Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เกษียณแล้วอยากไปต่างประเทศ เที่ยวเองหรือซื้อทัวร์ดีคะ?

ดิฉันอายุ 59 ปี ทำงานอาชีพครูค่ะ ตอนนี้ก็เริ่มใกล้เกษียณอายุราชกาลแล้ว เลยอยากจะไปเที่ยวพักผ่อนหย่อนใจที่ต่างประเทศสักหน่อยค่ะ เลยอยากถามคนที่เกษียณอายุทั้งการเที่ยวต่างประเทศแบบเที่ยวเองหรือซื้อทัวร์ดี มาเล่าให้ฟังหน่อยนะคะว่าเป็นยังไงทั้งสองแบบนี้ ดิฉันตะเอาไปเป็นแนวทางในการเที่ยวค่ะ ขอบคุณนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Talap

ของผมนะครับพึ่งไปปีที่แล้วกับภรรยา โดยอาศัยไปเที่ยวกันแบบเที่ยวเองครับ การเที่ยวเองนี่ก็ต้องเตรียมความกร้อมสำหรับเรื่องของข้อมูล สถานที่ต่างๆ กฏหมายของประเทศนั้นๆ วัฒนธรรม หลายอย่างมากมายเลยครับ ต้องศึกษาข้อมูลอย่างดีก่อนจะไป แล้วก็ต้องดูสุขภาพของตนเองด้วยนะครับว่าเป็นไงบ้าง แต่การเที่ยวเองก็มีข้อดีนะครับ สามารถเที่ยวได้แบบสบายใจ ไม่ต้องห่วงเรื่องเวลา ที่สำคัญเลยครับคือสามารถควบคุมเงินค่าใช้จ่ายได้ด้วยตัวเอง

2020.01.24 7:35

Piyabutr

การไปเที่ยววัยเกษียณของฉันนะคะคือการซื้อทัวร์มาค่ะ ที่เลือกซื้อทัวร์มาเพราะมันสะดวกสบายค่ะ เพราะว่าเราไม่ต้องวางแผนในการเที่ยวอะไรและเดินทางไปสถานที่ต่างๆโดยไม่มีปัญหาค่ะ แต่ว่าการซื้อท้วร์ก็มีข้อเสียอยู่นะคะ คือความเสี่ยงต่างๆหรือการต้องทำตามเวลาที่กำหนดไว้ และแถมบางครั้งอาจจะโดนอัตราการทัวร์แบบเหนื่อยม๊ากมากภายในวันเดียว

2020.01.24 7:35

Delmer

ถ้าคุณเคยมีประสบการณ์ในการเดินทางบ้างแล้วไปเองก็จะมีอิสระกว่านะคะเพราะคุณสามารถกำหนดเวลาเดินทางและสถานที่เราต้องการไปได้ด้วยตัวเองเพียงแต่จะเหนื่อยในการหาข้อมูลและจัดการเองทุกอย่าง แต่ถ้ายังไม่มีประสบการณ์อยากเที่ยวอย่างสบายใจ แนะนำให้ไปกับทัวร์ค่ะเพราะเขาจะจัดการทุกอย่างให้คุณทั้งหมดคุณมีหน้าที่จ่ายเงินและแพ็คกระเป๋าเท่านั้นค่ะ.

2020.03.10 8:21

ปวีณา

โดยส่วนตัวแล้วเราชอบ มีอิสระในการตัดสินใจ จัดสรรเวลาเที่ยวเองได้ อยากไปไหนก็ลุย อยากหยุดถ่ายรูปจุดไหนนานๆ ก็ไม่กดดัน แต่ก็แลกมาด้วยความเหนื่อย เพราะต้องวางแผนและศึกษาเส้นทางเองทั้งหมด แต่เชื่อเถอะคะความเหนื่อยที่เสียไปนี้คุ้มค่าจริงๆคะ ไม่ต้องรอใครจากไปไหนอยู่ไหนนานๆก้ไม่ต้องกลัวหรือกังวลอะไรคะ เชื่อเถอะคะเที่ยวเองคุ้มกว่า

2020.04.24 3:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เกษียณอายุ),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ลงทุนก่อนเกษียณ

All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากมีีชีวิตเกษียณที่ไม่ลำบอก

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

วันก่อนได้คุยกับเพื่อนถึงปัญหาเรื่องการฟ้องยึดทรัพย์ซึ้งจะถูกยึดในต้นปีหน้า เราได้ยินเพื่อนพูดคุยเกี่ยวกับ เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์ เพื่อนบอกว่าเขาสามารถช่วยเหลือเรื่องการยึดทรัพย์ได้ เราเลยอยากทราบบทบาทของ เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์

All (ธนาคาร),การลงทุนหุ้น,All (การลงทุน),All (เกษียณอายุ),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

หากตอนเกษียณมีเงิน 10 ล้านทำอะไรดีครับ

All (เกษียณอายุ),All (การจ่ายภาษี),All (วางแผนเกษียณอายุ)

สินค้าทางการเงินที่ถูกออกแบบมาเพื่อเป้าหมายวัยเกษียณ แบบ RMF มีเงื่อนไขเกี่ยวกับภาษียังไงบ้างครับ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี),All (เศรษฐกิจ)

อยากทราบเรื่องค่าลดหย่อน ตามมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจปี 62 ค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี