Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากลดหย่อนภาษี ซื้ออะไรก่อนดี?

สวัสดีครับผมอายุ 42 ปี ทำงานเป็นพนักงานบริษัทครับ ผมอยากทราบว่าหากผมต้องการลดหย่อนภาษี ผมควรซื้ออะไรก่อนดีครับ ระหว่าง LTF และ RMF

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

จันทนา

ผมขอธิบายไอเจ้า LTF นะครับ LTF ถูกออกแบบมาให้ประชาชนรู้จักการลงทุนในตลาดหุ้นมากยิ่งขึ้น เพื่อเป็นการสร้างเสถียรภาพให้กับตลาดหุ้นและยังเป็นการสร้างผลตอบแทนในนะยะยาวให้กับประชาชนอย่างเราๆด้วยครับ เพราะฉนั้นด้วยเหตุนั้น จึงเป็นเหตุผลที่ว่า LTF ถูกบังคับให้ถืออย่างน้อย 7 ปีปฏิทินครับ

2020.01.24 7:35

ชมเกดุ

ขออธิบายในส่วนของ RMF นะคะ RMF หรือชื่อเต็มของมันว่า Retirement Mutual Fund สินค้าการเงินเจ้าตัวนี้ ถือไว้เพื่อให้ประชาชนมีเงินสำรองไว้สำหรับช่วงวัยเกษียณมากขึ้น เงื่อนไขของเจ้าตัวนี้คือ บังคับให้ซื้อปีเว้นปีหรือทุกปีก็ได้ และเราสามารถเอาเงินออกจาก RMF ได้ก็ต่อเมื่อเราอายุครบ 55 ปีบริบูรณ์

2020.01.24 7:35

Kraisingha

ตอนนี้ผมได้ยินมากครับเกี่ยวกับกองทุน LTF เขายกเลิกลดหย่อนภาษีไปแล้วครับ แต่มีกองทุน SSF มาแทน ซึ่งข้อดีของกองทุน SSF คือ มีความยืดหยุ่นและสามารถเลือกลงทุนในสินทรัพย์ลงทุนได้หลากหลายประเภท เช่น หุ้น พันธบัตรรัฐบาล หุ้นกู้บริษัทเอกชน หน่วยลงทุนของกองทุนโครงสร้างพื้นฐานหรือของกองทุนอสังหาริมทรัพย์ ยังไงจะรองหาข้อมูลกองทุนตัวนี้ดูนะครับ

2020.04.24 6:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต),All (การจ่ายภาษี)

อยากรู้เรื่องภาษี e-wallet ที่ใช้ผ่าน truemoney ค่ะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

All (การจ่ายภาษี)

วิธีการลดหย่อนภาษีสำหรับแพทย์บ้างไหมครับ

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

การช่วยเหลือผู้ประกอบการการจ้างงานอย่างไรคะ

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

อาชีพฟรีแลนซ์นี้มีการเสียภาษีแบบไหนครับ เนื่องจากมีการเสียภาษีในหลายประเภท แล้วสำหรับอาชีพฟรีแลนซ์แบบผมอยู่ในประเภทไหนครับ

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

มีวิธีการที่ช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

All (การจ่ายภาษี)

เร่งคืนภาษีประชาชนคืออะไรครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี