Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สอนมือใหม่ประเมินมูลค่าหุ้น ตอน DCF

สวัสดีครับ ผมเป็นพนักงานประจำครับ ตอนนี้ทำงานอยู๋ในกรุงเทพครับ พอดีผมนั้นพึ่งเป็นมือใหม่ฝึกหัด พึ่งเริ่มลงทุนในกลุ่มของหุ้นครับ ผมมีข้อสงสัยอยู๋ข้อนึงครับ ตรงที่ว่ามือใหม่อย่างผมเนี่ยจะประเมินมูลค่าหุ้น DCF ยังไงดีครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้สักเท่าไร ช่วยผู้รู้ช่วยผมหน่อยนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ประสงค์

DCF หรือการคิดลดกระแสเงินสด (Discounted Cash Flow) เป็นตัวเลขที่แสดงถึงมูลค่าความถูกแพงของกิจการ โดยการคิดลดกระแสเงินสดจัดเป็นการประเมินมูลค่าแบบสมบูรณ์ (absolute valuation) หมายถึงตัวเลขที่ได้เป็นตัวเลขที่สมบูรณ์ในตัวเองที่สามารถบ่งบอกถึงมูลค่าของกิจการได้โดยไม่จำเป็นต้องเปรียบเทียบกับกิจการอื่นใด การประเมินมูลค่าหุ้นด้วยการคิดลดกระแสเงินสด คือ การนำกระแสเงินสดอิสระนำมาคิดลดด้วยต้นทุนของเงินทุนกลับมาเป็นมูลค่าปัจจุบัน รวมเป็นมูลค่ากิจการ โดยหลักการคิดจะเป็นแบบเดียวกับ DDM ซึ่งจะเป็นการคิดลดมูลค่าเงินไปถึงเงินในระยะอนันต์

2020.01.24 7:35

ทวีฉัตร

DCF ถือเป็นวิธีการที่ประเมินมูลค่าหุ้นที่ถูกต้องที่สุด แต่เป็นวิธีที่ทำได้ยากที่สุด เพราะเป็นไปไม่ได้เลยที่นักลงทุนจะสามารถใส่สมมติฐานได้อย่างถูกต้องได้ เพราะปัจจัยแวดล้อมในการลงทุนมีเยอะมากจนการทำ DCF นั้นค่อนข้างยาก และอาจจะลองหันไปลองวิธีที่ย่อและสรุปแทน ในกรณีที่นักลงทุนสามารถเข้าใจถึงสมมติฐานและแบบจำลอง DCF ได้ชัดเจนมากขึ้นแล้ว นักลงทุนก็สามารถใส่ผลที่เกี่ยวข้องจากเงินลงทุนและการเติบโตเข้าไป เพื่อให้ได้รับผลลัพธ์ที่สมเหตุสมผลมากขึ้น

2020.01.24 7:35

Wanwisa

การประเมินมูลค่าหุ้นด้วยวิธี DCFหรือชื่อเต็มๆคือ Discount Cash Flow จะเป็นวิธีที่ถูกต้องตามหลักวิชาการ แต่เนื่องจากตัวเลขที่นำมาใช้บางส่วนเป็นค่าประมาณทำให้มีโอกาสที่มูลค่าที่ประเมินได้จะคลาดเคลื่อนจากความเป็นจริงได้ง่ายหากประมาณสูงหรือต่ำเกินไป และการเปลี่ยนตัวแปรบางตัวก็ทำให้มูลค่ากิจการเปลี่ยนไป ต้องทำความเข้าใจดีๆหสกจะใช้การตำนวนตัวนี้

2020.04.25 4:54

จิ๊บจิ๊บ

เห็นว่ามันจะมีสูตรให้เราคิดค่ะ โดยในสูตรคิดคำนวณจะมีค่าสมการหลายอย่าง ที่บอกเลยว่าค่อนข้างยากมากๆ ถ้าไม่ใช่คนที่เรียนจบสายวิทย์คณิตตอนมอปลายมา หรือว่าไม่ได้เรียนจบเกี่ยวกับคณิตศาสตร์ บอกเลยว่าต้องเรียนรู้ตั้งแต่แรกค่ะ ไม่ใช่ว่าทุกคนจะคำนวณได้ เพราะว่าค่อนข้างซับซ้อน และมีค่าแทนเยอะ และถึงแม้วิธีการคำนวนค่าหุ้นแบบDCF นี้ จะเป็นวิธีที่ยาก แต่เป็นวิธีที่ดีที่สุดในบรรดาการประเมินค่าหุ้นเลยค่ะ

2020.07.24 10:28

Suttipong

ดูท่าการประเมินมูลค่าหุ้น DCF จะยากนะ ถ้ายังไม่เชี่ยวชาญเรื่องนี้หรือไม่ถนัดเรื่องการคำนวณ ผมว่าไปหาการลงทุนวิธีอื่นดีกว่าครับ ผมก็พูดตามประสาคนที่ไม่เก่งเรื่องการคำนวณน่ะนะ ถึงขั้นมีสูตรอะไรมากมายผมไม่น่าจะไหวครับ แต่ก็ไม่แน่นะ คนที่สนใจอยากทำการประเมินมูลค่าหุ้น DCF จริงๆคงพยายามทำกันได้สำเร็จ แต่ผมไม่ไหวครับ

2020.07.30 14:18

สมศรี

ถ้าการคิดคำนวณราคาหุ้นแบบ dcf เป็นเรื่องที่ยากมาก ก็ใช้วิธีการอื่นสิค่ะ ปกติแล้วการคิดคำนวณเกี่ยวกับหุ้นขึ้นลงนั้นมีวิธีการคำนวณหลายอย่างหลายทาง ยังเดี๋ยวนี้มีเครื่องมือที่เป็นเกี่ยวกับแอพพลิเคชั่นในการคำนวณ หรือช่วยให้เรามีข้อมูลย้อนหลังเกี่ยวกับการขึ้นลงของหุ้นด้วย ถ้าเราเห็นว่าวิธีการที่คนอื่นทำกันเป็นเรื่องยากแล้วก็หาวิธีที่เหมาะกับตัวเราเองดีกว่าค่ะ

2020.08.13 13:38

ถังแตก..เป็นชื่อขนม

มือใหม่นักลงทุนหุ้นต้องเรียนรู้หลายอย่างนะครับ คำศัพท์ คำย่อ เต็มไปหมด ผมเองก็ไม่ถนัดเหมือนกัน แต่การเรียนรู้ การหาข้อมูลต่างๆสมัยนี้ ไม่ยากแล้วครับ มีทั้งแบบบทความและคลิปวิดิโอ เหมือนมีครูมาสอนให้ฟรีถึงบ้านเลย ถ้าเจ้าของกระทู้ชอบทางนี้จริงๆ เข้าไปหาความรู้เยอะๆครับ จะได้ชำนาญลงทุนไปแล้วจะได้ผลตอบแทนเยอะๆครับ

2020.08.27 6:0

ทนาคาร

เดี่ยวนี้เรื่องการประเมิน ความเป็นไปได้ของหุ้น ดูยากมากจริงๆครับ เพราะว่าช่วงนี้มีหลายเรื่องที่มีผลโดยตรงกับหุ้นครับ ยิ่งถ้าเป็นหุ้นในบ้านเราด้วยแล้วตอนนี้ดูยากที่สุดเลยครับ ราคาหุ้นในบ้านเราต้องคอยติดตามข่าวสารให้ดีครับ แล้ว อย่ารีบตัดสินใจเร็วด้วย เพราะบ้างครั้ง หุ้นอาจล่วงก็ได้ อย่างตอนที่ราคาเหล็กแพงขึ้น แต่ในไทยกับมีการอุ้มราคาซะงั๊น หุ้นเหล็กเลยดับเลย

2021.06.25 15:2

ลูกส้ม!1!

ได้ลองเล่นหุ้น DCF หรือยังคะ เห็นเจ้าของกระทู้สนใจ มันเป็นยังไงกันอะหุ้นพวกนี้ พยายามอ่านคอมเม้นท์ต่างๆข้างบนแล้วก็ยังไม่ค่อยเข้าใจสักเท่าไร หรือว่าหุ้นนี้จะไม่ใช่ของเรา555 อยากรู้จากเจ้าของกระทู้น่ะ ถ้าคุณเล่นหุ้นนี้แล้วมาบอกมือใหม่คนถัดๆไปบ้าง ว่ามันน่าสนใจมั้ย ลงทุนยากมั้ย ต้องทำอย่างไรบ้าง แนะนำต่อๆกันไปค่ะ

2021.07.28 5:59

วิไลรัตน์

เรื่องหุ้นนี้เป็นอะไรที่ไม่เข้าหัวเลยคะ แต่ที่เข้ามาอ่านเพราะ สามีเล่นหุ้นคะ เลยต้องหาความรู้เอาไว้บ้าง จะได้มีเรื่องเอาไว้คุยกันตอนเจอหน้ากันคะ ทุกวันนี้ไม่ค่อยได้เจอหน้ามามีเลยคะ พอตลาดหุ้นเปิด ก็นั้งอยู่แต่หน้าคอมฯอย่างเดียวเลย เราก็งงคะว่าทำได้ยังไง อยู่กะหน้าจอคอมฯทุกวัน เล่นหุ้นมันต้องขนาดนี้เลยเหรอ

2021.08.21 15:10

ภูผาคับ

บางคอมเมนท์ อุตส่าห์มาให้ข้อมูลนะครับ อันนี้ก็นับถือจริงๆ แต่ผมอยากแนะนำเจ้าของกระทู้ว่า ลองไปหาบทความเรื่องนี้อ่านดูไหมครับน่าจะได้ข้อมูลชัดเจนแล้วก็ละเอียดมากกว่า อย่างในเว็บไซต์เนี่ยก็มีบทความเรื่องหุ้น การลงทุนให้อ่านเยอะนะ หรือจะเรียกใช้อื่นๆก็มีให้อ่านเยอะไม่แพ้กัน บทความนึงก็ไม่ยาวนะผมว่าอ่านได้เรื่อยๆ

2021.09.27 13:58

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ทำไมคนจีนรวย

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

ธนาคารดิจิทัล,การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (อี วอลเล็ต)

อยากสอบถามเรื่องการถอนเงินบัญชีฟอเรกซ์หน่อยครับ

ลดค่าใช้จ่าย

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citibank PremierMiles Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

ห้างสินค้าไทย ห้างที่สนับสนุนสอนค้าคนไทย และตอนนี้เรามีบัตรเครดิตของห้างสินค้าไทยมา นำเสนอค่ะTDP visa Card

บัตรเครดิต ทีดีพี วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี