Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใครมีหลักการเลือกกองทุนรวมดีๆมาแชร์กันบ้างครับ

สวัสดีครับผมอายุ 38 ปี ตอนนี้ผมสนใจในเรื่องของการซื้อกองทุนรวมเพื่อลดหย่อนภาษีมากๆเลยครับ เลยอยากจะถามผู้ที่มีหลักการในการเลือกซื้อกองทุนรวมว่าควรทำยังไงบ้าง ขอบคุณครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Runrot

สิ่งแรกที่คุณควรคำนึงถึงเลยนะครับคือเรานั้นลงทุนในธุรกิจของเราประเภทไหน โดยเราจะเน้นไปที่หุ้นปันผลหุ้นขนาดใหญ่ หุ้นเติบโต หรือว่าเราอ้างอิงตามดัชนีของ SET50 โดยเราสามารถหาอ่านได้จากหนังสือชี้ชวนได้เลยครับ ซึ่งในหนังสือชี้ชวนนั้นจะมีข้อมูลอยู่ในเว็บไซต์ของแต่ละกองทุนเลยครับ

2020.01.24 7:35

Theerapat

เรื่องที่ควรคำนึงมากที่สุดคือคุณพร้อมรับความเสี่ยงที่จะตามมารึป่าว ทุกการลงทุนย่อมมีความเสี่ยงทั้งสิ้นค่ะ หากเราสามารถที่จะรับความเสี่ยงได้มากก็สามารถที่จะลงทุนในกองทุนที่มีความเสี่ยงมากได้เช่นกัน แต่ถ้าหากเรารับความเสี่ยงได้ค่อนข้างจำกัด แนะนำให้เราซื้อกองทุนในหุ้นไม่เกิน 70% ซึ่งโดยผลที่ตามมาเราอาจะได้ผลตอบแทนน้อยกว่าในกรณีที่ได้กำไร แต่ถ้าหากขาดทุน ก็เจ็บน้อยกว่าเช่นเดียวกันค่ะ

2020.01.24 7:35

panupong

เรามักเลือกลงทุนในกองทุนที่มีความเสียงสูงครับ เพราะว่าได้ผลกำไรดีครับ แต่มันก็เสียงอยู่บ้างครับ แต่การเลือกก็ไม่ยากครับ เพราะโดยปกติแล้วเราจะมีการทำแบบประเมินความเสี่ยงนั้นแม้จะเป็นการประเมินเพื่อให้ทราบถึงความสามารถในการรับความเสี่ยงเบื้องต้นและอาจจะมีความแตกต่างกับสถานการณ์เสี่ยงที่เกิดขึ้นจริงแต่มีความจำเป็นที่จะต้องทำ

2020.04.24 13:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ทำไมคนจีนรวย

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

All (การจ้างงาน)

ความยุติธรรมในที่ทำงานสำคัญมากไหมครับ?

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ

ประกันสุขภาพของ AIA ดีไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citibank PremierMiles Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิตโกลด์,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บัตรของคนชอบสะสมไมล์

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์และโปรโมชั่นจากบัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี