Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใครมีวิธีจัดแจงกับหนี้หลายๆก้อนบ้างครับ

สวัสดีครับผมอายุ 46 ปี เป็นพนักงานออฟฟิศครับ ตอนนี้ผมมีหนี้สินหลายก้อนเลยทีเดียวครับ เลยอยากหาวิธีจัดการกับหนี้พวกนี้ มีวิธีไหนจัดการกับหนี้หลายก้อนได้บ้างครับ วอนผู้รู้ตอบผมที

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Boonyarit

วิธีการจัดการกับหนี้หลายๆก้อนที่ผมแนะนำเลยนะครับคือ การอย่าสร้างหนี้ก้อนใหม่เพิ่มขึ้นมาอีก หากถึงเวลาแล้วคุณไม่มีไปชำระ แล้วคุณก็ไปสร้างหนี้ก้อนใหม่ โดยเอาเงินที่ยืมมาไปชำระหนี้อีกก้อนนึง ซึ่งคุณก็ควรรู้จักและลดรายจ่ายที่ไม่จำเป็น เพราะหากถึงเวลาแล้วไม่มีไปชำระ อันนี้ก็จะทำให้จำนวนหนี้ที่ต้องชำระมากเพิ่มขึ้นไปอีก

2020.01.24 7:35

สริตา

หากคุณนั้นชำระหนี้หมดแล้วทุกก้อนวิธีต่อไปที่ดิฉันจะแนะนำไม่ให้คุณเป็นหนี้อีกต่อไปคือ การเปลี่ยนมาเป็นเก็บเงิน หากชำระหนี้หมดแล้ว เราก็ควรนำเงิยส่วนที่เราเก็บกันเอาไว้ชำระหนี้ เปลี่ยนเป็นเงินเก็บแทน เพื่อเพิ่มความพร้อมในเรื่องการเงินของคุณ ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ

2020.01.24 7:35

วิรัช

ห้ามเด็ดขาดที่บอกว่า ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย เพราะประวัติเราจะปรากฎในบริษัทข้อมูลเครดิตแห่งชาติ แล้วเดี๋ยวนี้ หลายบริษัทโดยเฉพาะสถาบันการเงินเริ่มใช้ข้อมูลจากบริษัทข้อมูลเครดิตแห่งชาติ มาประกอบการพิจารณารับพนักงานกันแล้ว นะครับ ดังนั้นไม่ว่าจะมีหนี้มากหรือหนี้น้อยก็ต้องช่วยจ่ายไปก่อนแล้วละครับ ป้องกันเครดิตตัวเราครับ

2020.04.24 6:30

Wasana

ถ้าคุณมีหนี้เงินกู้ทั้งในระบบและนอกระบบ คุณควรจ่ายหนี้กู้นอกระบบให้หมดก่อน แล้วค่อยจ่ายหนี้ในระบบ (เพราะว่าหนี้นอกระบบดอกเบี้ยสูงมาก) พอใช้หมดแล้วให้ดูว่าหนี้ในระบบก้อนไหนเหลือน้อยที่สุด พยายามใช้หนี้ก้อนที่น้อยที่สุดก่อน ( มันจะมีกำลังใจในการผ่อนต่อไปได้) แนะนำว่าเพื่อไม่ให้เครียดมากเกินไปคุณควรไปหารายได้พิเศษเพื่อจะได้ลดภาระค่าใช้จ่ายประจำวันของคุณลง

2020.07.15 2:54

Saijai

ถ้าฉันเป็นหนี้หลายก้อนเหมือนกับคุณ ฉันจะพยายามจ่ายหนี้ที่มีดอกเบี้ยเยอะกว่าให้หมดไปก่อน อย่างนัอยทำให้ฉันรู้สึกมีกำลังใจ และค่อยๆผ่อนหนี้ที่เหลือ แต่สิ่งสำคัญ ฉันจะไม่เครียดไปกับมัน และในระหว่างนั้น ฉันพยายามที่จะไม่สร้างหนี้เพิ่ม เมื่อหนี้หมดฉันจะต้องวางแผนในการใช้จ่ายเงินให้รอบคอบมากกว่านี้ พยายามที่จะไม่ซื้อสิ่งของที่ไม่จำเป็นอีก

2020.07.19 9:2

sadly_tong

ที่เราเคยทำนะ จัดการายจ่ายเเต่ละเดือนดีๆ คือถ้าสมมติมีหนี้อยู่ 20000 เราอยากใช้หนี้ให้หมดภายใน 4 เดือน เราก็เเบ่งว่าค่าบ้าน ค่าโทรศัพท์ ค่าไรๆๆ เเบ่งไว้เป็นส่วนๆ เเล้วเเบ่งสำหรับจ่ายหนี้ด้วย บางเดือนก็อาจจะอดบ้างนิดหน่อย เเต่ว่าถ้าผ่านมาได้ก็โอเคเเน่นอน เเล้วก็ไม่ควรสร้างหนี้เพิ่มด้วย ใช้เท่าที่มีไปก่อน ไม่งั้นจะซวย 55555

2020.08.20 7:3

น้ำเปล่า

มีหนี้กี่ก้อนก็ต้องเอามารวมกันให้หมด จะได้รู้ว่ารวมๆแล้วมีหนี้กี่บาทกันแน่จะได้จัดการได้ แต่ถ้าไม่ยอมรับความจริงก็ยากที่จะจัดการค่ะ ต้องแจกแจงหนี้ที่มีอยู่ของคุณตามความเป็นจริงดูว่าหนี้อันไหนที่จำเป็นและสำคัญมากที่สุดเริ่มวางแผนชำระคืนซะ ค่อยๆทำแบบนี้ไปเรื่อยสักวันก็ปลดหนี้ได้แน่นอนค่ะ แต่ถ้าเอาแต่หนีก้ไม่มีวันจบสิ้น

2020.08.30 12:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),All (หนี้สิน)

เห็นหลายธนาคารมีมาตรการพักชำระหนี้ในช่วงนี้ ยังไม่ค่อยเข้าใจค่ะ

All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

มีหมายศาลมาแล้วว่าชำระหนี้เพิ่มหลังโดนยึดรถครับ ทำยังไงดีครับ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การเสียชีวิต,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ถ้าแม่เป็นหนี้บัตรเครดิต” แต่เสียชีวิตไปแล้ว ลูกต้องรับผิดชอบชดใช้แทนไหม และมีกรณีตัวอย่างอะไรอีก?

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ขอปิดหนี้หรือลดหนี้

ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

การเป็นบุคคลล้มละลาย หมายถึงหมดตัวใช่ไหม?

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

เจ้าของ “หนี้บัตรเครดิต” เสียชีวิต ใครต้องรับผิดชอบชดใช้แทนบ้าง ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี