Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ต้องเตรียมเงินไว้เท่าไหร่ ถ้าจะไปอยู่บ้านพักคนชราตอนแก่

สวัสดีครับ ผมเป็นคนกรุงเทพครับ ตอนนี้ทำงานประจำอยู่ที่บริษัทแถวๆพระราม 5 ครับ วันนี้ตอนพักกลางวัน ผมกับเพื่อนๆเราก็พูดคุยกันปกติจนถึงเรื่องช่วยวัยแก่ของพวกเราว่าถ้าเราไม่มีลูก ไม่ได้แต่งงานใครจะดูแลเรา เพื่อนเลยบอกว่าไปอยู่บ้านพักคนชรากันไหม แล้วก็เกิดคำถามนึงขึ้นมาว่าพวกเรานั้นต้องมีเงินกันเท่าไรถึงจะอยู่ที่นั้นได้ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ning

บ้านพักคนชราก็เหมือนกับธุรกิจทั่วไปที่มีหลายเกรด และหลายผู้ให้บริการ โดยมีตั้งแต่บ้านพักคนชราที่สนับสนุนโดยภาครัฐ และบ้านพักคนชราที่เป็นของเอกชน แต่ละประเภทก็จะมีรายละเอียดและค่าใช้จ่ายแตกต่างกันออกไป ค่าใช้จ่ายสำหรับบ้านพักคนชรา มักแบ่งเป็น 2 ก้อนใหญ่   ก้อนแรก คือ เงินแรกเข้า หรือเงินสำหรับการซื้อทรัพย์สิน ก้อนต่อมา คือ เงินใช้ประจำรายเดือน ถึงแม้ว่าจะขึ้นชื่อว่าเป็นบ้านพักคนชรา แต่ส่วนใหญ่ก็ไม่มีแบบเหมาครั้งเดียวอยู่ได้ตลอดชีวิต

2020.01.24 7:35

Rose

เงินก้อนแรกสำหรับซื้อทรัพย์ประมาณ 1 – 10 ล้าน เงินก้อนที่ 2 คือ เงินใช้รายเดือน ประมาณเดือนละ 10,000 บาท หากลงทุนได้ปีละ 5% ก็ต้องเตรียมเงินก้อนไว้สักประมาณ 2.4 ล้านบาทได้ ส่วนเงินก้อนสุดท้าย คือ เงินสำหรับดูแลรักษาพยายาลตนเอง ตรงนี้ขึ้นอยู่กับประกันชีวิตและประกันสุขภาพที่ทำไว้ หากจะอยากใช้ชีวิตอยู่ในบ้านพักคนชราระดับปานกลางได้แบบสบาย ๆ ก็ควรจะมีเงินเตรียมไว้สัก 5 ล้านบาทเป็นอย่างน้อย

2020.01.24 7:35

Douglas

บ้านพักคนชรา มีหลายที่นะครับ แล้วราคาก็น่าจะประมาณนี้ครับ คือ มีเงินซื้อห้องพักตลอดชีพในราคาประมาณ 1.2 ล้านบาท ต้องมีเงินสำรองอีกประมาณ 10,000 บาท ต่อเดือน สำหรับเป็นค่าใช้จ่ายประจำ เช่น ค่าส่วนกลางเดือนละ 2,500 บาท ค่าน้ำค่าไฟประมาณ 1,500 บาท ค่าอาหารเฉลี่ยเดือนละ 3,000 บาท นอกจากนี้ ต้องเตรียมสำหรับรองรับค่าใช้จ่ายกรณีเจ็บป่วย รักษาพยาบาล

2020.03.13 3:7

สลิลธร

บ้านพักคนชราที่อยู่ภายใต้การดูแลของรัฐบาล ปัจจุบันมีที่พัก 2 แบบและมีราคาต่างกัน – แบบบังกะโล ประมูลเริ่มต้นที่ 200,000 บาท (เหมาจ่ายตลอดอายุขัย) – แบบหอพัก ราคา 1,500 บาท/เดือน (ปีละ 18,000 บาท) ระยะเวลา 20 ปี ก็ 360,000 บาท ถ้าอยากได้ที่พักดี ๆ สิ่งแวดล้อมดี ๆ ให้ได้ใช้ชีวิตแบบสบายๆ ในบั้นปลายหลังเกษียณ แบบไม่ต้องห่วงกังวลอะไร น่าจะต้องเริ่มออมเงินตั้งแต่วันนี้อย่างต่ำเดือนละประมาณ 5,000 – 10,000 บาท

2020.04.25 4:42

ฟูจิ

มาเก็บข้อมูลด้วยอีกคนค่ะ เมื่อก่อนหน้านี้ไม่เคยคิดจะไปอยู่บ้านพักคนชราเลยนะคะแต่พออายุเริ่มมากขึ้นคิดว่าชีวิตนี้คงไม่แต่งงานแล้วล่ะ ไม่อยากจะไปลำบากพี่กับน้องด้วยเลยคิดว่าน่าจะมองหาบ้านพักคนชราตอนที่แก่ ที่ที่เราเคยไปดูก็อยู่ที่ 200,000 บาทถึง 300,000 บาทค่ะ แต่ก็กำลังดูอยู่ว่า หรือจะอยู่เองแล้วก็ลงทุนพวกกองทุนเอา

2020.07.15 13:27

หญิง

มีค่าใช้จ่าย 2 ส่วนที่ต้องคิดค่ะ อย่างแรกคือเงินแรกเข้า เหมือนกับเราไปเซ้งกิจการของเขาต่อนั่นแหละค่ะ เพื่อซื้อยูนิตสำหรับที่พัก เเละส่วนที่สองก็คือเงินใช้ประจำรายเดือน ถึงแม้ว่าจะมีรูปแบบการเหมาครั้งเดียวอยู่ได้ตลอดชีวิต แต่ก็จำเป็นต้องมีค่าใช้จ่ายสำหรับส่วนกลางค่ะเป็นรายเดือนอยู่ดี ควรจะเตรียมไว้อย่างน้อยเดือนละ 10,000 บาท ถ้าลองคำนวณจากสองส่วนนี้แล้วก็ใช้เงินอยู่มากนะคะ

2020.07.30 0:25

นกเป็ดน้ำ..ก้าบๆ

บ้านพักคนชรามีทั้งของภาครัฐและเอกชน ถ้าคิดจะไปอยู่ที่นั่น ต้องใช้เงินเยอะพอสมควรนะคะ ลองหาข้อมูลดูค่ะ หากวางแผนจะไปอยู่จริงๆต้องเตรียมเก็บเงินไว้ตั้งแต่ตอนนี้กันเลย ไม่ได้ล้อเล่นนะ เราพูดจริง เคยอ่านบทความเกี่ยวกับบ้านพักคนชราดูเรื่องค่าห้อง ค่าใช้จ่ายอื่นๆ ก็ไม่ใช่น้อยเหมือนกัน ต้องขยันทำงานมากๆเพื่อให้พอกับค่าใช้จ่ายในอนาคตค่ะ

2020.08.24 8:4

lemon

ก็เป็นเงินค่อนข้างเยอะนะค่ะ ถ้ามีเงินขนาดนั้นเราเอาเงินไปซื้อที่อยู่เล็กๆแล้วอยู่เองไม่ดีกว่าหรอค่ะ แต่ถ้าแก่มาก็ทำอะไรๆยากเนอะ ก็พอเข้าใจได้ และจริงๆแล้วการอยู่ที่บ้านพักคนชราก็มีข้อดีที่เหมือนกันเพราะที่นั้น มีเพื่อน ไม่เหงา มีกิจกรรมที่สามารถทำได้ทุกวัน มีคนค่อยดูแลช่วยเหลือเพราะตอนนั้นเราคงแก่และทำอะไรมากไม่ได้

2020.08.30 17:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เกษียณอายุ)

ชีวิตหลังเกษียณ

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากนั่งนับเงินแก้เหงา เพราะมีรายได้เสริมในวัยเกษียณ ควรเริ่มธุรกิจแนวไหนครับ

All (การวางแผนการเงืน)

ต้องเริ่มทบทวนเรื่องเินอะไรบ้างเมื่ออายุมากขึ้น?

การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ในวันที่ไร้เงินเดือน เราต้องประเมินค่าใช้จ่ายและวางแผนยังไงดีครับ

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณแบบสุข กับ เกษียณแบบทุกข์ เราเลือกได้แต่วิธีเลือกต้องลงมือทำแบบไหนบ้างค่ะ

All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากมีีชีวิตเกษียณที่ไม่ลำบอก

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี