Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใครเคยได้ยินคำว่า เกษียณสุข กับ เกษียณทุกข์บ้างครับ?

สวัสดีครับผมอายุ 21 ปี ทำงานพาร์ททามอยู่ครับ วันนี้คุณแม่บ่นผมเกี่ยวกับเรื่องของการเกษียณถ้าผมมีงานทำในอนาคต เห็นแกพูดว่า เกษียณสุข กับ เกษียณทุกข์ ผมนี่งงเลยครับว่าแม่หมายถึงอะไร หากเพื่อนๆคนไหนเคยได้ยินสองคำนี้ มาแชร์กันด้วยนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Obb

ผมรู้ความหมายของเกษียณสุขครับ คุณแม่ผมบอกว่าคนเกษียณสุขเนี่ยจะมองว่า เงินจากการออมเงินเป็นเรื่องสำคัญ จะรู้จักว่าการออมก่อน ลงทุนก่อน จะทำให้เกิดผลในระยะยาว ผลที่ตามมาจะเป็นผลดีกับเค้าในวันที่ใกล้เกษียณอายุครับ ยิ่งออมเร็วด้วยนี่ปริมาณการออมเงินต่อเดือนก็น้อยลงด้วย

2020.01.24 7:35

Chonthicha

ความหมายของเกษียณทุกข์นะคะ คนเกษียณทุกข์นะครับจะมองว่าการออมเงินไม่สำคัญเท่าไหร่ เดี๋ยวค่อยออมก็ได้ไม่เป็นไร ไม่ได้มองการณ์ไกล จะมองว่าเกษียณอายุอีกตั้งนานค่อยทำก็ได้ ไว้ค่อยตอนใกล้เกษียณค่อยมาคิดเรื่องพวกนี้อีกทีนึง ส่วนมากฉันจะโดนแม่บ่นเกษียณทุกข์เนี่ยแหละค่ะ555

2020.01.24 7:35

วิริยะ

เกษียณสุข กับ เกษียณทุกข์ ให้ความหมายในตัวมันเองครับ ผมเหจอหลายคนครับ ที่มีทั้ง เกษียณสุข กับ เกษียณทุกข์ เหตุผลเกิดจากการใช้เงินในตอนที่ทำงานได้ครับ คนที่สุขเขามีแผนในการใช้จ่ายครับว่า ใช้แค่ไหนพอเก็บแค่ไหนดีครับ แต่คนที่ทุกข์ส่วนใหญ่แล้วมองข้ามเรื่องการมีเงินหลังอายุ60 ไม่ค่อยให้ความสำคัญกับเรื่องนี้ครับ

2020.04.24 5:54

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

วางเเผนยังไง ให้ตอนเเก่ยังมีเงิน

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุจะ 30 แล้วจะต้องทีฐานะทางการเงินแบบไหน?

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เมื่อวางแผนเกษียณจะคิดถึงหลักการเอาชนะเงินเฟ้ออย่างไรดีครับ

All (เกษียณอายุ)

ชีวิตหลังเกษียณ

All (การลงทุน)

ลงทุนอะไรดีก่อนหกสิบ

All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากมีีชีวิตเกษียณที่ไม่ลำบอก

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี