Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วางแผนเก็บเงินระยะยาวหลังเงินเดือนออกยังไงดีคะ?

สวัสดีค่ะดิฉันอายุ 30 ปี ทำงานเป็นพนักงานออฟฟิศค่ะ เป็นมนุษย์เงินเดือนที่เก็บเงินไม่เคยอยู่เลย วันนี้ดิฉันเลยอยากสอบถามเพื่อนๆว่าใครมีวิธีเก็บเงินเงินเดือนในระยะยาวบ้างคะ ช่วยแนะนำทีนะคะ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าเลยค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Jayavarman

สำหรับวิธีที่ผมใช้นะครับแล้วก็แนะนำเลยคือการเก็บเงินเป็น 10% ถึง 30% ของเงินเดือนครับ และนำเงินเก็บส่วนนี้ไปเป็นเงินเก็บระยะยาว ช่วงแรกๆอาจจะยากหน่อยสำหรับการเก็บเงินให้ได้ในทุกๆเดือน แรกเริ่มเราอาจจะเริ่มเก็บทีละน้อยๆก่อน และเมื่อเวลาผ่านไปเราค่อยเพิ่มเปอร์เซ็นต์ในการเก็บเงินมากขึ้น จะสร้างนิสัยการเก็บเงินได้ อดทนเก็บเงินไปเถอะครับ เพราะในอนาคตเงินจำนวนนี้เราอาจจำเป็นที่จะต้องใช้ก็ได้

2020.01.24 7:35

อุบลวรรณ

วิธีที่ดิฉันใช้นะคะคือการเก็บก่อนใช้ วิธีนี้เป็นวิธีที่จะทำให้เรามีวินัยเก็บเงินได้ดีขึ้น โดยการคำนวณค่าใช้จ่ายที่จำเป็น(ค่ากิน ค่าไฟ ค่าน้ำ ค่าเดินทาง เป็นต้น)ของแต่ละเดือนไว้ล่วงหน้า แล้วพอได้เงินเดือนมา ก็แบ่งเงินที่เราคิดไว้นำไปใช้ และที่สำคัญอย่าพบเงินไว้ในกระเป๋าไว้มากนัก เพราะจะทำให้เราใช้เงินแบบไม่ยั้งมือเลยแหละค่ะ5555 ดิฉันก็เป็น ดังนั้นก็ควรพกเงินแค่พอใช้ในแต่ละวัน แล้วนำเงินที่เหลือเก็บไว้

2020.01.24 7:35

Assadayut

ส่วนตัวดิฉันใช้วิธีตัดเงินเดือนจากบัญชีแบบอัตโนมัติค่ะ โดยเปิดเป็น 2บัญชีโดยตั้งให้มีการหักเงินเข้าอีกบัญชีหนึ่งในจำนวนเท่ากันทุกเดือน วิธีนี้ถือว่าได้ผลค่ะ เพราะเป็นการเก็บก่อนใช้ เมื่อรู้ว่ามีเงินเหลือเท่าไหร่เราจะเริ่มใช้เงินที่มีอย่างรอบคอบ พอออมได้ระยะหนึ่งก็เอาเงินออมนั้นไปซื้อสลากออมสินถือเป็นการออมและใช้เงินทำงานไปด้วยค่ะ.

2020.03.10 8:22

ชัยอนันต์

ผมเห็นด้วยกับทุกความเห็นเลยนะครับ ทุกวิธีการ เป็นการออมที่ดีและน่าสนใจมากครับ แต่ที่อยากเสริมก็คือครับ การออมเงินมันเป็นเรื่องที่ฟังแล้วอาจบอกว่าทำง่ายๆแต่จริงๆแล้วบอกเลยว่ายากมากๆครับ เพราะผมพยายามอย่างมากครับกว่าจะทำได้ บางทีก็ต้องล้มเลิกครับ เพราะว่ามีเรื่องปัญหาทางการเงินมาเกี่ยวข้องด้วย ดังนั้นหากทำได้ดีมากๆครับ

2020.04.24 3:53

ชู

ของเราก็ใช้ตามสูตรเลยค่ะ เก็บเงินออม 10% ของเงินเดือน ที่จริงก็อยากเก็บมากกว่านี้อยู่นะคะ แต่ว่ารายจ่ายที่จำเป็นในแต่ละเดือนก็มีเยอะจริงๆ อีกอย่างนึงที่ช่วยให้เราสร้างนิสัยเก็บเงินได้เรื่อยๆตลอดทุกเดือนที่เงินเดือนออกเลยก็คือการทำบัญชีรายรับรายจ่ายค่ะ แล้วก็แยกเงินส่วนที่ออมเก็บเข้าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีกบัญชีนึงเลย แบบนี้ทำให้เราเก็บเงินได้เรื่อยๆเลยนะ

2020.07.16 13:56

จามจุรี

เราเองก็เป็นคนที่เก็บเงินไม่เก่งแล้วก็เก็บเงินไม่อยู่ด้วยค่ะ เพราะพอมีเงินอยู่ในมือจะชอบซื้อของตลอด เมื่อเวลาผ่านไปทำให้รู้สึกว่าตัวเองน่าจะมีเงินเก็บเหมือนกับคนอื่นได้แล้วนะอายุก็มากแล้วด้วย ในตอนนี้เราเริ่มที่จะเก็บเงินมาสักระยะหนึ่งแล้ว โดยกันเงินเดือน ออก 20% เป็นเงินเก็บ และจะไม่ซื้อของที่ไม่จำเป็นหรือสำคัญอีก

2020.07.29 9:1

🦜ชนาภา🦜

วิธีต่างๆที่มีคนแนะนำมาทำตามได้เลยค่ะ เราขอแนะนำเพิ่มอีกอย่างนึง คือ การทำบันทึกรายรับ-รายจ่าย ช่วงแรกๆอาจจะขี้เกียจหน่อยหรืออาจจะมีลืมบ้าง แต่ขอลองทำดูก่อนค่ะ คุณจะได้รู้ว่าเงินของคุณหมดไปกับอะไร ถ้ามันไม่ใช่สิ่งจำเป็น คราวหน้าจะได้ระวังการซื้อของพวกนี้ให้มากขึ้น เป็นอีกทางที่ช่วยให้คุณมีเงินเก็บได้นะคะ

2020.08.24 9:35

Paula

ส่วนตัวเราแล้วเราเก็บเงินโดยทำประกันสะสมทรัพย์ เราคิดว่ามันดีมากเลยเพราะว่า นอกจากเราจะสะสมเงินทุกๆปีเลยแล้วเรายังได้รับการคุ้มครองชีวิตอีกด้วย ซึ่งตอนนี้เราทำประกันสะสมซับของธนาคารไทยพานิชย์ ประกัน Save max16/6 เป็นการจ่ายเบี้ยแค่หกปีแต่คุ้มครองเราไปถึง 16 ปีแล้วพอถึง ปีที่16 เราก็ได้รับเงินคืน 300,000 กว่าบาท โดยในขณะเดียวกันเราก็ได้รับการคุ้มครองชีวิตด้วย ส่วนตัวแล้วเรารู้สึกว่าคุ้มนะการเก็บเงินแบบนี้

2020.08.31 14:44

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสำหรับเด็กนักเรียนออมสินมีเอกสารอะไรบ้างที่ใช้ในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

วิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของฉัน

เป็นวิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของพวกเขาเพราะพวกเขาไม่มีความรู้การลงทุนอะไร

บัญชีออมทรัพย์

จะใช้อะไรทำธุรกรรมนะคะ

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ในกรณีการฝากเงินบัญชีร่วมกันถ้าอีกคนหนึ่งเสียชีวิตจะถอนเงินได้ไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มึงสมัครบัญชียูโอบีปลอดภาษีทวีสินมีเงื่อนไขอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

อยากจะไปเปิดบัญชีกับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไร? แล้วก็ขั้นต่ำเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ เมื่อสมัครจะได้รับดอกเบี้ยทุกเดือน โดยดอกเบี้ยนั้นจะคิดค่าดอกเบี้ยทุกวัน อัตราดอกเบี้ยสูงสุดอยู่ที่ 1.60% ต่อปี สามารถถอนได้ 2 ครั้งต่อเดือนโดยไม่เสียค่าธรรมเนียมโดยไม่จำกัดจำนวนเงินในการถอน เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 500 บาท ถ้าหากจะปิดบัญชีต้องปิดที่สาขาเจ้าของบัญชีเท่านั้น

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เปิดง่ายเพียง 100 บาท

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เมื่อเราสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยแบบคงที่ โดยดอกเบี้ยนั้นอยู่ที่ 0.125% เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 100 บาท ไม่จำเป็นต้องฝากทุกเดือน ธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน สามารถถอนเงินสดข้ามเขตหรือเขตเดียวกันก็ได้ ที่ตู้ ATM ไหนก็ได้ มีเงื่อนไขการเปิดบัญชีว่าชื่อบัญชีจะต้องเป็นชื่อบัญชีบุคคลคนเดียวเท่านั้น ไม่มีการเปิดบัญชีร่วม

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์

ประกันชีวิต

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อใช้ประกันนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงทรัพย์สินต่างๆที่เสียหายจากการเดินทาง โดยเมื่อเจอกับอุบัติเหตุทางบริษัทให้ค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี และได้รับค่ารักษาพยาบาลวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท เมื่อผู้เอาประกันมีอายุ 75 ปีขึ้นไป

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),ประกันภัยรถยนต์,ประกันมอเตอร์ไซค์,All (ประกัน)

อุ่นใจทุกครั้งเมื่อเปิดบัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี