Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมเราต้องวางแผนทางการเงินด้วยครับ

สวัสดีครับผมอายุ 20 ปี ทำงานพาร์ททามอยู่ที่ร้านสะดวกซื้อแห่งหนึ่ง แม่ผมบอกว่าผมควรวางแผนเรื่องการเงินได้แล้วเพราะผมมีงานทำแล้ว ผมจึงสงงสัยครับว่าทำไมต้องวางแผนเรื่องการเงินด้วย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Napatthorn

คุณแม่ของคุณคงมองการณ์ไกลน่ะครับ ทำไมเราต้องวางแผนทางการเงินด้วย? แน่นอนครับว่าคนเราเนี่ยเมื่ออยู่ไปเรื่อยๆ อายุก็จะเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆถูกมั้ยครับ เพราะฉนั้นในเรื่องของการวางแผนทางการเงินก็คงคล้ายกับการออมเงินเพื่อไว้มีใช้ในอนาคต ในวันที่คุณใกล้เกษียณ หรือใช้ยามฉุกเฉิน

2020.01.24 7:35

กล้าหาญ

เหตุผลที่ต้องวางแผนทางการเงินนะคะนั่นก็คือ โครงสร้างของจำนวนประชากรเปลี่ยนไปค่ะ ก็คือยุคของ Baby boomer เป็นยุคที่มีอัตราการเกิดเยอะที่สุด และเวลาผ่านไปจนถึงปัจจุบันคนกลุ่มนี้ เข้าสู่ช่วงจะต้องเกษียณ หรืออายุเพิ่มมากขึ้น จนคนทำงานน้อยลง นั่นหมายความว่า ประชาชนส่วนใหญ่ในประเทศกำลังเป็นผู้สูงอายุ คิดตามนะคะ เมื่อคนเกษียณมากขึ้น สวัสดิการที่รัฐมีให้ก็จะไม่เพียงพอ เพราะฉนั้นแล้วการวางแผนทางการเงินเนี่ยเป็นการวางแผนเพื่อดูแลตัวเองโดยพึ่งพารัฐบาลให้น้อยที่สุด

2020.01.24 7:35

สุวิทย์

หลักๆเลยก็คือ อนาคตเป็นเรื่องของความไม่แน่นอน อาจจะเกิดเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดขึ้นมาได้ ไม่ว่าจะเป็นอุบัติเหตุ เจ็บป่วย หรือตกงาน หรือเกิดภาวะเงินเฟ้อ ในเมื่อตอนนี้คุณยังมีกำลังและมีงานทำ สูขภาพยังดีอยู่การวางแผนทางการเงินจะช่วยให้อนาคตของคุณมีความมั่นคงได้ ถึงแม้จะไม่มีเหตุการณ์อะไรเกิดขึ้นคุณก็จะมีเงินไว้ใช้ยามเกษียณแน่นอน.

2020.03.11 9:32

วิสา

มีเหตุผล ต่างๆมากมายจริงๆที่น้องต้องเริ่มวางแผนการออมเงิน อย่างเช่น พี่ว่าไม่นานน้องต้องแต่งงานและมีครอบครัวมีลูกๆ การออมตอนนี้สำคัญมากจริง ยิ่งมีครอบครัวต้องเลี้ยงดูก็ยิ่งจะต้องมีวินัยทางการเงินที่ดี เพื่อความมั่นคงของคุณและคนที่คุณรัก อย่าลืมครับว่าไม่มีใครดูแลเงินทองของเราได้ดีเท่าเรา ทำตามที่แม่บอกเถอะครับก่อนที่เวลาจะสายไป

2020.04.24 5:49

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

CEO คนใหม่ของนกแอร์เป็นใคร?

All (การจ้างงาน)

สัมภาษณ์งานแบบนี้มีโอกาสได้งานไหมค่ะ

เปลี่ยนงาน

มีเหตุผลอะไรบ้างที่ไม่ควรเปลี่ยนงาน?

All (การจ้างงาน)

ข้อดีข้อเสียของการเป็นลูกจ้าง

All (เศรษฐกิจ)

MUJI ไทย รายได้ เท่าไร

วุฒิแค่ ม.3 ไปทำงานต่างประเทศได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี