Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมป๊อบคอร์นในโรงหนังถึงราคาแพง

เพื่อนๆเคยสงสัยกันไหมครับว่าทำไมป๊อบคอร์นในโรงหนังถึงราคาแพง ผมเป็นอีกหนึ่งคนที่ชื่นชอบการดูหนังที่โรงมากครับ มันเป็นความรู็สึกที่ดีมากครับ ทั้งภาพ สี เสียงมันดีไปหมดเลย แต่มันมีเรื่องที่ขัดใจนั้นก็คือราคาป๊อบคอร์น มันแพงมากจนหัวเสียแต่ด้วยความที่ชอบดูหนังเลยจำเป็นที่จะต้องซื้อเพราะผมชอบกินป๊อบคอร์นไปดูหนังไป ใครพอจะตอบข้อสงสัยของผมได้บ้างครับ ช่วยบอกให้ผมรู้หน่อยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ฤดี

โรงหนังไม่ใช่ธุรกิจที่หอมหวาน การขายป๊อบคอร์นในโรงหนังอาจสร้างกำไรขั้นต้นสูงมากกว่า 70% ซึ่งถือว่าสูงมากและไม่ได้มีเทคโนโลยีการผลิตที่ซับซ้อน หากถ้าเป็นธุรกิจอื่น คู่แข่งในท้องตลาดจะต้องเข้ามาแข่งขันและกดให้กำไรขั้นต้นต่ำลงจนมาถึงระดับปรกติแน่นอน   แต่ธุรกิจโรงหนังที่แพ๊คคู่มากับป๊อบคอร์นไม่ใช่ธุรกิจที่น่าทำนัก ด้วยเงินลงทุนที่สูง และแนวโน้มอุตสาหกรรมที่ไม่ได้เติบโตขึ้นชัดเจน แถมยังมีปัจจัยคุกคามค่อนข้างมาก อย่างบริการสตรีมมิ่งคอนเทนท์

2020.01.24 7:35

อนุชา

ต้นทุนป๊อบคอร์นไม่ได้มีแค่เม็ดข้าวโพด   ผู้บริโภคมักรู้สึกว่าราคาป๊อบคอร์นสูงมากเพราะเอาไปเปรียบเทียบกับราคาป๊อบคอร์นตามตลาดนัดหรือการทำป๊อบคอร์นกินเองที่บ้านที่เปรียบเทียบกันไม่ได้เลย ต้นทุนที่แตกต่างสำคัญนอกจากค้าเช่าที่ ค่าอุปกรณ์การทำ ค่าใช้จ่ายในการโฆษณาและทำโปรโมชันแล้ว ต้นทุนการทำความสะอาดก็ถือเป็นเรื่องที่มองข้ามไม่ได้

2020.01.24 7:35

Yong-Yut

ทำไมป๊อบคอร์ในโรงหนังถึงแพงมาก!ถือได้ว่าเป็นอีกหนึ่งปัญหาโลกแตกเพราะมีหลายเหตุผลที่คนพูดถึง อาจจะเป็นต้นทุนแพง ทั้งค่าที่ ค่าพนักงาน ค่าไฟ ค่าน้ำ และยังว่ากันว่า ค่าตั๋วหนังแบ่งให้กับเจ้าของโรงและเจ้าของหนังคนละครึ่ง โรงหนังจะได้รับเงินค่าตั๋วแค่ส่วนเดียว แต่จะได้กำไรจากของกินมากกว่าการขายตั๋วในสัดส่วน 70:30 หรือ 80:20 ดังนั้นจึงไม่แปลกที่ป๊อบคอร์นจะราคาแพงเวอร์

2020.03.13 14:28

วีระศักดิ์

อย่าไปเครียดครับ เหมือนที่เยาขอกจริงๆว่า มันเป็นปัญหาโลกแตกรู้ไปก็ไม่ได้ประโยชน์อะไรครับ คุณจะไปเผลี่ยนกลไกการขายของเขาก็ไม่ได้ครับ เอาว่า ถ้าพอใจกินก็ซื้อหรือไม่พอใจกินก็ไม่ต้องซื้อครับ ดูหนังแค่สองชั่วโมง ไม่ได้กินอะไรเลยคงไม่ตายหลอกครับ ผมเข้าโรงหนังไม่เคยซื้อกินสักครั้งยังอยู่มาได้จนถึงทุกวันนี้ครับ

2020.04.25 2:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

กิจกรรมเสริมสร้างครอบครัวให้เด็ก1-2 ขวบ

All (การมอบมรดก)

เราควรทำพินัยกรรมตอนไหนดี

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (เศรษฐกิจ)

มองหา Podcast ดี ๆ ฟังได้สาระเพลิน ๆ น่ะครับ แนะนำหน่อย!

การมีลูก

ลูกติดนิสัยที่ไม่ดีมาจากโรงเรียนแก้ไขอย่างดี

All (ชีวิตคู่),All (การวางแผนการเงืน)

มีปัญหาเรื่องเงินกับแฟน

All (การทำธุรกิจ)

ห้างหุ้นส่วนสามัญVSคณะบุคคล

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี