Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใกล้จะเกษียณแล้ว ควรรับมือเกี่ยวกับเรื่องการเงินยังไงบ้างครับ?

สวัสดีครับผมอายุ 45 ปี ทำงานอาชีพครู อายุก็มากขึ้นเรื่อยๆ เลยอยากทราบว่าเราควรเตรียมตัวเกี่ยวกับเรื่องการเงินยังไง สำหรับการเกษียณอายุครับ ขอบคุณครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Pannathath

ผมใช้วิธีนี้ครับ คือการลงทุนหุ้น จริงๆแล้วนี่การลงทุนหุ้นเป็นการลงทุนที่เราต้องเข้าใจ และศึกษาให้มากๆ เพราะในการลงทุนนี้อาจจะเข้าข่ายของการลงทุนที่มีความเสี่ยงมากที่สุดครับ และเราควรเล็งผลในระยะยาวมากกว่าในระยะสั้นด้วยครับ และควรใช้เงินลงทุนที่เราไม่เดือดร้อนและสามารถเก็บได้ในระยะยาวด้วย

2020.01.24 7:35

Tuani

ดิฉันใช้วิธีนี้ค่ะนั่นคือการซื้อกองทุนรวม เป็นวิธีที่สามารถเราเลือกลงทุนได้ ถือว่าวิธีนี้เป็นทางเลือกที่ดีทางหนึ่งเลยค่ะสำหรับคนที่กำลังเตรียมเงินสำหรับวัยเกษียณ แต่ว่าการซื้อกองทุนรวมก็ยังเป็นการลงทุนที่มีความเสี่ยงอยู่และต้องศึกษาและทำความเข้าใจกับมันมากๆก่อนที่จะตัดสินใจลงทุนด้วยค่ะ

2020.01.24 7:35

Kantima

อีก15 ปีก็จะใกล้จะเกษียณแล้วแล้วใช่ไหมครับ เวลามันเดินไปเร็วนะครับ ช่วงนี้ ต้องเริ่มการออมแล้วครับ ถ้าทำได้ตอนนี้ถือว่าเหมาะมากๆเลยครับ แล้วก็เหมือรที่สองคนบอกครับ ถ้าเงินออมมีไม่มาก เราให้เงินทำงานแทนเราก็ได้ครับ จะซื้อ หุ้นสักตัว หรือซื้อกองทันสักตัว อันนี้ไม่ผิดครับ สามารถทำได้เลยครับ ตอนนี้ก็เริ่มได้ครับถ้าอยากเริ่ม

2020.04.24 6:23

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),การลงทุนหุ้น,All (การลงทุน),All (เกษียณอายุ),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

หากตอนเกษียณมีเงิน 10 ล้านทำอะไรดีครับ

การเกษียณก่อนกำหนด,All (เกษียณอายุ),ค่าชดเชยจ้างงาน,เงินบำนาญ,All (วางแผนเกษียณอายุ),ภาษีการรับมรดก

บำเหน็จกับบำนาญต่างกันยังไงคะ

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากนั่งนับเงินแก้เหงา เพราะมีรายได้เสริมในวัยเกษียณ ควรเริ่มธุรกิจแนวไหนครับ

การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

วางเเผนยังไง ให้ตอนเเก่ยังมีเงิน

All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

แผนการลงทุนเพื่อการเกษียณที่ดีควรมีหน้าตาเป็นอย่างไรครับ?

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณแบบสุข กับ เกษียณแบบทุกข์ เราเลือกได้แต่วิธีเลือกต้องลงมือทำแบบไหนบ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี