Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การซื้อประกันชีวิตกับพนักงานขายประกันทางโทรศัพท์ ต้องระวังอะไรบ้าง

มีพนักงายประกันโทรมาขายประกันกับผมททางโทรศัพท์บ่อยมาก ไม่ทราบว่าได้เบอร์โทรของผมจากไหน แต่ผมเองยังไม่ได้ตัดสินใจซื้อ อยากทราบว่า มีความปลอดภัยมั้ย แล้วเราต้องระมัดระวังในเรื่องมากอะไรเป็นพิเศษบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Praew

ก็มีความปลอดภัยในระดับหนึ่งครับ แต่ต้องระวังเรื่องการชำระเงินถ้าเค้าขอรายระเอียดบัตรเครดิตเพื่อทำการหักผ่านบัตร ปกติเราจะไม่ให้รายละเอียดบัตรเครดิตหรือข้อมูลส่วนตัวกับคนที่เราไม่เห็นหน้าอยู่แล้ว นอกจากว่าเค้าจะทำการหักชำระค่าประกันผ่านใบแจ้งหนี้สินเชื่อบุคคลนั้นก็อีกเรื่องหนึ่ง

2020.01.24 7:35

Sumalee

เนื่ื่องจากพนักงานขายประกันทางโทรศัพท์พูดเร็วมาก เพราะฉะนั้นหากเราจะซื้อประกันช่องทางนี้ เราต้องถามรายละเอียดให้ชัดเจน เพราะประกันบางตัวคุ้มครองแค่ตอนเสียชีวิตเดียว ไม่คุ้มครองค่ารักษาพยาบาล ซึ่งบางครั้งไม่ตอบโจทย์ความต้องการของเรา เราอาจจจะเข้าใจผิดแล้วตัดสินใจซื้อ.

2020.01.24 7:35

มโน

ถ้าคนขายเป็นคนที่เรารู้จักอยู่แล้วก็ไม่ต้องกังวล แต่ถ้าเป็นคนที่เราไม่รู้จักเราต้องสังเกตดีให้ดีๆค่ะเมื่อเราได้รับโทรศัพท์เสนอขายประกันเขาต้องให้ข้อมูลที่ชัดเจนว่าชื่ออะไร มาจากไหน และเราเองควรจะขอชื่อ-นามสกุลของตัวแทน หมายเลขตัวแทน ชื่อและหมายเลขโบรกเกอร์เพื่อตรวจสอบด้วยตัวเองจากเว็บไซต์ของ ค.ป.ภ.เพื่อความมั่นใจว่าจะไม่ถูกหลอกค่ะ.

2020.03.09 14:53

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี