Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีอาชีพไม่เหมือนกัน ควรเสียภาษีเท่ากันหรือไม่?

ผมสงสัยครับว่าอาชีพที่แตกต่างกันนั้นมีการเสียภาษีภาษีที่เท่ากันรึเปล่าครับ แล้วจำนวนภาษีที่เราเสียไปมันขึ้นอยู่กับอะไรครับ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆสำหรับคำตอบนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Jame

ตามที่เราได้รุ้มาน้ะก็คือว่าบุคคลที่ประกอบอาชีพมีต้นทุนที่แตกต่างกัน ทางกฎหมายเลยกำหนดประเภทเงินพึงประเมิน เพื่อจะได้มีการหักค่าใช้จ่ายที่แตกต่างกัน แล้วทางกฎหมายก็ได้แบ่งเงินได้พึงประเมินไว้ 8ประเภท ส่วน8ประเภทมีอะไรบ้าง เราก็ไม่ค่อยรู้แล้วแหละ5555 ลืมไปหมดแล้ว

2019.08.01 8:17

Lydia

สำหรับคนโสดนะคะ ถ้าสมมุติว่าเป็นมนุษย์เงินเดือนจำนวนรายได้ที่ต้องเริ่มยื่นภาษี ก็คือ 120,000 บาท แต่ถ้ากรณีที่เรามีรายได้อื่น จำนวนรายได้ที่ต้องยื่นภาษี ก็คือ 60,000 บาท ส่วนกรณที่เราสมรสจะเพิ่มขึ้นเป็น 220,000 บาทและ 120,000 บาทตามลำดับค่ะ หากข้อมูลผิดก็ขออภัยด้วยนะคะ

2019.08.01 8:18

Brenna

การเสียภาษีนั้นก็คือหน้าที่อย่างหนึ่งของผู้ที่มีรายได้ทุกคนพึงกระทำ โดยทั่วไปานคนไทยก็ต้องเสียภาษีทั้งทางตรงและทางอ้อมเป็นปกติอยู่แล้ว แต่เราจะโฟกัสไปที่ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ซึ่งผู้ที่มีรายได้พึงประเมินทุกคนต้องเสียภาษี รายได้พึงประเมินนั้นแบ่งออกเป็น8ประเภท มีไรบ้างก็ลืมไปแล้ว555

2019.08.01 8:19

ชาติ

เท่าที่รู้มาคนไทยทุกคนมีหน้าที่เสียภาษีอยู่แล้วไม่น่าจะเกี่ยวกับอาชีพนะคะ เราจ่ายภาษีไปกับของกินของใช้ทุกวัน เมื่อเรามีเงินเดือนเราต้องเสีนภาษี ถ้าเงินได้พึงประเมินไม่ถึงเกณฑ์ก็ไม่ต้องเสียภาษีนะคะ เงินได้พึงประเมินที่พอจำได้คือ เงินค่าจ้างหรือเงินเดือน , ค่านายหน้า ,ค่าลิขสิทธิ์และทรัพย์สินทางปัญญา ,ค่าดอกเบี้ยค่ะ

2020.03.13 14:19

Eve

ไม่เกี่ยวกันนะครับผมคิดว่าอยู่ที่จำนวนรายรับต่อปีของเรา อยู่ในเกณฑ์ที่กำหนดไหม เหมือนกับที่ข้างบนได้พูดถึงกฎเกณฑ์รายรับประจำปีที่เราได้รับในกรณีคนโสดหรือคนที่แต่งงานแล้ว คือถ้าเข้าข่ายอย่างใดอย่างหนึ่งก็จำเป็นต้องเสียตามราคาที่มีการกำหนดไว้นั่นแหละครับ ดังนั้นถึงแม้เราจะทำธุรกิจหลายอย่างแต่จำนวนเงินที่ได้รับต่อปีอยู่ในเกณฑ์ก็ต้องเสียครับ

2020.04.27 5:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

เปิดร้านขายของชำเล็กๆแต่โดนภาษีจ่ายไม่ไหว

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

จ่ายภาษีสะดวกขึ้นอย่างไรครับ

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ได้รับเงินจากการฝึกงานต้องเสียภาษีด้วยหรือเปล่าคะ?

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คืออะไร เเล้วต้องหักยังไง

All (การจ่ายภาษี)

ทำไมถึงต้องมีมาตรการการช่วยเหลือลดหย่อนภาษีคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี