Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใครมีวิธีจัดการกับหนี้หลายๆก้อนบ้างครับ

สวัสดีครับผมทำงานเป็นพนักงานบริษะทอายุ 44 ปี ตอนนี้ผมมีหนี้หลายก้อนมากๆเลยอยากถามเพื่อนๆครับว่า มีวิธีไหนที่จัดการกับมันได้มาก ขอบคุณครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Aum

วิธีที่ผมแนะนำนะครับคือการช ำระหนี้ให้ตรงเวลาครับ เราควรชำระหนี้ให้ตรงเวลา อันนี้คือเบสิคอยู่แล้วที่มุกคนต้องรู้ ถ้าชำระไม่ตรงเวลาก็จะถูกเรียกเก็บค่าธรรมเนียมไปอีก ทำให้เราต้องจ่ายมากกว่าเดิม หากเรามีประวัติการชำระหนี้ที่ดีอาจจะได้รับการพิจารณาลดดอกเบี้ยด้วยครับ

2020.01.24 7:35

Narongwit

วิธีการจัดการกับหนี้หลายก้อนที่ดิฉันแนะนำเลยคือ การชำรดหนี้ให้มากกว่ายอดเรียกเก็บเงินขั้นต่ำ โดยปกติแล้วเราก็ต้องชำระหนี้อย่างน้อยที่สุดตามยอดเรียกเก็บขั้นต่ำ หากว่าเราชำระหนี้ไปแล้วแต่ยังพอมีเงินเหลือ เราก็ควรนำเงินที่เหลือส่วนนั้นไปจ่ายชำระหนี้ให้มากกว่ายอดเรียกเก็บขั้นต่ำ

2020.01.24 7:35

Benz

ถ้ารู้สึกว่าจ่ายไม่ได้ตอนนี้สิ่งที่สามารถทำได้เลยนะคะและสมควรทำโดยด่วนเลยตอนนี้คือ คุณต้อง เจรจากับเจ้าหนี้โดยเร็วหากมีปัญหาการชำระหนี้ ต้องชี้แจงถึงความจำเป็น และปัญหา เพื่อแสดงให้เจ้าหนี้เห็นถึงความรับผิดชอบของเรา การแก้ปัญหาร่วมกันจะทำได้ง่ายขึ้น ไม่ใช่พอไม่มีก็ไม่จ่ายนะคะ อย่าทำแบบนี้เด็ดขาดเลยคะ ไม่แนะนำด้วย มีหนี้ต้องจ่ายไม่มากก็น้อยก็ตาม

2020.04.24 6:27

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ขอปิดหนี้หรือลดหนี้

ตัวช่วยชำระหนี้

การยกเลิกการขายทอดตลาด

การจัดการเงิน,ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

ค้างค่าบริการรายเดือนโดนฟ้องไหมครับ

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อส่วนบุคคลใช้อะไรได้บ้าง

ทุกวันนี้สินเชื่อออกมาเยอะเหลือเกิน โดยส่วนตัวแล้วก็มีหนี้อยู่พอสมควร อยากถามว่าเราจะเลือกสินเชื่ออะไรดีที่เหมาะกับเรา เงินเดือนเหลือสิ้นเดือนก็ไม่มากค่ะเลยกังวลว่ากู้มาแล้วจะส่งไหวไหมขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

All (อี วอลเล็ต)

ใช้แอปไหนจ่ายค่าน้ำค่าไฟถึงปลอดภัยครับ

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

ทำอย่างไรดีเป็นหนี้บัตรเครดิตเกือบ 2 แสนครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี