Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เพจ Facebook ขายได้ราคาเท่าไหร่

สวัสดีครับทุกคนเนื่องจากตอนนี้ผมได้ทำเพจมาสักพักแล้วครับ แต่เนื่องจากตอนนี้ผมไม่ค่อยมีเวลาได้ดูแลเท่าไร เพราะเนื่องจากงานที่บริษัทค่อนข้างเยอะเลยทำให้ผมเหนื่อย เวลาถึงบ้านก็อยากจะนอนอย่างเดียว ผมรู้มาว่าเราสามารถขายเพจของตัวเราเองได้ แต่ผมอยากรู้ว่า เพจ Facebook ขายได้ราคาเท่าไหร่ครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nakul

จริงแล้วมีหลายวิธีที่เราจะสามารถคำนวณได้ เช่น วิธี Cost Approach คือ วิธีการคำนวณจากต้นทุนที่เราลงทุนลงแรงไปในการสร้างเพจมา ยกตัวอย่างเช่น เพจจำนวน 100,000 ไลค์ เราทำมา 1 ปี โดยไม่ได้เสียเงินค่าโฆษณาอะไรเลย เราตีค่าแรงของเราไว้ที่เดือนละ 10,000 บาท 1 ปีก็ 120,000 บาท แบบนี้เราอาจจะตัดสินใจขายที่ราคานี้ หากเราคิดด้วยวิธีการแบบนี้

2020.01.24 7:35

Adrianna

วิธี Replacement Approach คือ วิธีการคำนวณจากต้นทุนที่ใช้เพื่อสร้างทรัพย์ขึ้นมาใหม่ทดแทนกัน ยกตัวอย่างเช่น เพจจำนวน 100,000 ไลค์ หากเราจะซื้อโฆษณาให้คนมากดไลค์ อาจจะเสียค่าโฆษณาประมาณ 2.5 บาท ต่อ 1 ไลค์ แบบนี้เราอาจจะตัดสินใจขายที่ราคา 250,000 บาท วิธี Income Approach คือ วิธีการประเมินมูลค่าจากรายได้และกำไรที่ทรัพย์สามารถสร้างได้ ลักษณะแบบนี้ก็เหมือนกับการคิดวิธี PE , DCF หรือ EPV ของหุ้นและอสังหาริมทรัพย์ ยกตัวอย่างเช่น เพจ Facebook ทำกำไรได้ปีละ 1 ล้านบาท เราอาจจะเลือก PE กลาง ๆ ประมาณ 10 เท่า แบบนี้เราอาจจะขายได้ที่ราคา 10,000,000 บาท ถึงแม้ว่าเพจเราจะมีแค่ 100,000 ไลค์ก็ตาม

2020.01.24 7:35

ธเนศ

สนใจไหมครับผมมี มีเพจ ยอดคนติดตาม 100000 สนใจไลน์มาสอบถามได้ครับ ไอดีไลน์ nycoalakเป็นเพจขายของ เป็นธรรมชาติ ไม่ใช่เพจปั่นไลค์แน่นอน อายุเพจ5ปีกว่าๆ เมื่อก่อนขายของครับ ตอนนี้ไม่ได้ขายแล้ว เลยจะปล่อยเพจ ครับ สนใจอย่างไรแจ้งมานะครับ ครับ คิดราคาไม่แพง ตามที่เขาตอบเลยครับขายตามรามยอดติดตามครับ สนใจจริงๆลดได้ครับ

2020.04.25 5:15

kukkai

เห็นว่าก็ขึ้นอยู่กับจำนวนไลค์ และดูจากคนที่ติดตามเราด้วยค่ะ ถึงจะตีราคาได้ และต้องดูอีกด้วยว่าเพจของเราเป็นเพจที่ใช้หรือขายอะไร เพราะว่าถึงแม้ว่าจะมีคนกดไลค์เยอะแต่ถ้าเป็นเพจที่ไม่ค่อยตรงกับความต้องการของคนซื้อเท่าไหร่ก็อาจจะขายไม่ได้ หรือได้อีกราคาหนึ่งค่ะ เพราะว่าจริงๆแล้วคนที่ค้าขายจริงๆในเพจเฟสบุ๊คจะไม่ค่อยซื้อเพจกันหรอกค่ะ

2020.07.26 14:57

กาลัด

แบบนี้ก็มีด้วยเหรอ คนขายเพจกัน ได้ด้วย ก็เข้าท่าดีนะ น่าสนใจขายบ้างแล้วละ มีใครสนใจของผมบ้างไหมครับ หลังไมค์ได้นะครับ ยอดติดตามใช้ได้เลยนะครับ ถ้าอยากทราบรายละเอียด ติดต่อมาได้นะครับ @ LKUYQ ส่วนเรื่องรายละเอียดขอไว้หลังไมค์นะ ถ้าขายได้จริงผมว่า ดีเลยนะ เอาว่าใครสนใจ ติดต่อมาได้เลยรับรองว่าไม่ผิดหวัง

2020.07.30 14:26

วจี

จริงหรือคะ เราไม่เคยรู้มาก่อนนะเนี่ย ว่าใครมีเพจในFacebook จะสามารถขายเพจของตัวเองได้ เรากำลังมองหาวิธีที่จะสร้างรายได้ให้กับตัวเองอยู่พอดี ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลดีๆแบบนี้ เราจะเริ่มที่จะสร้างเพจเป็นของตัวเอง เพื่อในอนาคตจะได้มีคนติดตามเยอะๆ แล้วเมื่อถึงเวลาเราก็จะขาย แต่ว่าใครมีเทคนิคดีๆที่จะให้คนติดตามและกดไลค์เยอะๆขอช่วยบอกหน่อยนะคะ

2020.08.10 5:24

ดูแล หรือแค่ แลดู?

มีเพจในเฟซบุ๊คก็ขายได้ด้วย มันเหมือนกับการเซ้งร้านขายของมั้ยอะครับ คือผมไม่ค่อยรู้เรื่องการขายของในเฟซบุ๊คนะ ระบบหรือวิธีค้าขายผมก็ไม่ได้เข้าใจมากนัก แต่เท่าที่ได้อ่านแต่ละคอมเม้นท์ ทำให้ผมนึกถึงคำว่า เซ้งร้าน น่ะครับ อย่างเรามีร้านขายของแต่ไม่สะดวกจะขายต่อละต้องไปทำอย่างอื่นปิดร้านไว้ก็เสียดายเปล่าๆเลยให้เซ้งร้านซะเลย ประมาณนี้มั้ยครับ?

2020.08.27 2:42

วรัญญา

นี่เป็นเรื่องแปลกใหม่เลยนะ เข้ามาอ่านกระทู้เนี่ย ก็เพราะกำลังอยากจะตั้งเพจ Facebook ขายของค่ะ เจอกระทู้นี้ก็เลยลองเข้ามาอ่านดู แล้วแบบนี้เราจะเสียเงินเยอะกว่าเปิดเพจใหม่เองหรือเปล่าคะ ว่าจะเสียเงินน้อยกว่า ส่วนตัวนะเราคิดว่าเราเปิดเพจใหม่ดีกว่า เพราะว่าลูกค้าจะได้จำชื่อร้านของเรา ไม่ติดกับชื่อเก่าเพจเก่า ไม่รู้อ่ะรู้สึกแปลก

2021.09.28 15:31

นพวัฒน์

ผมมีไลน์กลุ่มครับ ที่มักจะมีการขายเพจพวกนี้ครับ ส่วนใหญ่เพจพวกนี้จะเป็นแนวๆเพจคำคมอะไรแบบนี้นะครับ แต่ น่าแปลกใจนะครับ ลงอะไรไม่ค่อยบ่อยนะครับ แต่มีคนกดติดตามมากจริงๆครับ ผมกลัวว่าเพจแบบนี้จะเป็นเพจที่ปั่นยอดติดตามมากว่าครับ ซึ่งถ้าเราไปซื้อเพจพวกนี้มา ผมว่าไม่นานหลอกครับ คนก็จะเลิกติดตามเราไปโดยอัตโนมัติครับ

2021.10.29 15:3

พงษ์เพชร

เรื่องของราคา อยู่ที่การตกลงของทะ้งฝ่ายที่ต้องการขายแล้วก็ฝ่ายที่ต้องการซื้อครับ แต่ในไลน์กลุ่มขิงผมน่าจะเป็นราคาที่กลางๆนะครับ จะไม่ได้ว่าเขามียอดติดตามประมาณเท่าไร ราคาอยู่ที่ประมาณ 1,500 - 2,500 บาท ถือว่าราคาไม่แพงนะสำหรับคนที่เริ่มต้นจะขายของผ่านเฟสบุ๊ค แต่ซื้อมาแล้วก็ต้องจ่ายค่าอื่นๆที่เพิ่มเข้ามาด้วยนะ

2022.01.16 16:35

ธนวิชญ์

ตอนนี้ธุรกิจแบบนี้กำลังได้รับความนิยมเลยนะ คนเปิดเพจแล้วก็อัพยอดคนติดตาม แล้วก็เอามาปล่อยขายให้กับคนที่สนใจขายสินค้าออนไลน์ ได้ราคาดีด้วย แต่เราไม่ค่อยแน่ใจเท่าไรนะ ว่าการทำแบบนี้เป็นเรื่องต้องของของเขาไหม เพราะการเพิ่มยอดแบบนี้ ส่วนใหญ่มักจะเปิดเพจที่ไม่ค่อยเหมาะเท่าไรเวลาที่จะอัพยอดคนติดตามของเขา

2022.03.22 4:43

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ)

จุดมุ่งหมายของสหกรณ์การประมงคืออะไร?

การมีลูก

เล่นกับเด็กวัยทารกอย่างไร

All (เศรษฐกิจ)

ทำไมราคาน้ำมันไทยถึงแพงกว่ามาเลเซีย

การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ค่าใช้จ่่ายภายในครอครัวที่คนเป็นแม่บ้านต้องจัดการ

การจัดการงบประมาณ,ลดค่าใช้จ่าย

วัตถุประสงค์ของการตั้งสหกรณ์นิคมคืออะไร?

หาเงินออนไลน์,All (หารายได้),All (เศรษฐกิจ)

ใช้โลกโซเชียลเพื่อช่วยให้กิจการเติบโตดีไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี