Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีใครบอกความแตกต่างระหว่างหนี้นอกระบบกับหนี้ในระบบได้บ้างคะ

สวัสดีค่ะ ฉันอายุ 30 ปี เป็นพนักงานบริษัทค่ะ สงสัยเกี่ยวกับหนี้ในระบบ กับหนี้นอกระบบค่ะ ว่ามันมีความแตกต่างกันยังไง วอนผู้รู้ตอบหน่อยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

kittipit

เรื่องของความแตกต่างระหว่างหนี้นอกระบบกับหนี้ในระบบนะครับ อันนี้ผมจะบอกในเรื่องของความแตกต่างระหว่างประเภทกิจการนะครับ หนี้ในระบบเนี่ยจะเป็นของทางธนาคาร หรือว่าสถาการเงินภายใต้กำกับดูแลของธนาคารแห่งประเทศไทย แต่ถ้าเป็นหนี้นอกระบบผู้ประกอบการนั้นจะเป็นประชาชนทั่วๆไป ซึ่งถือว่าเป็นธุรกิจที่ผิดกฏหมาย

2020.01.24 7:35

Kornkanok

ถ้าพูดถึงความแตกต่างระหว่างหนี้นอกระบบกับในระบบนะคะดิฉันขอพูดถึงเรื่อง อัตราดอกเบี้ยค่ะ หนี้ในระบบ ดอกเบี้ยเนี่ยจะเป็นแบบลดต้นลดดอก ดอกเบี้ยสูงสุดเลยไม่เกิน 28% ต่อปี ส่วนในเรื่องของอัตราดอกเบี้ยของหนี้นอกระบบ จะไม่มีอัตราดอกเบี้ยที่แน่นอนจะแล้วแต่เจ้าหนี้เป็นคนกำหนดค่ะ

2020.01.24 7:35

Wilma

ขอเราดูที่ความแตกต่างเรื่องของงกฎหมายของ หนี้นอกระบบกับหนี้ในระบบ กันดีกว่า จะทวงหนี้ใครต้องแจ้งชื่อ–นามสกุล หน่วยงานต้นสังกัดทุกครั้ง ฝ่าฝืนโทษจำคุก 1 ปี ปรับไม่เกิน 100,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับซึ่งหนีนอกระบบไม่สนใจเรื่องนี้ แล้วก็เรื่องของ ห้ามข่มขู่ คุกคาม ประจาน หรือทำร้ายร่างกาย ทำลายข้าวของ หนี้นอกระบบก็ไม่สนอีกเช่นกัน

2020.04.24 8:32

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (หนี้สิน)

เป็นบุคคลล้มละลาย มีจากสาเหตุอะไร และมีผลกระทบอะไรไหม?

All (อี วอลเล็ต)

ใช้แอปไหนจ่ายค่าน้ำค่าไฟถึงปลอดภัยครับ

All (ธนาคาร),All (หนี้สิน)

เห็นหลายธนาคารมีมาตรการพักชำระหนี้ในช่วงนี้ ยังไม่ค่อยเข้าใจค่ะ

All (หนี้สิน)

อยากคุยกับแฟนเรื่องหนี้ของเขาเราควรทำอย่างไรดี

All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน)

บิลค่าน้ำประปาเกินมา 2 วันจ่ายที่ไหนได้บ้างครับ

ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

การเป็นบุคคลล้มละลาย หมายถึงหมดตัวใช่ไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี