Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เงื่อนไขการลดหย่อนภาษีด้วย RMF มีอะไรบ้างคะ

สวัสดีค่ะดิฉันอายุ 30 ปี ทำำงาน part time อยู่ค่ะสงสัยว่าเงื่อนไขการลดหย่อนภาษีด้วย RMF มีอะไรบ้าง อยากทราบข้อมูลตรงนี้ค่ะ ขอบคุณนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Diloktham

ผมพอจะทราบข้อมูลตรงนี้อยู่นะครับ มีเงื่อนไขนึงที่ผมพอจะทราบ ถ้าซื้อ RMF ลดหย่อนได้ไม่เกิน 15% ของเงินที่คุณต้องเสียภาษี แต่ว่าจำนวนนั้นก็ไม่เกิน 500,000 บาทเมื่อจำนวนเงินนี้นับรวมกับกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ ประกันชีวิตแบบบำนาญและกองทุนการออมแห่งชาติ น่าจะประมานนี้นะครับ

2020.01.24 7:35

Supharang

เงื่ื่อนไนนะคะคือต้องซื้อต่อเนื่องทุกปีหรือว่าจะเป็นปีเว้นปีก็ได้อย่างน้อย5,000 บาท หรือ 3% เงื่อนไขนี้ทำให้เราเติมเงินเข้า RMF เงื่อนไขถัดมาคือ จะขาย RMF ได้ก็ต่อเมื่อเรามีไว้ครอบครองอย่างน้อย 5ปี และต้องอายุ 55 ปีบริบูรณ์เท่านั้น เพราะเงื่อนไขนี้ทำให้มีเงินใช้ตอนใกล้เกษียณพอดีค่ะ

2020.01.24 7:35

pongsakorn

ลงทุนได้ไม่เกิน 15% ของเงินได้พึงประเมินที่เสียภาษี โดยเมื่อรวมกับกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ กบข. ประกันชีวิตแบบบำนาญ และกองทุนสงเคราะห์ครูโรงเรียนเอกชนแล้ว ลงทุนได้สูงสุดไม่เกินปีละ 500,000 บาท สามารถขายคืนได้ต่อเมื่อมีอายุไม่น้อยกว่า 55 ปีบริบูรณ์ (ขายได้หลังวันเกิดของตนเอง) โดยต้องลงทุนต่อเนื่องมาไม่น้อยกว่า 5 ปีเต็ม หากปีไหนไม่ลงทุนจะไม่นับปีการลงทุน

2020.04.24 4:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

ผมเปิดบริษัทครับเเล้วก็จ้างบัญชี เเต่บัญชีไม่เเจ้งว่ามีการยีดการชำระภาษี

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

อาชีพฟรีแลนซ์นี้มีการเสียภาษีแบบไหนครับ เนื่องจากมีการเสียภาษีในหลายประเภท แล้วสำหรับอาชีพฟรีแลนซ์แบบผมอยู่ในประเภทไหนครับ

All (การจ่ายภาษี)

วิธีการลดหย่อนภาษีสำหรับแพทย์บ้างไหมครับ

All (เศรษฐกิจ)

เป็นการช่วยเหลือไหมครับในเรื่องน้ำมันภาษี

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

การช่วยเหลือผู้ประกอบการการจ้างงานอย่างไรคะ

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี