Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใครมีหลักการเลือกซื้อกองทุนรวมบ้างคะ

สวัสดีค่ะดิฉันอายุ 41 ปี มีความสนใจในเรื่องของการซื้อกองทุนรวมค่ะ เพื่อนๆคนไปนที่มีหลักการในการเลือกซื้อกองทุนรวมดีๆมาแบ่งปันกันนะคะ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

tanawat

หลักการเลือกซื้อของดิฉันเลยนะคะคือมีเงินปันผลหรือไม่ เพราว่านอกจากจะลดหย่อนภาษีแล้วนั้น ถ้าหากกองทุนนั้นมีการจ่ายเงินปันผลด้วย ก็เหมือนกับว่าเรานั้นได้กำลังสองเด้งเลยแหละค่ะ หลายๆคนก็เลยเลือกซื้อกองทุน LTF ที่มีนโยบายเกี่ยวกับการจ่ายปันผลค่ะ แล้วเรายังสามารถเลือกได้ว่าจะหัก ณ ที่จ่าย หรือว่าจะยังไม่หัก ณ ที่จ่าย

2020.01.24 7:35

สุชาย

หลักการเลือกซื้อกองทุนรวมของผมเลยก็คือเช็คประวัติการดำเนินงานของ LTF กองที่เราสนใจซื้อ ตรวจสอบผลการดำเนินงานในรอบ 1 ปี 3 ปี หรือ 5 ปี ถ้าเป็นกองทุนที่จ่ายปันผลก็ต้องดูว่าจ่ายปันผลเท่าไหร่ สม่ำเสมอหรือไม่ และท่องไว้ในใจสักหน่อยว่า ผลการดำเนินงานในอดีตและปัจจุบัน ไม่ได้เป็นตัวการันตีผลการดำเนินการในอนาคต

2020.01.24 7:35

Phrom-borirak

การที่จะลงทุนในกองทุนรวม มักมีคำถามที่เราใช้ถามกันเสมอคือ จะเลือกกองทุนรวมให้ถูกใจ ต้องรู้จักตัวเองก่อน ว่าต้องการอะไร ลงทุนได้นานแค่ไหน รับความเสี่ยงได้หรือไม่ถ้า ตอบได้ว่า ตอบตัวเองให้ได้ว่าต้องการลงทุนเพื่ออะไร เช่น เพื่อเตรียมตัวเกษียณ แสดงว่าลงทุนระยะยาวได้ เพราะกองทุนประเภทนี้ต้องใจเย็นแล้วก็ต้องรอเวลากว่าจะได้เม็ดเงินคืนกลับมา

2020.04.24 13:50

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

การลงทุน Forex

ใครใช้​ exness บ้างใช้ดีไหม

Exness / เอกซ์เนสส์

ประกันภัยสุขภาพ

ประกันสุขภาพของ AIA ดีไหมครับ

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

All (การทำธุรกิจ)

อยากเปิดเซเว่น ต้องใช้เงินเท่าไหร่

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

PTT Blue Credit Card ของธนาคารกสิกร

บัตรเครดิต พีทีที บลู / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์และโปรโมชั่นจากบัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

นร.วิศวะจุฬา ต้องลองบัตรนี้KTC Chula Engineer Alumni

บัตรเครดิต เคทีซี นิสิตเก่า วิศวกรรมศาสตร์ จุฬา แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี