Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเรียนหุ้นฟรี มีที่ไหนเปิดสอนลงทุนหุ้นฟรีบ้าง

สวัสดีครับ ผมเป็นนักเรียนชั้นม.6 ครับ ตอนนี้เรียนอยู่ที่โรงเรียนชื่อดังในภูเก็ตครับ ผมชอบเรื่องของการเล่นหุ้นและการลงทุนมากๆเลยครับ แต่ทางครอบครัวของผมอยากให้ผมเรียนหมอหรือไม่ก็ทนาย แต่ผมก็ยังอยากที่จะเรียนพวกหุ้นครับ เพื่อนๆมีที่ไหนที่เราสามารถเรียนฟรีได้บ้างครับ ช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kultilda

หลักสูตรฟรีของ ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย   ถ้าเน้นความน่าเชื่อถือสุด ปลอดภัยสุด ขอยกอันดับแรกให้ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย (ตลท.) ตลท. มีหลักสูตรหลายแบบให้เลือกเรียนออนไลน์และออฟไลน์ เสียเงินและไม่เสียเงิน วันนี้คัดหลักสูตรแบบฟรีมาให้ เรียนจากที่บ้านได้สะดวกสบาย มีหลายสิ่งหลายอย่างให้เลือกเรียน หลักสูตรฟรีของ โบรคเกอร์ซื้อขายหลักทรัพย์   โดยปรกติ หากเราสมัครเป็นลูกค้าของโบรกเกอร์ซื้อขายหุ้น โดยเปิดบัญชีซื้อขายหุ้นกับโบรกเกอร์แล้ว โบรกเกอร์จะมีหลักสูตรเรียนลงทุนหุ้นให้เราฟรี ทั้งออฟไลน์และออนไลน์ วิธีการไปเรียนง่ายๆ คือ เปิดบัญชีหุ้นก่อน หลังจากนั้นก็ปรึกษามาร์เก็ตติ้ง (ผู้ติดต่อนักลงทุน) ให้แนะนำคอร์สเรียนให้ ปรกติโบรกเกอร์มีคอร์สฟรีเยอะมาก และจัดถี่มาก เทคนิค คือ เปิดบัญชีหลายๆ โบรก แล้วก็ไปเรียนหลายๆ โบรกเลย

2020.01.24 7:35

Ratri

หลักสูตรฟรีของ A-Academy Channel   A-Academy หรือ พี่เอ เป็นนักลงทุนและนักวางแผนการเงินมืออาชีพ พี่เอเปิดคอร์สสอนการลงทุนฟรีอยู่ในช่อง Youtube และมีวิดิโอคุณภาพกว่า 270 คลิป ทุกคลิปสอนอย่างตั้งใจ ทำสไลด์เป็นอย่างดี เปิดให้โหลดฟรี ไม่เก็บเงินสักบาท อยากให้คนไทยได้มีความรู้ทางการเงินการลงทุนจริงๆ สอนดีมากนะ หลักสูตรฟรีของ ลงทุนศาสตร์   ลงทุนศาสตร์เองก็มีหลักสูตรเรียนฟรีออนไลน์ของตนเองด้วย โดยใช้ชื่อหลักสูตรเท่ๆ ว่า หุ้นเปลี่ยนชีวิตใน 60 วัน แต่ละวันจะมีเนื้อหา 1 เรื่อง และการบ้าน 1 อย่างให้ลงมือทำ วิธีการเป็นการเรียนรู้ด้วยตนเอง ไม่มีค่าใช้จ่าย ในคอร์สมีการรวบรวมคอร์สฟรีของอาจารย์หลายๆ คนมาเรียบเรียงให้เป็นลำดับเหมาะสม อย่างของพี่เอก็มี หรืออย่างของคุณกวี ชูกิจเกษมก็มี ใครสนใจก็สามารถไปเรียนรู้ได้กัน

2020.01.24 7:35

New

เดี่ยวนี้เราต้องใช้สังคมออนไลน์ให้เกิดประโยชน์นะครับ การสอนเล่นหุ้นตอนนี้มีเยอะมากจริงๆครับ เวบต่างๆหรือเพจต่างๆก็มากนะครับ สอนที่ฟรีครับ ถ้าเราใช้เทคโนโลยีต้องนี้เป็นบอกได้เลยครับว่าการเล่นหุ้นอยู่แค่ปลายนิ้วจริงๆ ครับ เพราะเท่าที่สังเกตุมาพวกเขาสอนจากประสบการโดยตรงเลยครับ บางคนก็ใช้คำพูดที่เราเข้าใจง่ายๆครับ

2020.03.13 3:3

วีระ

โอ้โห สมัยนี้มีเกลื่อนเลยน้อง ต้องถามใหม่ดีกว่า ถามว่าน้องอยากเรียนกับที่ไหนล่ะ คือมีเยอะมากจริงๆนะไหนจะตลาดหลักทรัพย์ที่เปิดสอนเอง เรียนกับโบรกเกอร์มืออาชีพก็มี ฟรีด้วย เดี๋ยวนี้มีถึงขนาดว่าเราสามารถฝึกจำลองการลงทุน ที่ใช้ตลาดหุ้นจริงๆ เป็นสนามฝึกด้วย แต่เราไม่ได้ลงเงินจริงๆของเราไปนะ แต่เป็นการฝึกว่าเราจะซื้อหุ้นถูกตัวหรือเปล่า ขอแค่ตั้งใจน้องก็เรียนได้ครับ

2020.04.13 7:3

Marisa

เรียนการเล่นหุ้นกับ exness ครับ เพราะว่าเป็นระบบออนไลน์และเป็นระบบโบรกเกอร์ ที่ช่วยสอนเราเกี่ยวกับขั้นตอนการเล่นหุ้นฟรี คือระบบออนไลน์เนี่ยเราสามารถเรียนรู้ด้วยตัวเองจากที่บ้านหรือตอนที่เวลาที่เราสะดวกได้ด้วย เพราะว่าเดี๋ยวนี้หุ้นมีหลายรูปแบบและรูปแบบที่มีการสอนแบบนี้ผมคิดว่าดูง่ายกว่าและได้รับผลกำไรได้ง่ายกว่าด้วยแต่การศึกษาข้อมูลก็เป็นเรื่องที่สำคัญเพื่อที่จะรู้การขึ้นลงของหุ้นครับ

2020.04.23 4:28

รื่นฤดี

การเรียนรู้เรื่องการลงทุนการเงินฟรีๆนั้น โดยที่ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรเลยก็น่าจะมีช่องทางเดียวนะครับคือเรียนรู้จากประสบการณ์ของคนที่มีประสบการณ์ในการเล่นหุ้น หรืออีกอย่างหนึ่งก็ไม่เชิงกับว่าเป็นการเสียค่าใช้จ่ายในการเรียนก็คือเรียนรู้จากการอ่านหนังสือตามร้านหนังสือมีหนังสือมากมายที่แนะนำหรือสอนเกี่ยวกับการเล่นหุ้นการลงทุนลองไปหาซื้อมาอ่านหรือศึกษาดูก็ได้นะคะหรือว่าจะศึกษาบทความการลงทุนการเล่นหุ้นต่างๆในเว็บไซต์การเงิน อย่างเช่นดิฉันขอแนะนำเว็บไซต์นึงนะคะชื่อว่า money duck ค่ะ

2020.04.27 9:15

Preet

ถ้าอยากหาคนที่สอนเล่นหุ้นน้องลองเข้าเพจ คนเล่นหุ้นดูไหมครับ ที่นั้นเขามีคนเก่งๆมาสอนเรื่องการเล่นหุ้นครับ ที่ทั้งคนสอนเป็นอาชีพแล้วก็มีคนเล่นหุ้นเป็นอาชีพเลยครับในเพจนั้นครับ ส่วนถ้าอยากเรียนเป็นแบบตำราก็เหมือนพี่คนแรกเลยครับไปที่ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย แต่ถ้าเป็นแบบสอนฟรีเขาจะมีแบบกักๆไว้หน่อยๆครับ ยังไงเราต้องเสีบเงินครับ

2020.05.26 9:6

เพิ่ม

สมัยนี้เขาไม่เรียนอะไรที่เสียเงินกันแล้ว เดี๋ยวเข้าไปใน Google ใน Youtube ก็ได้เรียนแล้วมีโค้ชผู้เชี่ยวชาญมาเล่ามาสอนเยอะแยะ แล้วยิ่งใน Google มีข้อมูลมากมายสอนมากกว่าไปลงเรียนคอร์สแบบเสียเงินอีก ผมไม่ได้เรียนเรื่องหุ้นหรอกผมเรียนเรื่องอื่นแต่คิดว่าเรื่องหุ้นก็มีนะเคยเห็นคลิปวิดีดอผ่านๆตามาบ้าง มีทกเรื่องแหละเดี๋ยวนี้ใน Google และ Youtube

2020.05.30 10:18

Tangkwa

เป็นอีกหนึ่งเสียงคะ ถ้าอยากเรียนหุ้นฟรี ไปเรียนกับ ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย เลยคะ เมื่อก่อนป้าก็เคยไปเรียนนะคะ แต่เขาก็สอนเรื่องพื้นฐานก่อนนะคะ แต่ถ้าอยากเรียนแบบมือโปร ของตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทยก็มีสอนด้วยนะคะ แต่อันนี้จะเสียเงินค่าเรียนนะคะ แต่ราคาก็ไม่แพงมากนะคะ ป้าเองก็มองๆอยู่คะอยากไปเรียนด้วยเหมือนกัน

2020.06.16 6:10

ศิลา

เคยใช้บริการของโบลกเกอร์ที่สอนเกี่ยวกับการเล่นหุ้นอยู่นะครับ เดี๋ยวนี้เราหาได้ง่ายๆในอินเทอร์เน็ต ทั้งช่วยให้เราเลือกวิธีการเล่นหุ้น แล้วยังสอนเกี่ยวกับการลงทุนในขั้นตอนแรกๆเล็กๆน้อยๆเพื่อจะช่วยให้เราสามารถมีประสบการณ์ และเห็นว่าการลงทุนในอินเทอร์เน็ตก็เป็นเรื่องที่ทำได้ง่ายๆ โดยที่เราไม่จำเป็นต้องเดินทางไปไหนเลยครับ

2020.07.15 4:38

ปัน

เห็นมีสอนกันเกลื่อนเน็ตเลยค่ะ เรียนหุ้นฟรีน่ะมีทั้งเป็นโรงเรียนที่เสียตังค์หรือว่าเป็นคอร์สที่เสียเงินก็มี แต่ว่าหลักสูตรเรียนฟรีเราว่าก็มีคุณภาพดีในระดับหนึ่งนะคะ มีหลายที่เลยเปิดสอนเรื่องหุ้นเรื่องการเงินเรื่องธุรกิจมีส่วนบริหารการจัดการด้วยแถมเรียนฟรี ถ้าเราจำไม่ผิดรู้สึกว่าจะมีโครงการของรัฐบาลที่ช่วยสอนเรื่องพวกนี้ด้วยนะคะ แค่คลิกเข้าไปในเน็ตก็เจอทุกอย่างแล้วค่ะ

2020.07.25 17:45

แนน

ใช่ค่ะ ยุคนี้เป็นยุคเทคโนโลยีก้าวหน้าเพียงแค่มีมือถือและอินเตอร์เน็ต ทุกคนก็สามารถเรียนรู้สิ่งใหม่ๆได้ ขอให้มีความตั้งใจ ที่จะทำ อย่างเพื่อนของพี่ เขาได้เข้าไปดูวิธีการทำ ขนมปังต่างๆ จากยูทูป จากวันนั้นจนถึงวันนี้ เพื่อนพี่คนนี้ก็ประสบความสําเร็จในการทำขนมปังใส่ต่างๆจนมีออร์เดอร์เข้ามาจนทำไม่ทัน พี่เห็นว่า ในอินเตอร์เน็ตมีความรู้มากมายที่ทุกคนสามารถได้รับประโยชน์ค่ะ

2020.08.06 5:31

กระจับปี่

ดูท่าน้องจะชอบการเป็นนักลงทุนมากนะครับ อยากเรียนอะไรเดี๋ยวนี้ไม่ต้องไปเสียเงินสมัครเรียน เทคคอร์สกันแล้ว หาเอาตามกูเกิล ยูทูป มีผู้สอนให้เลือกมากมายเลยครับ น่าอิจฉาคนสมัยนี้ เมื่อก่อนอยากรู้อยากเรียนอะไร อย่างมากก็มีแค่หนังสือให้อ่าน อยากเรียนกับคนเป็นๆต้องจ่ายเงินค่าเรียน สมัยนี้ความรู้อยู่ในมือแค่เปิดดูเท่านั้นเองครับ

2020.08.26 9:56

เกาเหลา

@เพิ่ม ใช่ครับพี่ ผมเองก็เด็กมัธยม หาข้อมูลใน YouTube ฟังคลิปต่างๆ ก็เริ่มเล่นหุ้นได้แล้วอาจจะมีเสียบ้าง ผมก็ได้มาไม่น้อยนะ จขกทก็ลองดูนะครับ ไม่ว่าพ่อแม่อยากให้เราเรียนหรือโตขึ้นเป็นอาชีพอะไร การเล่นหุ้นไม่ได้ทำให้เราทำตามที่พ่อแม่อยากให้ทำไม่ได้นะ เราทำควบคู่ไปกับงานอาชีพหลักๆของเราได้ แต่ช่วงที่เรียนอยู่ตอนนี้ก็ต้องอยากไปเล่นเยอะครับ ฝากเตือน จขกท จากเพื่อนมัธยมด้วยกัน

2021.09.20 8:18

วีระยุทธ

มีหลายที่นะ ทีสามารถเรียนเรื่องหุ้นได้ฟรี ตามช่อง ยูทูป มีหลายเจ้าเลยน้องที่เราสามารถเลือกเรียนได้ แต่น้องก็ต้องเข้าใจก่อนนะว่าการเรียนฟรีเขาก็ไม่ได้สอนเราทุกเรื่องครับ เขาจะสอนแค่เรื่อพื้นฐานที่เราควรทราบเท่านั้นเอง ยังๆงถ้าอยากเก่งเรื่องหุ้น น้องก็ต้องยอมเสียเงินเรียนกับพวกเขาครับ แต่เอาจริงๆ เขาก็ยังสอนไม่หมดหลอก เราต้องมาเรียนรู้เองด้วย

2022.01.25 13:28

รัตน์

มีหลายคนที่แนะนำน้อง ให้ไปหาเรียนฟรี ตามเพจบ้าง หรือ ตาม ยูทูปบ้าง ไม่ทราบว่าได้เคยรองเข้าไปดูบ้างไหมครับ เพราะว่าส่วนใหญ่ที่สอนฟรีๆก็จะสอนแค่เบื้องต้นเท่านั้นไม่ได้เจาะลึกอะไรเลย ถ้าน้องจากเรียนพวกนี้ตามร้านหนังสือก็มีขายนะ ถ้าเป็นคนที่ชอบอ่านหนังสือแนะนำให้หามาอ่าน แต่ถ้าไม่ชอบอ่านก็มีที่สอนนะแต่ต้องเสียเงินบ้าง

2022.02.16 15:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

คลีนิคแก้หนี้ทำอะไร

All (การจ้างงาน)

คนที่เรียนจบด้านภาษามา จบไปทำงานอะไรคะ?

All (การจ้างงาน)

เรียนจบเอกเกาหลีทำงานอะไร

All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน)

ทำไมลูกเรียนไม่เก่งเลย

All (การเล่าเรียน),All (เศรษฐกิจ)

ภาวะเศรษฐกิจไทยในตอนนี้ส่งผลต่อนักเรียนไหมคะ

การลงทุนหุ้น

สมัครเรียนเล่นหุ้นดีไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี