Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ช่วงเวลาไหนที่เหมาะกับการซื้อกองทุนรวม LTF ครับ

สวัสดีครับผมอายุ 20 ปี แม่ผมสนใจที่จะซื้อกองทุนรวมครับ เลยอยากสอบถามเพื่อนๆว่าช่วงเวลาไกนที่เหมาะกับการซื้อกองทุนรวมบ้างครับ แนะนำทีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Paranat

ส่วนมากเวลาที่คนนั้นนิยมซื้อเจ้ากองทุนรวมมากที่สุดนะครับจะเป็นช่วงระยะเวลาปลายปีแต่ว่าในความเป็นจริงนั้นการซื้อกองทุนรวมนั้นสามารถจะซื้อเมื่อไหร่ก็ได้ครับ ไม่ว่าจะเป็นต้นปี กลางปี หรือปลายปีก็สามารถซื้อได้ทุกเวลาเลยครับ ยิ่งถ้าเราซื้อในช่วงที่ราคาหุ้นนั้นเริ่มปรับตัวลงน่าจะดีที่สุด เพราะเราจะซื้อกองทุน LTF ด้วยต้นทุนที่ต่ำ

2020.01.24 7:35

Jame

ปลายปีจะเป็นช่วงที่ฮิตที่สุดนะคะสำหรับการซื้อกองทุนรวมแต่เราสามารถซื้อเมื่อไหร่ก็ได้ หากว่าคุณยังไม่ค่อยมีความรู้ในเรื่องนี้นักก็ยังมีอีกวิธีหนึ่งค่ะนั่นก็คือ DCA (Dollar-Cost Averaging) หรือที่เราเรียกว่า การทยอยซื้อแบบเฉลี่ยต้นทุน นั่นก็คือ การทยอยซื้อกองทุนทุกๆเดือน เดือนละจำนวนเท่าๆกันโดยที่ไม่สนใจว่าช่วงนั้นราคาหุ้นจะเป็นอย่างไรก็จะทำให้ต้นทุนการซื้อเราออกมาเป็นค่าเฉลี่ยของทั้งปีค่ะ

2020.01.24 7:35

Tinsulaananda

เคยได้ยินคำพูดนี้ไหมครับ ความโลภ เข้าบังตา บังใจ เนื่องจากกองทุนเหล่านี้ มีผลตอบแทนย้อนหลังที่ดูดี และก็ยังมีความน่าสนใจจากแนวโน้มของการเติบโตในบางอุตสาหกรรม ต้องเข้าใจกองทุนที่เราอยากซื้อ และ เข้าใจสไตล์การลงทุนของกองทุนนั้นว่า มีการลงทุนแบบไหน เช่น ซื้อแล้วถือยาว หรือ มีกระบวนการเลือกหุ้น หรือ สินทรัพย์อื่น ๆ เข้ามา

2020.04.24 13:52

วาน

ถ้าเป็นช่วงที่คนนิยมซื้อกองทุนกันมากที่สุดก็ช่วงปลายปีค่ะ แต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าตอนที่เราซื้อกองทุนนั่นน่ะ ราคาหุ้นตัวนั้นสูงรึเปล่า เพราะช่วงที่ดีที่สุดที่จะซื้อกองทุน หรือลงทุนก็คือช่วงที่ราคาหุ้นต่ำที่สุด งั้นสิ่งที่ต้องสังเกตก็คือไม่ใช่ไปจดจ้องจ้องจะซื้อของตอนปลายปีและเราต้องดูกองทุนนั้นตลอดทั้งปีค่ะขอดูตลอดว่ามันลงต่ำช่วงไหนเราก็จะได้กินกำไรได้มากสุดอันนี้คือช่วงที่ดีที่สุดที่เราควรจะซื้อค่ะ

2020.07.04 22:32

สมหวัง

ช่วงที่คนนิยมซื้อกันมากที่สุดก็คือช่วงปลายปีนั่นแหละครับ แต่ถ้าอยากจะแนะนำนิดนึงนะครับอยู่กับกองทุนรวมที่อยากจะซื้อ ต้องดูเกี่ยวกับตัวเองด้วยว่ามีเงินหรือว่าเงินเก็บมากน้อยขนาดไหน เพราะว่าบางทีช่วงจังหวะของชีวิตในการใช้เงินหรือการมีเงินของแต่ละคนไม่เหมือนกัน อยากจะแนะนำว่าควรซื้อกองทุนช่วงที่ตัวเองมีเงินคล่องมือดีกว่า

2020.07.05 8:57

คุณรุจน์ 🥴

ดีนะที่ผมเข้ามาอ่านก่อน ผมเองยังเข้าใจว่าจะซื้อกองทุนตอนไหนก็ได้เสียอีก นี่ทำให้ผมรู้ว่าผมยังไม่ควรจะลงทุนกับตรงนี้ ต้องไปหาความรู้และหาข้อมูลให้มากกว่านี้ก่อน..มากๆเลยล่ะครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นที่ทำให้ผมได้รับประโยชน์ไปด้วย การลงทุนจะมากจะน้อยมันก็ต้องใช้เงิน ยังไงต้องระมัดระวังให้ดี ผมยิ่งมีเงินไม่มากอยู่ด้วย

2020.08.18 6:6

ช่วงเวลานี้ไม่เหมาะครับ แต่อาจจะมีบางกองทุนที่รอดจากเศรษฐกิจที่ย่ำแย่ตอนนี้ไปได้ แต่ส่วนมากแล้วก็ไม่ค่อยรอดครับผม ถ้าแม่ของคุณสนใจการลงทุนตอนนี้ผมแนะนำให้ลงทุนในหุ้นทองคำ ดีกว่า แต่จะมาซื้อทองคำช่วงนี้ไม่ได้แล้วราคามันขึ้น รอขายอย่างเดียวครับตอนนี้ แต่หุ้นทองคำน่าสนที่สุดตอนนี้ถ้าผมมีทุนนะผมไม่ปล่อยโอกาสไปแน่ๆ

2020.08.31 18:9

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

ธนาคารพาณิชย์ หมายถึงอะไร และมีธนาคารไหนบ้างที่เป็นธนาคารพาณิชย์ อยากรู้จริงๆครับ?

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (การลงทุน)

ใครเคยใช้บริการของhotforexกันบ้างคะ?ทำไมถอนเงินออกมาได้ช้าจัง เพื่อนๆเคยเจอไหม??

HotForex / เอชเอฟ มาร์เก็ต

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

ลดค่าใช้จ่าย

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card บัตรที่ทำให้การสะสมไมล์ เป็นเรื่องง่ายสำหรับคุณ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

ห้างสินค้าไทย ห้างที่สนับสนุนสอนค้าคนไทย และตอนนี้เรามีบัตรเครดิตของห้างสินค้าไทยมา นำเสนอค่ะTDP visa Card

บัตรเครดิต ทีดีพี วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี