 งวด จะต้องปรับโครงสร้างหนี้กันเลยทีเดียว จริงๆเป็นแบบนั้นเลยมั้ยอะคะ หรือเป็นแค่บางธนาคาร อย่างธนาคารของเจ้าของกระทู้เนี่ยอะค่ะ นี่ก็ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้ชำระหนี้สินได้ง่ายขึ้นมั้ยหลังจากที่ปรับโครงสร้างหนี้ไปแล้ว

2022.03.17 3:9

/นาถสุรีย์/

เจ้าของกระทู้บอกว่าทางธนาคารติดต่อคุณให้ทำการปรับโครงสร้างหนี้ เนื่องจากผิดชำระหนี้สินเชื่อบ้านมา 3 งวด ปกติ ผิดชำระ 3 งวดเนี่ยต้องปรับโครงสร้างหนี้เลยเหรอคะ เราคิดว่าการปรับโครงสร้างต้องเป็นแบบลูกหนี้ที่มีหนี้สินเยอะๆ หรือไม่ก็ขาดการชำระหนี้แบบหลายงวดมากๆ อะไรแบบนี้อะค่ะ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

2022.04.16 16:20

sina

อย่านะคะ เราถูกหลอกปรับปรุงโครงสร้างหนี้บ้านมาแล้วค่ะ ตอนนั้นไม่รู้ว่าคืออะไร เราพยายามจะรีไฟแนนซ์บ้าน เพราะอยู่กับธนาคารเดิมมา 7 ปีแล้ว แล้วช่วงนั้นป่วยซึมเศร้า ชำระล่าช้า บ้าง พอไปขอเอกสารจะนีไฟแนนซ์ ธนาคารบอกจะลดค่าชำระให้ แต่ต้องเซ็นสัญญาใหม่ เราซึ่งไม่รู้ว่าคือปรับปรุงโครงสร้างหนี้ มันติดที่บูโรไปตลอดจนกว่าเราจะปิดสัญญานั้นคะ และ ทำธุรกรรมอะไรสินเชิ่ออะไร ไม่ผ่านเลย แม้จะมีหลักทรัพย์ค้ำประกันก็ตาม ตอนนี้ทุกข์ใจมา 3 ปีกว่าแล้วคะ เลยตัดสินใจจะขายบ้านหลังนั้นเพื่อปิดบัญชีบูโรไป บ้านไม่ได้อยู่ด้วยคะ

2022.04.17 17:37

Ura210

ถ้าจำเป็นต้องปรับโครงสร้างหนี้ เจ้าของกระทู้ก็ทำไปเถอะค่ะ หากต้องเสียเครดิตบูโรก็ต้องยอมไปก่อน แค่ 3 ปีหรือ 5 ปี การติดเครดิตบูโรก็จบแล้ว หลังจากนั้นคุณจะสามารถทำธุรกรรมทางการเงินอะไรก็ได้ ถ้าไม่ปรับโครงสร้างหนี้ คิดว่าคุณอาจจะมีหนี้สินเพิ่มขึ้นหรือไม่ก็ต้องใช้เวลานานมากขึ้นกว่าจะชำระหนี้สินทั้งหมดนั้นได้

2022.05.18 15:57

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

เอกสารแสดงรายได้คืออะไรคะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

ทำงานประจำได้เงินเดือน เดือนละ 18,000 บาท หากไปยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

บางคนคุณสมบัติและเอกสารพร้มก็ยังไม่ผ่าน ถ้าไปสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash จะผ่านมั้ยเนี่ย อนุมัติยากมั้ย?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

พวกโฆษณาปล่อยเงินกู้ก็หลอกลวงมากด้วย

All (หนี้สิน)

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

สินเชื่อเพื่อการศึกษา

ขอคำแนะนำเรื่องกู้เงินเพื่อเรียนต่อค่ะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

ถือบัตรยัวแคช มา5ปี ไม่เคยเพิ่มให้แบบอัตโนมัติ เคยยื่นเอกสารขอเพิ่มก้อไม่เพิ่ม จนเมื่อไม่กี่วันมานี้ ได้รับข้อความว่าจะเพิ่มยอดเงินให้ ก็แปลกใจว่าไม่ได้ไปขอเิ่มอะไร เลยไปที่สำนักงานสอบถามเจ้าหน้าทีเจ้าหน้าที่ก็ยังให้คำตอบไม่ได้ว่าข้อความมาจากไหนเรื่องจริงๆหรือป่าวแบบนี้ก็เสียเวลาเปล่าสิเราต้องเิดนทางเขาไปในเมืองฟรีๆ

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บัตรกดเงินสด

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพียงแค่เรามีรายได้ต่อเดือน 15,000 บาทก็สามารถสมัครสินเชื่อนี้ได้แล้ว และในการสมัครก็ไม่จำเป็นต้องใช้บุคคลค้ำประกันหรือหลักทรัพย์ใดๆเลย ให้วงเงินสูงสุดถึง 5 เท่าของรายได้ หรือไม่เกิน 1,000,000 บาท และมีระยะเวลาให้ชำระนานถึง 60 เดือน ถ้าหากเราชำระไม่ตรงเวลา จะมีบริการทวงหนี้ให้ โดยครั้งละ 100 บาท

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ใช้จ่ายเพื่อการศึกษาก็ได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

All (ธนาคาร),สินเชื่อระหว่างบุคคล,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ SME,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ,All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย สินเชื่อสำหรับผู้ประกอบการ

หากว่าใครที่กำลังมองหาเงินก้อนที่เหมาะสำหรับการเอาไปใช้ทำประโยชน์ต่างๆนั้น การเลือกกูสินเชื่อส่วนบุคคลเงินสดทันใจนั้นเรียกได้ว่าเหมาะเป็นอย่างมาก แต่หากว่าคุณนั้นเป็นผู้ประกอบการ ก็จะมีสินเชื่อสำหรับผู้ประกอบการเอาไว้รองรับด้วย ถือว่าสินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ทำออกมาได้ดีครับตอบโจทย์ได้หลายกลุ่มจริงๆครับ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี