Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันเดินทางมีเงื่อนไขอะไรบ้างในการซื้อ

สวัสดีครับ ผมได้คิดแล้วว่าจะตัดสินใจซื้อประกันเดินทางครับ แต่ผมก็ยังอยากรู้ด้วยว่าการที่เราจะซื้อประกันเดินทางได้นั้น มันจะต้องมีเงื่อนไขอะไรบ้างไหมครับ หรือว่าเราสามารถที่จะซื้อได้เลยครับ ผมอยากที่จะศึกษาทำความเข้าใจก่อนที่จะซื้อครับ กลัวไปหน้าแตกตอนไปซื้อครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Phloi

การทำประกันเดินโดยทั่วไปส่วนใหญ่แล้ว จะมีการกำหนดอายุของผู้ซื้ออยู่ที่ 1-75 ปี โดยที่เรานั้นไม่ต้องหรือไม่จำเป็นต้องตรวจสุขภาพก่อนการเดินทาง แต่ถ้าเรานั้นมีอาการเจ็บป่วยก่อนหน้านั้นอยู่แล้ว ให้เราทำการแจ้งกับบริษัทนั้นทราบด้วยเพราะในแต่ละบริษัทก็จะมีเงื่อนไขหรือข้อกำหนดเกี่ยวกับเรื่องนี้ต่างกันออกไป ถ้าถามว่าแล้วถ้าเป็นโรคประจำตัวละ ทางบริษัทจะคุ้มครองไหม บอกไว้เลยว่าไม่คุ้มครองโรคประจำตัว แต่สามารถซื้อไว้ได้เพื่อประกันความเสียหายต่างๆ

2020.01.24 7:35

Mitchel

ระยะเวลาในการคุ้มครองอยู่ถึงแค่วันที่เรานั้นเดินทางไป และเดินทางกลับเท่านั้น ไม่สามารถใช้ได้กับทุกประเทศนะ เพราะในการทำประกันการเดินทางของแต่ละบริษัทนั้นจะมีข้อยกเว้นหรือข้อกำหนดที่แตกต่างกันออกไป อาจจะมีการไม่คุ้มครองในประเทศที่มีความเสี่ยง เช่น คิวบา อิหร่าน เกาหลีเหนือ ซีเรีย ยูเครน เบลารุส โซมาเลีย ซูดาน ซูดานใต้ สาธารณรัฐคองโก ซิมบับเว และเนปาล หรืออาจะเป็นประเทศที่ได้รับการคว่ำบาตรโดย UN สหรัฐอเมริกา หรือ EU อีกด้วย ประกันการเดินทางยังสามารถเลื่อนวันเดินทางได้อีกด้วย แต่เราก็
ต้องบอกบริษัทประกันเดินทางที่เราทำให้รู้ล่วงหน้าก่อนวันที่เราจะเดินทางตามกรมธรรม์ด้วยนะ

2020.01.24 7:35

วิภา

ส่วนใหญ่จะมีปัญหาเรื่อง เคลมประกันการเดินทาง คะ ประกันการเดินทางส่วนใหญ่ ต้องสำรองจ่ายไปก่อนแล้วค่อยเคลมหลังจากกลับถึงไทยแล้วภายใน 30 วัน คะ เอกสารที่ต้องใช้มี เก็บใบเสร็จรับเงินตัวจริงค่าใช้จ่ายที่เราจ่ายไปทุกอย่างให้เรียบร้อย เตรียมเอกสารที่ใช้เคลมประกันการเดินทางให้พร้อม ติดต่อบริษัทประกันเพื่อแจ้งเคลมตามช่องทางที่บอกไว้ได้เลย ส่งเอกสารทุกอย่างให้บริษัทประกันภายใน 30 วันหลังวันสิ้นสุดความคุ้มครอง คือหลังวันเดินทางกลับนั่นเอง บริษัทประกันจะดำเนินการคืนเงินที่เคลมไปภายใน 15 วันทำการ หลังจากตกลงกันได้เรียบร้อย และได้รับเอกสารครบครับ

2020.04.25 6:0

Chennoi

มีเงื่อนไขที่การซื้อต่างกันเช่นเรื่องของการคุ้มครองที่อาจต่างกัน แต่หลักๆประกันการเดินทางจะคุ้มครองเราในหลายๆกรณี อาทิ กระเป๋าเดินทางหาย กระเป๋าเดินทางพังจากการกระทำของสายการบิน เที่ยวบินล่าช้า การยกเลิกเที่ยวบิน หรือกรณีเจ็บป่วยเพื่อนๆ สามารถเปรียบเทียบประกันการเดินทางจากบริษัทชั้นนำในประเทศไทยได้ ดังนั้นผู้ซื้อควรทำความเข้าใจในรายละเอียดความคุ้มครองและเงื่อนไขก่อนตัดสินใจทำประกันภัยทุกครั้ง

2020.04.25 6:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,ประกันการเดินทาง,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หาตั๋วเครื่องบินถูกๆ

All (ประกัน)

ซื้อประกันภัยในช่วงนี้มีของกำนันไหมคะ

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ไม่มีเงินแต่อยากเที่ยวทำยังไงดี?

ประกันการเดินทาง

เดินทางมากกว่า 5 ครั้งภายใน 1 ปีจะเลือกแผน ประกันภัย แบบไหนดี

ประกันภัยเดินทาง Plus-Lite By AXA / แอกซ่าประกันภัย

ประกันการเดินทาง

ใช้ประกันภัยของเอกซ่าดีอย่างไร

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยทรัพย์สิน,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

เมื่อทำการซื้อประกันแล้วสามารถยกเลิกได้อย่างไรคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี