Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใครมีวิธีบริหารหนี้หลายก้อนบ้างครับ

สวัสดีครับผมอายุ 36 ปี ทำงานเป็นพนักงานออฟฟิศ ตอนนี้ก็มีหนี้หลายก้อนครับ เลยอยาดถามเพื่อนๆว่าคนที่มีหนี้หลายก้อนเหมือนผมใช้วิธีไหนจัดการกับมันครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Papao

ผมเคยตกอยู่ในสถานการณ์แบบนี้เหมือนกันนะครับ วิธีที่ผมใช้ตอนนั้นเลยคือ จัดการรวมหนี้ทั้งหมดให้เป็นก้อนเดียว คือการคิดว่าหนี้แต่ละอย่างมีจำนวนเท่าไหร่แล้วก็เอามามัดรวมเป็นก้อนเดียวแบบเพียวๆเลยครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นนะครับ การรวมหนี้เป็นก้อนเดียวเนี่ยช่วยให้ผมบริหารจัดการกนี้ได้ง่ายกว่าปล่อยให้เป็นหลายๆหนี้

2020.01.24 7:35

Yindee

วิธีที่ดิฉันใช้เมื่อมีหนี้เยอะๆนะคะ คือการชำระหนี้ก้อนที่มีดอกเบี้ยสูงที่สุด ดิฉันจะลิสต์รายการหนี้แต่ละรายการแล้วก็ดูว่ารายการไหนที่มีดอกเบี้ยสูงที่สุด แล้วก็เรียงลำดับเลยค่ะ จากนั้นก็ค่อยชำระทีละรายการ เป็นแต่ละรายการไป สู้ๆนะคะ เดี๋ยวก็ผ่านไปได้ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

2020.01.24 7:35

Pritsanee

พอบอกจำนวนเงินที่เป็นหนี้ได้ไหมครับว่ามันมากน้อยแค่ไหนครับ เพราะจะได้เริ่มได้ถูกจุดครับ แต่ถ้าไม่สะดวกใจที่จะบอก ก็อยากอธิบายสั้นๆครับเกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ เช่นสิ่งที่ทำไก้เยื้องต้นตอนนี้ครับ การจัดทำบัญชีรายรับรายจ่าย และงบประมาณ ไม่ว่าเป็นหนี้หรือไม่ วินัยการใช้จ่ายเป็นสิ่งสำคัญ ยิ่งเป็นหนี้ ยิ่งสำคัญ เพื่อเราจะได้เตรียมพร้อมสำหรับการใช้จ่ายที่จำเป็นต่างๆในช่วงนี้ครับ

2020.04.24 6:25

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

มีหมายศาลมาแล้วว่าชำระหนี้เพิ่มหลังโดนยึดรถครับ ทำยังไงดีครับ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

เจ้าของ “หนี้บัตรเครดิต” เสียชีวิต ใครต้องรับผิดชอบชดใช้แทนบ้าง ?

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ขอปิดหนี้หรือลดหนี้

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน,การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บ้านจะโดนยึดเครียดจังครับ

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ประกันภัยรถยนต์,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

สิ่งที่ต้องรู้ ก่อนมีรถยนต์

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การเสียชีวิต,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ถ้าแม่เป็นหนี้บัตรเครดิต” แต่เสียชีวิตไปแล้ว ลูกต้องรับผิดชอบชดใช้แทนไหม และมีกรณีตัวอย่างอะไรอีก?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี