Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จัดสรรเงินออมด้วยบัญชีอย่างไรดีคะ

สวัสดีค่ะ ตอนนี้ดิฉันอายุก็เริ่มเข้าใกล้เลข 3 มากขึ้นทุกทีแล้ว เลยอยากที่จะวางแผนทางการเงินค่ะ เลยอยากทราบถึงวิธีการจัดสรรเงินออมด้วยบัญชีค่ะ หากท่านใดมีความคิดเห็นยังไงก็มาแชร์กันได้นะคะ ขอบคุณค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ไพบูลย์

บัญชีแรกที่คุณควรจะมีเลยนะครับ นั่นคือ บัญชีสำรองเผื่อไว้สำหรับภาวะฉุกเฉินทางการเงิน 3-6เท่าของรายจ่ายต่อเดือน ที่แนะนำเลยนะครับคือ ฝากบัญชีธนาคาร กองทุนตลาดเงินหรือตราสารหนี้ระยะสั้น บัญชีที่กล่าวไปเป็นบัญชีที่เน้นสภาพคล่องสูงครับ เผื่อมีความจำเป็นที่ต้องรีบนำเงินมาใช้ ก็สามารถนำมาใช้ได้รวดเร็วครับ

2020.01.24 7:35

อภิชาต

สเตปแรกก็ต้องมีบัญชีอย่างที่คนแรกบอกนั่นแหละค่ะ งั้นดิฉันจะมาบอกบัญชีที่2ว่าเราจะจัดสรรเงินได้อย่างไรในบัญชีนี้กันค่ะ บัญชีที่2นะคะคือ เงินออมระยะสั้นไม่เกิน 3 ปีค่ะ อย่างเช่น เก็บเงินแต่งงาน เก็บเงินดาวน์รถ บัญชีที่แนะนำก็ ฝากกองทุนรวมประเภทตราสารหนี้ หรือว่าจะเป็นกองทุนผสมค่ะ

2020.01.24 7:35

Thongdi

เมื่อการออมเริ่มด้วยระยะสั้น ระยะกลาง กันแล้วก็ต้อง ต่อด้วยการออมเงินระยะยาวด้วยค่ะ เป็นการออมเงินที่ใช้เวลา 5 ปีขึ้นไปเป้าหมายเพื่อมีเงินเก็บเอาไว้ใช้ช่วงเกษียณ การออมเงินระยะยาวที่คุณสามารถทำได้คือ ลงทุนในหุ้นปันผลสูงRMF,พันธบัตรรัฐบาล,ประกันขีวิตแบบบำนาญ,หรือ กองทุนสำรองเลี้ยงชีพค่ะ.

2020.03.13 13:56

Taweepak

คนเรามักเอา หนี้กับรายได้มารวมในบัญชีเดียวกัน การทำแบบนี้ เป็นนำรายจ่ายทั้งหนี้สินและส่วนตัวมารวมเป็นก้อนอาจจะทำให้จัดการยาก บางครั้งเราอาจจะเอาไปใช้จ่ายส่วนตัวจนลืมจ่ายหนี้สิน เราควรมี บัญชีหนี้สิน เมื่อเงินเดือนเข้าบัญชีแล้วควรจ่ายหนี้ส่วนนี้ก่อน บัญชีส่วนตัว รายจ่ายในชีวิตประจำวันที่เราสามารถยืดหยุ่นได้ว่าจะจ่ายมากหรือน้อย การแบ่งแบบนี้ช่วยเราในเรื่องกงินได้ดีจนเราสามารถมีเงินออมได้

2020.04.24 8:36

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

มีการเปรียบเทียบนิสัยทางการกับความขี้เกียจคิออะไรครับ?

บัญชีออมทรัพย์

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ SCB เปิดบัญชีและขอปิดบัญชีจะเสียค่าบริการไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

จะใช้อะไรทำธุรกรรมนะคะ

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเราสมัครประกันนี้อุ่นใจได้เลยเพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงเรื่องปัญหาต่างๆในการเดินทาง แต่มีข้อยกเว้นอยู่อย่างหนึ่งคือจะไม่ได้รับความคุ้มครองในเรื่องของกระเป๋าเดินทางล่าช้า และทั้งนี้หากเกิดอุบัติเหตุทางบริษัทจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้สูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี และจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลสูงสุด 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่มีอายุตั้งแต่ 9 วัน - 75 ปี

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อเราซื้อประกันภัยนี้จะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่เกิดระหส่างการเดินทาง หากมีอุบัติเหตุจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุอยู่ที่ 9 วัน ถึง75 ปี สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี