Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใครบ้างที่ต้องเสียภาษี

ในการเสียภาษีนั้นใครบ้างที่ต้องเสียภาษีบ้างครับ ผมต้องการทราบจริงๆครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าเลยนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ธนาพร

คนที่ต้องเสียภาษีก็คือคนที่มีเงินได้ตามเงินได้ดึงประเมิน8ประเภทครับ แล้วก็คนที่ต้องเสียภาษีอีกก็คือบุคคลธรรมดา ผู้ถึงแก่ความตายระหว่างปีภาษี กองมรดก และสุดท้ายก็คือ คณะบุคคล/ห้างหุ้นส่วนสามัญครับ ส่วสที่ผมพอจำได้ก็แค่ บุคคลธรามดาเนี่ยแหละครับ หลักการเสียก็คือบุคคลใดก็ได้ที่มีเงินได้ทั่วๆ ไปทั้งปี มากกว่า 30,000 บาท (กรณีโสด) และ มากกว่า 60,000 บาท (กรณีสมรส) ต้องยื่นแบบ ภงด.

2019.08.01 8:35

สมคิด

ผู้ถึงแก่ความตายระหว่างปีภาษี กล่าวคือ กรณีที่ผู้มีเงินได้ถึงแก่ความตายในปีภาษีนั้น ลูกหลานหรือ ผู้จัดการมรดก มีหน้าที่ยื่นแบบ ภงด. ตามเงินได้ทั้งปีภาษี ยกตัวอย่างเช่น นายA มีบ้านให้เช่า (คือมีรายได้จากค่าเช่า) โดยเซ็นสัญญาเช่าไว้ทั้งปี 2555 ต่อมาในเดือน พ.ค. 55 นายA ประสบอุบัติเหตุเสียชีวิต ในช่วงเดือน ม.ค. - มี.ค. 55 ลูกหลานหรือผู้จัดการมรดกของนายA จะมีหน้าที่ยื่นแบบ ภงด. โดยประเมินเงินได้ทั้งปีภาษี 2555 (ม.ค.-ธ.ค. 55)

2019.08.01 8:36

Mekhalaa

กองมรดก กล่าวคือ เป็นกรณีที่ผู้มีเงินได้ถึงแก่ความตายในปีภาษีก่อนหน้า และยังไม่ได้จัดการมรดก ดังนั้น ในปีภาษีนี้จะต้องยื่นแบบในนาม กองมรดกของ นาย ก. และนำเงินได้ทั้งปี โดยทายาทหรือผู้จัดการมรดกมีหน้าที่ยื่นแบบภาษีจากเงินได้ทั้งปี ทั้งนี้ เกณฑ์ในการยื่นแบบ ภงด. กองมรดกนั้น มีเงินได้ทั้งปี ตั้งแต่ 30,000 บาทขึ้นไป

2019.08.01 8:37

Daren

คณะบุคคล / ห้างหุ้นส่วนสามัญ คณะบุคคลจะคำนวณภาษีเงินได้เหมือนกับบุคคลธรรมดา และ สามารถหักค่าลดหย่อนได้ 60,000 บาทต่อคณะบุคคล สำหรับห้างหุ้นส่วนสามัญ ที่มิได้จดทะเบียน ลักษณะจะคล้ายๆ กับคณะบุคคล โดยทั้งคณะบุคคล หรือ ห้างหุ้นส่วนสามัญ ที่มิใช่นิติบุคคล ที่มีรายได้ตั้งแต่ 30,000 บาทขึ้นไป มีหน้าที่ต้องยื่นแบบ ภงด.เงินได้ประเภทใดต้องเสียภาษี

2019.08.01 8:38

Robin

ทุกคนที่มีรายได้ตามที่ทางกระทรวงภาษีได้กำหนดเอาไว้ครับ ยิ่งคนที่มีเงินเดือนหรือเงินประจำจากทางบริษัทหรือรัฐบาล ไม่ว่าเราจะมีเงินมากเงินน้อยเราจำเป็นต้องลงทะเบียนทุกปีนะครับในการเสียภาษีถึงแม้ว่าเงินจะน้อยกว่าตามกำหนดเราอาจจะไม่ต้องเสียภาษีหรือได้รับการยกเว้นภาษี แต่จำเป็นที่เราจำเป็นต้องลงทะเบียนทุกปีนะครับน่าจะไม่มีปัญหาเกิดขึ้นในภายหลัง

2020.04.27 5:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

มีวิธีการที่ช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

มีบ้าน 2 หลัง อยู่เอง ต้องเสียภาษีไหม

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คืออะไร เเล้วต้องหักยังไง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ต้องเสียภาษีไหมคะ?

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

All (การจ่ายภาษี)

ผมเปิดบริษัทครับเเล้วก็จ้างบัญชี เเต่บัญชีไม่เเจ้งว่ามีการยีดการชำระภาษี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี