Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เพิ่มเงินด้วยหลัก 5Rs?

สวัสดีครับ ผมอายุ 17 ปี วันนี้ผมเรียนคาบครูสังคมแล้วครูพูดถึงเรื่องการเพิ่มเงินโดยหลัก 5Rs ครับ ซึ่งครูท่านได้บอกไว้ว่าคล้ายๆกับหลักการที่อนุรักษ์ธรรมชาติ ผมว่ามันน่าสนใจดีนะครับ เลยอยากทราบข้อมูลเรื่องนี้ให้มากกว่านี้ ใครพอทราบบอกผมทีนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Phanumas

หลัก 5 Rs ก็จะประมาณคล้ายๆกับ Reduce Reuse รึป่าวครับ เท่าที่พอทราบก็มีเท่านี้ การเพิ่มเงินด้วยหลักการนี้ Reduceอาจหมายถึงการทิ้งให้น้อยที่สุด ใช้ของชิ้นนั้นให้นานที่สุด เดี๋ยวนี้โลกของเราทันสมัยมากครับซื้อของอะไรไม่ต้องไปที่ตลาด หากคุณช้อปออนไลน์ก็เพียงแค่กดก็ได้ของและตัดเงินในบัตรเครดิตโดยที่เราไม่ต้องคิดอะไรมากเลย แต่การดูในหน้าจอผ่านๆเนี่ย บางทีเราอาจจะแค่อยากได้ เพราะภาพที่แสดงให้เราเห็นนั้นมันสวยแต่ซื้อมาแล้วอาจจะไม่ได้ใช้ ตั้งทิ้งไว้ เพราะฉะนั้นก่อนซื้อต้องคิดครับ

2020.01.24 7:35

Lindgren

5Rs ทางหลักวิทยาศาสตร์เท่าที่ผมจำได้ก็น่าจะเป็น Recycle Repair Reject Reduce และReuse เท่าที่เกี่ยสกับการเงินที่ผมวิเคาระห์ได้ก็น่าจะเท่านี้นะครับ แต่เนื้อหาน่าสนใจมาก การRecycleน่าจะเป็น ซื้อของใช้ส่วนลด เอาของไปแลกเทิร์น ส่วนRepair อะไรที่เสียก็เอามาซ่อมแซมใช้ได้เสมอจะได้ประหยัดเงินไม่ต้องซื้อใหม่ ถัดมาคือReject ปฏิเสธไม่ซื้อสิ่งที่จะมาเป็นขยะทำลายทรัพยากรในอนาคต นั่นก็อาจจะหมายถึงการไม่ซื้อของที่ไม่จำเป็นและReduce คิดว่าจะทิ้งให้น้อยที่สุด ใช้ของชิ้นนั้นให้นานที่สุด สุดท้ายคือReuse ใช้ซ้ำให้เกิดประโยชน์สูงสุด ใช้จดกว่าจะใช้ไม่ได้มั้งครับ555

2020.01.24 7:35

สมลักษณ์

5Rเป็นหลักการที่เกิดมาจาก5คำ Reduce:ลดการใช้, Refuse:การปฎิเสธ,Reuse:ใช้ของที่มีอยู่ให้คุ้มค่าที่สุด, Recycle:นำเอาที่ใช้แล้วกลับมาใช้ใหม่Repair:ซ่อมแซมสิ่งของเพื่อใช้ได้นานๆ เมื่อนำมาใช้ทางการเงินก็คือใช้เงินให้น้อยลงแต่ให้คุ้มค่าสูงสุดเช่นเมื่อซื้อของใข้มาชิ้นหนึ่งเราต้องคิดให้ดีว่า สามารถใช้ทำอะไรได้บ้าง ใช้ได้นานแค่ไหน ถ้าเสียแล้วสามารถซ่อมแซมนำมาใช้ไใหม่ได้มั้ย เป็นต้นค่ะ.

2020.03.13 14:10

Victor

อ่านแล้วก็เป็นวิธีที่มีมานานแล้วนะครับ เพียงแค่แต่งชื่อการออมให้ดูดีเท่านั้นเองครับ ผมว่าการออมแบบไหนมันก็เริ่มจากความต้องการมีเงินเก็บของเราทั้งนั้นแหละครับ ไม่ว่าจะออมแบบเพิ่มเงินโดยหลัก 5Rs หรืออะไรก็ตาม สิ่งที่ได้ผลลับอกมาก็คือเรามีเงินที่เก็บไว้ในอนาคตนั้นเองครับ แต่พูดง่ายนะครับ ทำค่อนข้างยากอยู่นะครับ

2020.04.24 8:55

sammi

ถ้าเอาให้เข้าใจง่ายๆ ก็คืออย่าเเรกเราต้องซื้ออะไรก็ตามเท่าที่เราใช้หรือซื้อให้น้อยที่สุด สองเมื่อซื้อมาแล้วต้องใช้ให้บ่อย เพื่อให้มันเกิดประโยชน์ที่สุด สามคือเอากลับมาใช้ใหม่เช่นพลาสติกเงี้ยก็ใช้เเทนถุงขยะ ( ไม่ต้องซื้อเปลือง55 ) สี่คือถ้าอะไรที่ซ่อมได้ควรซ่อมดีกว่าซื้อใหม่ (แพง) สุดท้ายคือสิ่งที่ตัดได้ง่ายๆ พวกของใช้ที่ทำจาก พลาสติก , โฟม มันย่อยสลายยาก ก่อมลพิษ ( ร้านส่วนใหญ่เดี๋ยวนี้ถ้าเอาของพวกนี้ต้องเพิ่มเงิน 5555 )

2020.07.23 14:27

อลิษษา

รู้สึก 5Rs จะเป็นการดูแลเงินที่เรามีให้ดีและคุ้มค่าที่สุด และเป็นการดพิ่มเงินที่ไม่มีความเสี่ยง เพราะว่าเราเป็นคนที่ควบคุมการใช้ชีวิตของเรา ถ้าเราใช้ชีวิตตาม 5Rs ก็จะทำให้ชีวิตเราพอมีพอกินมากขึ้น ไม่เดือนร้อนเรื่องการเงิน ไม่ว่าสถาการณ์โลกเศรษฐกิจจะแย่ลง แต่ก็ทำไม่งานนะครับ ต้องมีวินัยและระเบียบมากๆ ร่วมถึงต้องให้เราคิดแบบนี้เสมอด้วย ผมก็เห็นด้วยวิธีนี้นะครับ อยากลองใช้ดู เราจะได้เห็นเงินที่เราเอาไปใช้แบบไม่ได้คิดให้ดี

2020.07.30 4:13

ทันยา

5Rs เป็นหลักการที่ผู้คนสมัยก่อนใช้กัน ฉันเห็นคนรุ่นคุณปู่คุณย่าตาคุณยาย เป็นตัวอย่างที่ดีเกี่ยวกับเรื่องนี้ พวกเขาไม่จำเป็นต้องทำงานหนักเพื่อหาเงินให้เยอะๆ แต่ก็อยู่กันอย่างมีความสุขได้ เพราะพวกเขาให้ 5Rs ในทุกวันนี้ ถ้าทุกคนสามารถนำหลักการ 5Rs ไปใช้จะช่วยให้โลกเราน่าอยู่มากขึ้น ทุกคนจะอยู่อย่างพอเพียงและมีความสุขอย่างแท้จริง

2020.08.19 6:50

--ชัยพฤกษ์--

น่าสนใจอย่างที่น้องเจ้าของโพสต์บอกเลยครับ หลัก 5Rs ไม่ใช่แค่น่าสนใจแต่น่าทำตามด้วย ถ้าเราทำตามหลักนี้ นอกจากประหยัดแล้วยังเป็นการใช้ของทุกอย่างอย่างคุ้มค่าด้วยครับ คล้ายๆหลักการที่อนุรักษ์ธรรมชาติอย่างที่คุณครูของน้องบอกเลย ดีครับที่ได้รู้ข้อมูลดีๆแบบนี้ คนอื่นๆที่เข้ามาอ่านก็ได้หลักดีๆนำไปใช้กันด้วย ขอบคุณครับ

2020.08.29 14:11

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่กรุงเทพต้องมีเงินเดือนสักเท่าไหร่ครับ

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กสิกรถ้าเป็นร้านค้าจะเปิดบัญชีทำยังไงต้องมีเอกสารอะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

จุดเด่นของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของ SCB คืออะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

Internet Banking กับ Mobil Banking เหมือนกันไหม?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยทรัพย์สิน,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Common Sense By อลิอันซ์

Common Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติเหตุจากเกิดเดินทางหากผู้ที่เอาประกันนั้นมีอายุมากกว่า 16 ขึ้นไปและไม่เกิด 65 ปี จะได้รับความคุ้มครอง 3,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันนั้นอายุต่ำกว่า 16 ปีหรือมากกว่า 65 ปีขึ้นไปจะได้รับความคุ้มครอง 1,500,000 บาท และได้รับค่ารักษาในต่างประเทศสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

Common Sense By อลิอันซ์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA อุ่นใจทุกการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันการเดินทาง

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์ ประกันภัยอันนี้จะคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงปัญหาต่างๆจากการเดินทาง ยกเว้นแค่เรื่องของความล่าช้าของประเป๋าเดินทางตรงนี้ทางบริษัทจะไม่คุ้มครองให้ และหากเกิดอุบัติเหตุผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,000,000 บาท แลพหากอายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี