Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมเราถึงต้องวางแผนภาษีตั้งแต่ต้นปีครับ

สวัสดีครับผมอายุ 30 ปี เป็นพนักงานออฟฟิศครับ ผมมีข้อสงสัยว่าทำไมเราถึงต้องวางแผนภาษีตั้งแต่ต้นปีด้วยครับ วอนผู้รู้ตอบผมหน่อยนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kwanjai

เหตุผลที่เราต้องวางแผนตั้งแต่ต้นปีก็เพราะว่า จะช่วยให้เราได้ราคาเฉลี่ยที่ดี นั่นรวมไปถึงการทยอยซื้อ LTF RMF ไปเรื่อยๆด้วย หรือเราเรียกวิธีแบบนี้ว่า DCA ( Dollar Cost Averaging ) เป็นวิธีการลงทุนที่ได้รับความนิยมมากๆ เพราะฉนั้น ปลายปีจะได้ของแพงกว่าปกติ เพราะทุกคนนั้นซื้อในช่วงปลายปีพร้อมกัน ทำให้เงินไหลเข้า และส่งผลให้ตลาดหุ้นปรับตัวขึ้น

2020.01.24 7:35
  • user image

ผ่องเพ็ญ

เหตุผลที่เราต้องวางแผนเรื่องภาษีนะครับคือ ทำให้เรามั่นใจได้เลยว่ามีเงินเพียงพอในกรณีที่เราจะซื้อภาษีลดหย่อนภาษี ช่วงปลายปีเป็นช่วงที่เรามีอัตราการจ่ายเงินสูงมาก และการที่เรามีสภาพคล่องติดตัวไว้มากๆ ไม่เอาไปบริหารจะยิ่งเพิ่มโอกาสทำให้เราใช้จ่ายมากขึ้นด้วย

2020.01.24 7:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

เร่งคืนภาษีประชาชนคืออะไรครับ

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

จ่ายภาษีสะดวกขึ้นอย่างไรครับ

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

มีบ้าน 2 หลัง อยู่เอง ต้องเสียภาษีไหม

ภาษีมีกี่ประเภท

All (เศรษฐกิจ)

เป็นการช่วยเหลือไหมครับในเรื่องน้ำมันภาษี

All (การจ่ายภาษี)

สรรพากรช่วยภาษีไหนบ้างในช่วงโควิด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี